What's new
Re: Vấn đề visa Mỹ. Help!

Cảm ơn các bác vì những useful tipps. Như vậy chắc có lẽ bọn tớ sẽ thuê một chiếc xe con để chạy lòng vòng. Các bác cho tớ hỏi, đoạn từ Boston xuống Atlantic city có bãi biển nào đẹp không? Bọn tớ định ở Long Beach Island và Cape Cod mỗi nơi vài ngày. Không biết hai nơi này có đáng đến không và bao nhiêu ngày cho mỗi nơi thì đủ.

Re: Vấn đề visa Mỹ. Help!

Tôi ko ấn tượng lắm với các bãi biển ở quanh New York. Nhưng loanh quanh trên vùng New England thì bạn có thể đến Old Orchard Beach ở Maine, rất đẹp và dài, cát trắng phau hơn chục km. Đây là điểm đến yêu thích của dân Canada vào mùa hè.

Ở khu vực Boston thì Cape Cod là "gay town" nhưng vui lắm. Quanh đấy cũng lắm chỗ đi được, một dạng bãi biển với nhiều cây bụi, thấy dân tình hay vác xe đạp ra đi. Có thể bắt phà từ Boston sang Cape Cod hoặc lái xe vòng xuống dưới, tiện thể qua thăm dinh cơ của nhà Kennedy luôn.

Nếu có thời gian thì bạn nên đi Martha's Vineyard. Đây là một đảo đẹp, có nhiều nhà kiểu Victoria cổ, nhiều bãi biển. Có một bãi nude :D. Nếu bạn chịu khó tìm kiếm có thể sẽ khám phá ra được một bãi biển khá dài mà ít khách du lịch.

Những chỗ này bạn đều có thể ở 2 đêm. Nếu là Cape Cod thì nên ra ngoài town mà thuê phòng, rẻ hơn nhiều. Có những nơi cho thuê duplex ngay sát bờ biển, tha hồ nghe sóng rì rào :). Martha's Vineyard thì đắt đấy vì là đảo, nhưng nên đi. Strongly recommend.

Nhớ thưởng thức món tôm hùm New England. Tôm hùm Maine là number 1, nhưng quanh quanh New England thì nhìn chung là chất lượng đều giống nhau. Tóm lại là ngon. Nếu các bạn đi đông, nhớ chọn con to, ít nhất 3lbs mà chén. Đảm bảo nhớ đời và rẻ hơn nhiều so với ở nhà. Nghe nói đâu 3tr/kg thì phải. Fried clams cũng ngon lắm nếu không ngại đồ rán. Sauteed mussels với rượu và tỏi vô cùng hấp dẫn. Và đừng quên gọi bia tươi do địa phương sản xuất. Có hương vị rất riêng.

Re: Visa vào Mỹ

Em xin visa đi Mỹ 3 lần, nhưng kinh nghiệm chẳng có bao nhiêu. Hai lần đầu là đi công tác, nên visa xin rất dễ dàng, phỏng vấn chỉ lấy lệ, hỏi một câu vu vơ rồi chúc lên đường may mắn.

Lần này em xin visa đi chơi, đi cả gia đình nên cũng hơi lo. Cũng lên mạng điền đơn, upload hình, rồi chuẩn bị các loại giấy tờ chứng minh tài sản, công ăn việc làm các thứ. Thêm một mối lo nữa là em xin visa từ một nước thứ ba. Đã có nhiều người Việt xin ở đây không được, nhân viên sứ quán còn bảo về Việt Nam mà xin.

Đúng giờ em đến ĐSQ, qua 3 cửa an ninh. Nhưng cũng bất ngờ là cuộc phỏng vấn cũng nhẹ nhàng, gần như một cuộc nói chuyện vui. Nhân viên sứ quán chỉ xem hộ chiếu mà không thèm nhìn tới tập hồ sơ em đã dày công chuẩn bị. Cuối cuộc phỏng vấn, em có hỏi xem họ có cần xem một đống giấy tờ mà trên website của họ có liệt kê hay không. Thật ngạc nhiên là không, họ chỉ cần cái giấy hẹn, 1 tấm hình (khác với tấm em đã upload) và cái hộ chiếu là đủ.

Tóm lại là ĐSQ Mỹ cấp visa như nào vẫn là một bí ẩn.

Các bác cho e hỏi: Có bác nào đi công tác cho công ty, phần chứng minh tài chính cá nhân chỉ có tiền trong sổ tiết kiệm, ko có sổ đỏ mà vẫn qua được ko ạ? e đang bị rơi vào trường hợp đó nên hơi lo.

Mọi người cho em hỏi, khi đi pv thì trang phục thế nào ạ?

Nên trả lời ngắn gọn hay dài dòng?
Vì bạn em xin visa đứa bảo trả lời ngắn quá rớt
đứa bảo dài dòng quá=> rớt
làm em hoang mang. :-S

Với cả nó cũng bảo ai bị hỏi câu " Have you ever travelled outside Vietnam?" mà trả lời No là coi như tèo. :( , mà có trả lời yes mà mấy nước châu Á thì cũng teo.
Em chẳng hiểu ạ!

Last edited:

Về trang phục thì cần lịch sự là được chẳng hạn như áo sơmi là được.
Thái độ trả lời nên vui vẻ. Đầu tiên là chào họ và smile một cái.
Người ta hỏi gì thì trả lời đó và phải trung thực, chân thật. Và câu trả lời cần phải thuyệt phục là mình phải quay về VN.
Và Nên cẩn thận với consultant ở cửa thứ 2 ( hay đánh rớt lắm đó nhưng nói tiếng Việt thì rất siêu).
Còn câu " Have you ever travelled outside Vietnam?" . Nếu đã đi nước nào thì nói với họ? Em cảm thấy mấy người đó cũng friendly lắm.
Tự tin cũng là một điều quan trọng.
Good luck.
Ko biết nhà Phượt mình có bác nào ở New York ko nhỉ? Tình hình là em sẽ đi NY một mình vào Nov nên hơi lo.

Em chào cả nhà ah, em là thành viên mới tinh, vừa mới ra lò luôn ah. Sở dĩ em cũng hơi ngại khi tham gia diễn đàn nè vì em là dân ko máu phượt lắm (chính xác ra là chưa dám đi ah) nhưng em thấy các anh chị đi như vậy em thật sự nể lắm lắm. Hôm nay em vào đây xin các anh chị giúp đỡ em vụ này với nhé. (có thể hơi lạc đề với top nhưng dù sao thì cũng liên quan tới visa Mỹ)

- Em đang định sang thăm bạn trai ở Mỹ, lúc đầu em nghĩ em sẽ đi theo tour nhưng hầu như không ở đâu dám chắc cho em về khả năng đậu (mặc dù em có nhà riêng, có việc ổn định là công chức nghèo, có sổ tk là $15000 nhưng có điều em hộ chiếu em gần như trắng mới chỉ có đi Nga 1 lần thôi ah).
- Sau khi nghiên cứu 1 thời gian dài (vì em ngu khoản này lắm) em thấy nhiều người nói nên nói thật là tốt nhất mà bản thân em cũng muốn vậy nên em định tự xin visa và khi pv em sẽ nói là thăm bạn trai rồi cũng có người nói là bạn trai mở hồ sơ mời em du lịch cũng được. ( Nhưng nhiều trung tâm khi tư vấn thì họ nói em ko nên nói có bạn trai ở bên đó vì họ sẽ sợ em ở lại)

Em mong nhận được tin từ anh chị tiền bối lém ah (hihi...nếu em hỏi ngớ ngẩn quá đừng ném đá em nhé)

Em cảm ơn trước nha!

Bạn cứ nói là đi du lịch thôi. Đừng có "trai gái" gì mà thêm mệt với bọn nó. Thật thà thì cũng nên có lựa chọn :). Chả lẽ bạn không có "anh, em" gì bên đó thì nó không cho đi. Mấy người tôi biết xin visa du lịch đi cả tháng chả có vấn đề gì cả. Chúc may mắn.

Vâng ah, vì chắc mấy người đó đi được nhiều nước rồi nên xin visa du lịch Mỹ cũng dễ hơn ah, còn em thì em chưa đi được đâu cả nên em nghĩ nói là mình thích du lịch sẽ chẳng ai tin cả. Em thấy nhiều người nói sang thăm bạn trai họ vẫn đậu visa nên em hy vọng mình cũng may mắn được như thế nhưng trước khi thử vận may em muốn hỏi anh chị trước ah. Em cám ơn nha!

Các bác cho e hỏi: Có bác nào đi công tác cho công ty, phần chứng minh tài chính cá nhân chỉ có tiền trong sổ tiết kiệm, ko có sổ đỏ mà vẫn qua được ko ạ? e đang bị rơi vào trường hợp đó nên hơi lo.
Đi công tác xin visa dễ hơn đi du lịch, theo mình biết là vậy. Quan trọng nhất là các giấy tờ liên quan tới công việc & chuyến công tác của bạn:)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,468
190,101
Latest member
dabongxoilac365tv
Back