What's new

Visa Du lịch Canada

Re: Thông tin đi Canada

Thường thì 4-5 ngày đó b. Như trường hợp mình nộp thứ 5 thứ 2 tuần sau là có tin nhắn lên nhận PP rồi!

Mình mới làm xong visa nên biết gì thì nói nấy theo kinh nghiệm và suy nghĩ chủ quan của mình nha:

Xin chào các bạn, cho mình hỏi trường hợp của mình với: Mình là nữ 33 tuổi có 1 con đã li hôn, đã cưới chồng mới nhưng chưa đăng ký kết hôn. Mình cùng mẹ đi thăm em của mình đang học đại học. Hiện có nhà riêng đứng tên, 1 xe hơi, thu nhập cũng được (~2-2.5k), có khoảng 200-300tr trong tk (ko có tiết kiệm). Đã có visa châu âu (nhưng đi > 10 năm về trước, visa Úc, thái, sing. Mình cần hỏi 1 số thông tin sau:

1. Hoàn cảnh của mình thì mình nên điền Status là Common-law hay divorced?
Theo mình thì bạn nên điền là Divorced vì bạn chưa đăng ký kết hôn với chồng mới nên về mặt pháp lý thì tình trạng hôn nhân của bạn vẫn là li hôn.

2. Với tài chính như trên của mình thì có đủ cover cho mẹ nữa không? Khi mình tạo tk online để apply online, thấy phần của mình thì cần upload toàn bộ support docs về tài chính, nhưng phần của mẹ mình (là hồ sơ mình sẽ làm giùm) thì không cần upload giấy tờ chứng minh tài chính gì cả. Như thế có nghĩa là mình sẽ phải cover hết nhưng thực tế mẹ mình cũng dứng tên 1 số tài sản. Vậy thì ko biết hồ sơ này có ổn ko?
Mình nghĩ bạn có tài chính khá tốt (nhà cửa, xe hơi...) sổ tk 300tr cũng tương đối, quan trọng là bạn và mẹ đi bao lâu, budget dự kiến là bao nhiêu. Tốt nhất bạn và mẹ bạn có tài sản gì thì scan và cho hết vào mục Financial Proofs. Đầu tháng 2 mình nộp đơn online mình scan cả hóa đơn mua căn hộ chung cư, biên bản bàn giao nhà do chưa có sổ đỏ.

3. Apply online mình cần scan toàn bộ passport và tát cả visa trong 1 trang và ko cần đi công chứng đúng ko?
Bạn apply online thì không cần công chứng gì cả, mình tự dịch hết các giấy tờ, không mất 1 đồng đi công chứng hoặc dịch nào. Passport bạn scan toàn bộ những trang có thông tin cá nhân, visa, dấu xuất nhập cảnh... và nén vào 1 file dưới 4mb rồi upload lên.

4. Thư mời của em mình có cần xác nhận của trường không?
Theo mình nghĩ là nên có xác nhận của Trường để tăng tính thuyết phục.

5. Mình có cần book vé trước không hay là có nơi nào mình book vé xong cancel đươc không mọi người cho mình ít kinh nghiệm với
Vừa rồi mình làm thì mình book vé online rồi copy xác nhận đặt vé vào lịch trình, xong rồi cancel thôi. Mình thấy các bạn khác không cần booking vé vẫn ok mà.

6. Trong application có phần employment history nhưng chỉ có thể điền 3 jobs mà lại yêu cầu trong 10 năm. 3 jobs gần nhất của mình chỉ có 6 năm, vâyj mình apply online thì mình làm sao để điền thêm hả mọi người?
Vậy thì bạn điền 3 jobs gần nhất thôi, hoặc muốn giải thích thêm thì viết trong Letter of Explanation cho cụ thể hơn.

Cảm ơn cả nhà!

mình mới lên hỏi sáng nay, nộp hôm nay là thứ 5 có nên đủ thời gian lấy lại passport cho mình tuần sau đi nước ngoài :)

Mình mới làm xong visa nên biết gì thì nói nấy theo kinh nghiệm và suy nghĩ chủ quan của mình nha:

Mình cảm ơn bạn nhiều! Mình định đi Canada khoảng 1 tuần thôi, còn 1 tuần còn lại có thể đi Mỹ. Mình cũng đang định apply Mỹ luôn. Budget thì khoảng bao nhiêu là vừa nhỉ, mình và mẹ sẽ ở nhà em mình còn lại đi du lịch thôi. Bạn có mẫu letter of explanation ko cho mình tham khảo với?

Cho mình hỏi lại 2 điểm nữa:

- Tất cả giấy tờ scan lên bạn tự dịch rồi up bản dịch kèm bản gốc lên à? Nếu được thế tiện quá.

- Bạn book vé máy bay ở đâu có thể cancel được vậy? Sorry lần đầu tiên mình tự plan đi travel nên mình hơi gà tồ í. Mọi khi toàn có người khác làm cho

Mình định đi cuối tháng 5 thì chắc bây giờ làm là kịp nhỉ.

Năm 2014 mình cũng đã nộp online và xác nhận là toàn bộ giấy tờ mình tự dịch rồi scan thành file PDF. Sau đó tự upload lên.
Vé máy bay thì bạn vào web skyscanner rồi tự đặt một hành trình phù hợp, sau đó copy ra word rồi ghi là hành trình dự kiến như vậy, sau đó cũng upload lên.

Gửi bạn một ít kinh nghiệm cũ của mình./.

Mình cảm ơn bạn nhiều! Mình định đi Canada khoảng 1 tuần thôi, còn 1 tuần còn lại có thể đi Mỹ. Mình cũng đang định apply Mỹ luôn. Budget thì khoảng bao nhiêu là vừa nhỉ, mình và mẹ sẽ ở nhà em mình còn lại đi du lịch thôi. Bạn có mẫu letter of explanation ko cho mình tham khảo với?

Cho mình hỏi lại 2 điểm nữa:

- Tất cả giấy tờ scan lên bạn tự dịch rồi up bản dịch kèm bản gốc lên à? Nếu được thế tiện quá.

- Bạn book vé máy bay ở đâu có thể cancel được vậy? Sorry lần đầu tiên mình tự plan đi travel nên mình hơi gà tồ í. Mọi khi toàn có người khác làm cho

Mình định đi cuối tháng 5 thì chắc bây giờ làm là kịp nhỉ.

Năm 2014 mình cũng đã nộp online và xác nhận là toàn bộ giấy tờ mình tự dịch rồi scan thành file PDF. Sau đó tự upload lên.
Vé máy bay thì bạn vào web skyscanner rồi tự đặt một hành trình phù hợp, sau đó copy ra word rồi ghi là hành trình dự kiến như vậy, sau đó cũng upload lên.

Gửi bạn một ít kinh nghiệm cũ của mình./.

Bạn ơi cảm ơn bạn nhé. Có phần nào để xác nhận toàn bộ giấy tờ là tự mình dịch ko hay là mình ghi luôn trong Letter of Explanation hả bạn?

À mình còn câu hỏi nữa: Mẹ mình hiện sống ở HN còn mình thì sinh sống làm việc ở HCM, tuy nhiên hộ khẩu vẫn ở HN, vây mình khai địa chỉ và đky phỏng vẫn ở HN với mẹ mình được ko? Mình có nên mỗi người nộp 1 nơi hay 2 người nộp cùng chỗ? Cảm ơn các bạn

Bạn ơi cảm ơn bạn nhé. Có phần nào để xác nhận toàn bộ giấy tờ là tự mình dịch ko hay là mình ghi luôn trong Letter of Explanation hả bạn?

À mình còn câu hỏi nữa: Mẹ mình hiện sống ở HN còn mình thì sinh sống làm việc ở HCM, tuy nhiên hộ khẩu vẫn ở HN, vây mình khai địa chỉ và đky phỏng vẫn ở HN với mẹ mình được ko? Mình có nên mỗi người nộp 1 nơi hay 2 người nộp cùng chỗ? Cảm ơn các bạn
Bạn ko cần xác nhận gì là tự dịch hay không cả, chỉ cần scan bản gốc cùng với bản dịch kèm theo là được. Letter of Explanation thì chỉ cần trình bày mục đích, lý do, thời gian dự kiến du lịch, như mình thì mình nói thêm về công việc, thu nhập, thời gian công tác của mình để người ta thấy mình có công việc, thu nhập tốt nên chỉ có ý định đi du lịch rồi quay về chứ ko có mục đích gì khác nữa.

Xin visa Canada không phải phỏng vấn mà người ta duyệt trên hồ sơ thôi nên bạn ko cần lo chuyện phỏng vấn ở đâu. Đặt vé online thì mình vào trang avia.com search thông tin rồi đặt vé nhưng chọn thanh toán sau, người ta gửi confirmation vào email rồi mình copy bản xác nhận đặt vé vào lịch trình du lịch thôi.

Bạn cố gắng dành thời gian đọc các kinh nghiệm đi trước của các bạn ở đây, sẽ rất hữu ích cho việc xin visa của bạn. Mình đọc đi đọc lại hơn 100 trang 2 đến 3 lần, note lại những gì cần lưu ý để làm cho đỡ lúng túng.

mn ơi có ai đi Vancourver bằng Air China chưa ạ, em mới vợt được vé khứ hồi đi Vancouver 14,7 triệu (tầm 640 usd) quá cảnh ở Bắc Kinh giá vầy em thấy rẻ quá k biết chất lượng dịch vụ thế nào >.<

Ong bà mình có câu nói : Tiền nào của đó, Câu nói đó thường khong sai đâu bạn

Bạn ko cần xác nhận gì là tự dịch hay không cả, chỉ cần scan bản gốc cùng với bản dịch kèm theo là được. Letter of Explanation thì chỉ cần trình bày mục đích, lý do, thời gian dự kiến du lịch, như mình thì mình nói thêm về công việc, thu nhập, thời gian công tác của mình để người ta thấy mình có công việc, thu nhập tốt nên chỉ có ý định đi du lịch rồi quay về chứ ko có mục đích gì khác nữa.

Xin visa Canada không phải phỏng vấn mà người ta duyệt trên hồ sơ thôi nên bạn ko cần lo chuyện phỏng vấn ở đâu. Đặt vé online thì mình vào trang avia.com search thông tin rồi đặt vé nhưng chọn thanh toán sau, người ta gửi confirmation vào email rồi mình copy bản xác nhận đặt vé vào lịch trình du lịch thôi.

Bạn cố gắng dành thời gian đọc các kinh nghiệm đi trước của các bạn ở đây, sẽ rất hữu ích cho việc xin visa của bạn. Mình đọc đi đọc lại hơn 100 trang 2 đến 3 lần, note lại những gì cần lưu ý để làm cho đỡ lúng túng.

Bạn Thanh Hà ơi, cảm ơn bạn!
Ý mình về việc nộp ở đâu là như thế này: mẹ mình không biết tiếng Anh nên khi làm application online mình có submit thêm cho mẹ mình - tức là dạng mẹ mình đi kèm mình đó - dùng chung 1 account và 1 email address. Nhưng trong application mình ghi địa chỉ của mình ở HCM còn của mẹ mình ở HN. Do đó mình không biết khi nộp thì họ sẽ gọi đi làm biometric ở đâu, và đi nộp pp, lấy visa dựa theo địa chỉ hay là sao nữa. Liệu lúc đó 2 mẹ con đi riêng được ko hay mình phải bay ra HN/ mẹ mình bay vào SG để đi chung? Bạn có biết cái này ko tư vấn mình với

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back