What's new

[Chia sẻ] Venice - Florence - Rome, tháng 5/2010

Đầu tiên em xin cảm ơn các bác Chitto, Danngoc vì các thông tin bổ ích qua các topic trong box Châu âu. Chính là qua những bài viết của các bác đã làm tăng quyết tâm của em cho chuyến đi này.

Năm nay nhân kỷ niệm 10 năm ngày cưới, tụi em quyết định làm 1 chuyến du hí Italy. Lúc đầu em tính đi Hy lạp và Italy nhưng sau một hồi nâng lên đặt xuống, em quyết định chỉ đi Italy thôi cho nó tập trung, Hy lạp sẽ để năm sau (hay một số năm sau, hehe). Lên Phượt đọc các bài viết về Italy, nghiên cứu lịch trình, tham khảo các nguồn khác như tripadvisor và lonely planet, tụi em quyết định đi theo hành trình Venice - Florence - Rome - Paris.

Mọi thứ thu xếp xong xuôi, 2 nhóc tỳ phân bổ cho ông bà ngoại phụ trách một nửa thời gian, ông bà nội nửa còn lại, 2 vợ chồng hăm hở lên đường. Chuyến bay đi Paris khởi hành vào buổi đêm, còn khá nhiều chỗ trống. Theo kinh nghiệm, tụi em lên máy bay gần như muộn nhất, vào đến khoang là mắt láo liên xem còn hàng ghế nào chưa có người là mình phi vào ngồi ghế giữa luôn và từ lúc đó thì hồi hộp chờ máy bay đóng cửa. Nếu không có khách nào vào ngồi cùng là thở phào nhẹ nhõm. Lần này thật may mắn, cả hai vợ chồng đều chiếm được cho mình mỗi người 3 ghế trống, nâng tay vịn lên là cũng thành 1 cái giường nhỏ, quá tiện nghi cho một chuyến bay dài.

Xuống Paris lúc 7h sau hơn 12 tiếng bay, tụi em ngồi chờ gần tiếp 3 tiếng để bay đi Venice trên Air France. Lúc gần tới Venice, qua cửa sổ máy bay có thể nhìn thấy trùng điệp các ngọn núi tuyết phủ trắng xóa, cảnh tượng đẹp không máy ảnh nào tả nổi nên em quyết định không chụp, bác nào tính đi hành trình giống em thì nhớ đăng ký chỗ ngồi cửa sổ để chiêm ngưỡng cảnh này nhé.

11h30, máy bay đáp xuống sân bay Marco Polo. Từ sân bay em mua 2 vé xe bus của hãng ATVO về trung tâm Venice, mỗi vé mất 3 đồng bạc, đi khoảng 15 phút là tới quảng trường Pizzale Roma. Tại đây muốn di chuyển tiếp thì chỉ có đi thuyền, ca nô hay đi bộ thôi. Phương tiện phổ biến nhất tất nhiên là vaporreto hay còn gọi là water bus(nó hoạt động y chang xe bus thông thường, cũng theo tuyến, theo giờ và cũng dừng trả khách, đón khách đúng nơi quy định. Chỉ khác là một cái trên bộ, một cái trên nước thôi). Em làm 2 vé 72h vì em ở đây 3 đêm, mỗi vé hình như 26 đồng thì phải, tính ra đi 4 chuyến là hòa vốn (vì mỗi vé đơn là 6.5Eur, đắt lòi mắt). Vé có giá trị 72h từ lúc validate đầu tiên(tại các bến đỗ có những máy đọc vé, chỉ cần dí cái vé vào đó là xong). Bác nào muốn tra lộ trình, giờ giấc thì vào đây tham khảo http://www.actv.it/en , rất hay và tiện lợi. Tuy nhiên cũng vì quá tin vào tính chính xác của nó nên em cũng bị ăn đòn, cái này em sẽ kể sau.

Cái B&B em ở nằm ở bến Arsenale, gần cuối hành trình, theo tính toán thì đi tuyến số 1 là nhanh nhất, mất 26' nhưng em chọn tuyến 41, mất 46 ' vì tuyến này chạy dọc theo Grand Canal. Đằng nào cũng phải đi hết cái Grand Canal này một lần nên nhân tiện phải về ks thì đi luôn cho xong 1 việc :D

Venice đúng là thành phố độc nhất vô nhị, riêng cái ý tưởng xây thành phố trên biển cũng đã điên rồi, mà rốt cục ý tưởng đó lại được thực hiện thành công thì còn điên hơn nữa. Đây là một quảng cáo của Diesel treo tại Venice, đối diện nhà ga Santa Lucia, lúc đầu em không hiểu nghĩa lắm nhưng ngẫm kỹ thì nó vô cùng phù hợp với Venice.

Một số ảnh em chụp trên đường về khách sạn, dọc theo kênh lớn. Đây là 1 cầu tàu, một bến tàu có thể có nhiều cầu tàu thế này, mỗi cầu đi theo 1 tuyến nhất định.

Water bus

Còn đây là cano và thuyền của dân địa phương

Thực phẩm, đồ dùng cũng được chuyên chở bằng phương tiện thủy thế này

Đây là cầu Calatrava (Ponte di Calatrava), đặt theo tên của kiến trúc sư người Tây Ban Nha thiết kế cầu này là Santiago Calatrava. Đây là cầu duy nhất bắc qua kênh lớn(Grand Canal) được xây dựng trong vòng 75 năm qua, mang phong cách hiện đại với kính và sắt thép, khá đối lập với các cầu còn lại của Venice.

Bác HungGal cho em hỏi :
Em sẽ ở Venice từ 27/6 - 29/6. Em book khách sạn Riviera - Gran Viale 5, 30126, Venezia - Lido trên www.hrs.com
Chỗ này có thuận tiện cho việc đi lại ngắm cảnh không hở bác.

Em cảm ơn bác.

Khi HungGal thăm Burano có nhìn thấy cư dân của đảo này nhiều không? hay chỉ dạo quanh và chụp hình các căn nhà đầy màu sắc (câu hỏi này không có hậu ý gì khác, chỉ là tôi muốn kiểm chứng lại về 1 vấn đề tôi đã đọc được, mong bác chủ đừng hiểu lầm tôi nhé :) )

Tôi cũng sẽ đi Italy 2011. Cám ơn bác chủ!

Lúc em tới cũng muộn rồi nên ngoài đường ít khách du lịch và cư dân lắm. Em chỉ có chưa đầy 1 tiếng ở Burano nên thành thực mà nói cũng không có được cảm nhận gì ngoài các ngôi nhà sặc sỡ cả. Không biết có giúp bác kiểm chứng được không

Bác HungGal cho em hỏi :
Em sẽ ở Venice từ 27/6 - 29/6. Em book khách sạn Riviera - Gran Viale 5, 30126, Venezia - Lido trên www.hrs.com
Chỗ này có thuận tiện cho việc đi lại ngắm cảnh không hở bác.

Em cảm ơn bác.

Bác ở Lido cũng không xa, không gần. Muốn vào trung tâm Venice thì phải đi water bus chứ không đi bộ được. Mất chừng 15' đi water bus là tới

Sáng hôm sau vợ em đau dạ dày nên phải chờ đến 11h cho đỡ mới khởi hành. Hai vợ chồng dạo bộ đến quảng trường San Marco. Thời tiết đẹp, nắng chan hòa nhưng lại mát nên không mệt.

.

.

Mặt nạ Venice, các quầy hàng giữa phố giá bình dân. Khoảng từ 8-20 eur. Mặt nạ xịn thì đến vài trăm Eur cũng có nhưng không bán ở đây mà bán trong các cửa hiệu đàng hoàng. Em cũng mua 1 cái kỷ niệm, mất 17eur. Có một cái hay là kể cả các quầy hàng lưu động như thế này cũng có thể thanh toán bằng thẻ tín dụng trong khi ở Việt nam thì phải cửa hàng lớn mới có và đôi khi còn tính phí thẻ.

.

Cây cầu nổi tiếng Ponte Dei Sospiri (Bridge of sights). Sở dĩ có tên gọi như vậy vì cầu này nối nhà tù với phòng thẩm vấn. Tù nhân đi qua đây sẽ được ngắm Venice qua cửa sổ cầu lần cuối trước khi bị giam giữ. Hiện tại hai bên đang sửa chữa nên người ta gắn pano dọc theo kênh, che bớt 1 phần cầu.

Quảng trường San Marco, đông nghẹt du khách. Chọn được góc đẹp giơ lên chụp nhưng lại hạ xuống vì đông khách quá, lố nhố toàn đầu trong ảnh. Với lại nhà thờ đang bắc giàn giáo sửa chữa mất một nửa nên có chụp cũng chả ra gì.

Nhà thờ Saint Mark, là nhà thời nổi tiếng nhất Venice với kiến trúc Byzantine. Nghe bảo vào trong có những bức họa mosaic cực đẹp, lại còn miễn phí. Nhưng vợ em đang mệt mà người xếp hàng thì dài dằng dặc nên thôi.

Các bức họa mosaic trên mái vòm ở mặt tiền

.

Lang thang một lúc thì ăn trưa, len lỏi vào một cái phố gần quảng trường. Có một kinh nghiệm là gọi đồ cho 2 người thì chỉ nên 1 suất chính và 1 suất khai vị thôi. Ví dụ, 1 salat hoặc súp và 1 pasta hoặc piza. Hai người chia nhau là đủ vì suất ăn của Tây nó nhiều lắm, gọi mỗi người 1 suất thì thế nào cũng thừa, ít nhất là với nhà em.

Ăn xong tiếp tục hành trình, vợ em vẫn chưa khỏe nên không đi nhiều được. Di chuyển kết hợp giữa water bus và đi bộ.

.

.

Nhà thờ Santa Maria della Salute, xây dựng vào thế kỷ 17. Vào đầu tk 17, Venice có 1 trận dịch lớn làm chết 1/3 dân số Venice. Những người sống sót đã xây dựng nhà thờ này để cầu sức khỏe. Để xây nhà thờ, người ta phải đóng cỡ 100,000 cọc gỗ làm nền móng.

.

Nhà thời này không có ai xếp hàng, vào trong xem ra sao

Bàn thờ chính do nhà điêu khắc Josse de Corte thực hiện năm 1670 với trung tâm là cảnh Đức mẹ bế Chúa hài đồng. Người phụ nữ bên trái quỳ xuống cầu xin tượng trưng cho dân Venice. Bên phải là hình tượng một người mang dáng dấp phù thủy, tượng trưng cho bệnh dịch.

.

.

Đi tiếp thêm khoảng trăm mét nữa là đến chỗ bức tượng chú bé cởi truồng nghịch ếch. Tượng cao 2.4m do nghệ sỹ Mỹ Charles Ray thực hiện năm 2009. Ông đã nhờ 1 cậu bé 12 tuổi làm mẫu khi làm bức tượng này. Vì không được sờ nên em không hiểu chất liệu là gì, nhưng cực kỳ trắng và mịn. Có lẽ là chất liệu tổng hợp gì đó.

Anh chàng này đang tác nghiệp cái gì?

.

.

.

.

Gondola đây, ngồi trên này một giờ là đi tong cả trăm eur chứ không ít. Nhưng chắc cảm giác sẽ thú vị lắm khi len lỏi qua các kênh rạch chằng chịt của Venice

.

Em gái này ngồi nghỉ xem thiên hạ đi lại. Dân Tây thích phơi nắng, Cộng mình thì cứ chỗ râm mà ngồi. Cũng vì cái tội thích chỗ râm mà em bị dính đòn, cái này em sẽ kể sau.

.
Xem thiên hạ mãi cũng chán, lôi hàng của mình ra xem

Kết thúc ngày thứ 2 ở Venice, nắng chiều trên nhà thờ San Giorgio Maggiore

Nhìn hình của bạn chụp mình lại nhớ đến hành trình y hệt như vậy năm ngoái, thật là 1 trải nghiệm khó quên và chuyến đi hoàn toàn may mắn, không gặp 1 tay móc túi nào kể cả khi sang Paris:)! Chỉ có điều mình đi vào mùa đông (cuối tháng 11)nên thời gian nắng trong ngày không nhiều nên ảnh không đẹp như của bạn nên không dám show hàng, kekeke... Công nhận ảnh bạn chụp rất rực rỡ, hy vọng năm nay lại có cơ hội khám phá thêm những góc khác của nước Ý xinh đẹp...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,114
Latest member
vaota88
Back