What's new

Visa Du lịch Canada

chia sẻ với mấy bạn case của con gái mình (bé 3 tuổi).
Vợ chồng mình đều đc cấp visa canada 2/2016 (cấp đến hết hạn passport) và visa Us. Mình chỉ xin cho con gái mình.
Mình nộp hs giấy ở vsf hcm ngày 17/5/2017. Đến ngày 22/6/2017 mình lên mượn lại passport con gái mình vì bé có lịch pv Us ngày 29/6/2017. Trong lúc điền form mượn lại passport, mình có để mục đích mượn passport là để bé pv Us, mà chả hiểu sao ngày 23/6/2016 LSQ gọi xác nhận việc mượn passport thì lại hỏi mình "mượn đi pv Us sao lại ghi đơn là đi Us." Mình nói ko có, chính tay mình điền đơn nên mình nhớ rất rõ, mình ghi là đi pv Us và có kèm theo tờ xác nhận lịch pv Us mà. Xong chị đó uh uh, và nói đồng ý cho mình mượn lại passport. Còn nói "hs con gái em chưa xét đến nên tạm thời em cứ mượn đi pv Us xong thì nộp lại để tiếp tục xét."
Đến trưa ngày 27/6/2017 mình vẫn ko nhận đc tin nhắn từ vfs gọi lên lấy passport, mình đã rất lo. mình gọi vfs thì họ nói chỉ giúp mình phát email khẩn nhắc lại cho LSQ. Sáng 9h ngày 28/6/2017, mình gọi thẳng lên LSQ, thì họ trả lời "do sơ xuất nên chưa gửi passport lại cho mình". Mình điên quá nên nói với họ "như thế sẽ trễ việc của em, ngày mai con em đã phải pv Mỹ rồi, bây giờ chị phải giải quyết cho em chứ ko thể nói do sơ xuất đc. Em nộp hồ sơ nay đã 6 tuần rồi, chưa duyệt cho con em thì phải cho con em mượn lại hộ chiếu chứ, bây giờ cận quá em ko thể huỷ lịch pv Us đc. Ko thể nói là do sơ xuất là xong đc."
Chị đó thấy mình bức xúc quá nên hứa là sẽ giải quyết khẩn ngay.
Đến 2h30 chiều ngày 28/6/2017 mình nhận đc tin nhắn từ vfs lên nhận lại hộ chiếu. Mở ra thì có luôn visa cho bé ? Cấp ngày 28/6/2017 đến hết hạn passport. Thực lòng là chỉ nghĩ họ cho mượn lại passport thôi
Sẵn tiện kể luôn việc trưa nay 29/6/2017, mình dẫn con gái đi pv Us, rất là đông người, đợi 1 tiếng mới đến lượt con gái mình. Đến lúc pv gặp anh người Mỹ da trắng:
A: Hello, how are you today?
B: I'm good, thanks.
(Xong mình đưa passport mình và con gái cho anh ấy)
B: Em đi Mỹ với chồng à? (nói tiếng việt)
A: No, I'm going with my husband and my daughter.
B: (cười cười, xong xem passport của mình) Will you leave your daughter in the Us for someone else?
A: (mình thái độ rất lơ lơ và chỉ vào con gái mình đang ẵm trên tay) Do you see my daughter? She loves me too much and I love her too. So you don't need to worry about it.
B: (cười cười với mình) So, have a nice trip!
Chả thèm coi 1 tờ giấy gì của mình, cũng chả thèm hỏi giấy khai sinh con gái mình.
Finally, con gái mình có visa canada 28/6/2017 và visa Us 29/6/2017 ?

Xin Lỗi mình hơi ăn không ngồi rồi nên xăm xỉa chút nhá. Khúc đầu bạn viết còn thấy có đôi phần hữu ích, còn khúc sau giống như thể bạn khoe tiếng Anh thì phải, nhưng bạn ơi thiếu xót và lại còn sai văn phạm nữa. Khi người ta hỏi sức khỏe của bạn mà bạn chỉ biết trả lời mà không hỏi thăm lại sao? "I'm good, thanks." nói câu này xong bạn không biết nói "and you?" à?. Người ta hỏi: "Em đi Mỹ với chồng à?" Người ta hỏi bằng tiếng Việt mà bạn lại chảnh trả lời bằng tiếng Anh mà lại trả lời sai mới ghê chứ. Bạn không thể trả lời "No" mà Phải là "Yes" vì thật ra có chồng bạn đi nữa mà. Còn 1 câu nữa cũng sai nhá " She loves me too much" phải là "so much" nhá vì "too much" diễn tả ý nghĩa tiêu cực bạn nha. Chúc bạn 1 ngày bực mình khó chịu nha! Bạn cứ tự nhiên nặng lời mắng chửi mình nha :) mình ăn không ngồi rồi nên hay ngồi bươi móc vậy thôi :). Thú thật mình học và làm việc ở Mỹ 10 năm mà khi về VN không bao giờ mình xổ tiếng Anh và nói chêm từ bao giờ :)

Hi all!
Mình đã đi canada năm ngoái và về rồi nhưng vì visa của mình được có 6 tháng nên bây giờ mình sẽ làm lại để du lịch lần nữa. Tuy nhiên chuyến đi này mình sẽ dẫn theo cháu ruột của mình ( gọi mình bằng dì ) đi cùng. Mình muốn hỏi là nếu mình dẫn cháu mình đi như vậy thì mình sẽ cần thêm giấy tờ gì nữa? và mình sẽ làm 1 hs riêng biệt cho cháu mình hay sao?
Cám ơn mọi người

Re: Thông tin đi Canada

Bạn Minh thanh ơi. Mình nộp online ngày 17.3 và đến 20.4 mình nhận được thư nộp hộ chiếu gốc rồi. Bạn chắc sẽ có trong nay mai thôi. Đợt này hồ sơ Can nhiều thì phải.

Hi bạn Jess,
Cho mình hỏi, sau khi thực hiện xong phần thanh toán phí visa 185CAD. Thì bao lâu bạn nhận được mail - lấy sinh trắc học, vậy bạn?

Tôi nộp online ngày 18/05 và có kết quả ngày 06/07 trong thư họ yêu cầu mang hộ chiếu lên để dán visa trong vòng 30 ngày từ ngày nhận kết quả, nhưng hộ chiếu tôi lại đang để ở lãnh sự nước khác xin visa và tôi đi nước đó từ 02-10/08, hiện vẫn chưa có kết quả nên tôi không muốn lấy hộ chiếu về để mang sang lãnh sự Canada. Tôi có email lên VFS hỏi gia hạn thời gian hơn 1 tuần nhưng họ nói mình email đến [email protected], email bị trả về không liên lạc được. Ở đây có ai gặp tình trạng giống vậy không, liệu visa có bị hủy nếu mình nộp muộn? Cám ơn.

Re: Thông tin đi Canada

Hi bạn Jess,
Cho mình hỏi, sau khi thực hiện xong phần thanh toán phí visa 185CAD. Thì bao lâu bạn nhận được mail - lấy sinh trắc học, vậy bạn?

Thường thì khi sumit hồ sơ và đóng lệ phí visa xong khoảng 1 ngày sau có Mail đi lấy sinh trắc học bạn ạ

Tôi nộp online ngày 18/05 và có kết quả ngày 06/07 trong thư họ yêu cầu mang hộ chiếu lên để dán visa trong vòng 30 ngày từ ngày nhận kết quả, nhưng hộ chiếu tôi lại đang để ở lãnh sự nước khác xin visa và tôi đi nước đó từ 02-10/08, hiện vẫn chưa có kết quả nên tôi không muốn lấy hộ chiếu về để mang sang lãnh sự Canada. Tôi có email lên VFS hỏi gia hạn thời gian hơn 1 tuần nhưng họ nói mình email đến [email protected], email bị trả về không liên lạc được. Ở đây có ai gặp tình trạng giống vậy không, liệu visa có bị hủy nếu mình nộp muộn? Cám ơn.

Bạn nghĩ liệu trong vòng 30 ngày (từ 06/7 đến 06/8) bạn có nhận lại được hộ chiếu để nộp cho lsq Canada để họ dán hộ chiếu hay ko? Nếu bạn ko chắc chắn bạn có thể làm đơn mượn lại hộ chiếu nơi bạn đang nộp xin Visa (lên hỏi họ thủ tục mượn lại hộ chiếu 1 tuần với lý do là có yêu cầu nộp chiếu để dán visa bên phía Canada là họ cho mượn lại thôi có khi vì lý do đó mà việc xét Visa bên phía bạn chờ xét sẽ tiến triển nhanh hơn và cho visa luôn). Còn trong thư yc nộp h/c của Ca đã nói rõ nếu trong vòng 30 ngày kể từ ngày ghi trên thư mà bạn ko nộp h/c họ có thể từ chối và đóng hồ sơ nên bạn cần nộp cho họ trước ngày 06/8 là được. Chúc bạn vui vẻ và may mắn.

Có người nộp ngày 5/6 đã có kết quả. Và có người nộp ngày 8/6 chưa có kết quả. Tính đến hôm nay cũng gần 43 ngày. Người ta nói xét càng lâu, khả năng đâu càng cao? Đúng không mọi người.

Bạn mình chờ dài cổ vẫn chưa thấy gì. Ngày mai, là đúng 43 ngày. Không biết như thế nào nữa?

Tuần sau mình nộp hs xin visa du lịch canada. Do thời gian xét visa lâu mà 21/9 mình phải đi trung quốc, mình sợ ko lây dc passport trước ngày mình đi . Ko biết nếu như visa chưa xét xong mà đến lúc mình đi thì mình có mượn được passport ra để mình đi trung quốc xong rồi về mình nộp lại ko mọi người? Và nếu mượn ra rồi nộp vô lại thì họ sẽ xét hs từ lúc mình nộp lần đầu hay lúc mình bổ sung hs?
Có ai biết vui lòng giải đáp vụ này dùm mình nhé. Thanks all

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back