What's new
Re: Visa vào Mỹ

Chắc là trong tờ khai của bạn có thông tin gì đó không hợp lý nên họ đọc và từ chối ngay

Oh vậy hả bạn? Mình cũng có nhờ em chuyên tư vấn làm visa cho những người khác trong công ty mình xem qua thì ok. Chính em đó cũng nghĩ là case như của mình khá dễ được chấp nhận ngay. Mình đang nghĩ hay tại lúc đó trông mặt mình nghiêm trọng quá nhỉ. Do tính mình chịu áp lực kém, hay mất bình tĩnh chứ thực tình là mình rất tự tin :(

Hên xui ah bạn ơi, không thể nào biết lý do vì sao đâu.
Ông anh mình nè, năm ngoái đi. Cả đoàn hơn 20ng (toàn GD trở lên) của ngân hàng lớn đi, do Viettravel làm hồ sơ.
có mỗi mình ông (GD chi nhánh) bị rớt lại. Phải có 1 thư riêng bảo lãnh của CEO thì mới appro đấy. Ông cũng làm ngân hàng đó 10n rồi, chứ ít ỏi gì.

À các bạn cho mình hỏi tiếp là sau hôm đi phỏng vấn về thì có người gọi điện đến cơ quan mình check thông tin. Đã có ai từng gặp trường hợp này chưa ạ và kết quả sẽ thế nào?

Thanks các bạn nhé

À các bạn cho mình hỏi tiếp là sau hôm đi phỏng vấn về thì có người gọi điện đến cơ quan mình check thông tin. Đã có ai từng gặp trường hợp này chưa ạ và kết quả sẽ thế nào?

Thanks các bạn nhé

Nghiệp vụ này là bình thường, nếu bạn khai báo chính xác thì lần sau xin Visa có phần thuận lợi hơn

Các bác cho em hỏi với. Em apply visa B1, hồ sơ đầy đủ giấy tờ và cũng rất tự tin vì em đã có chồng con đàng hoàng, mức lương tương đối khá. Công ty cử đi công tác 1 tháng. Có địa chỉ nơi đến, nơi ở bên Mỹ thế mà e phỏng vấn bị trượt có nhục không cơ chứ. Em thật sự không thể hiểu nổi tại sao. Bây giờ em muốn apply lại ngay có được không? Lần sau đến thì em có thể nói gì để không bị reject vì em cũng không hiểu mình bị reject vì lý do gì. Thanks các bác

Mình thì cũng mới đi Mỹ có vài lần, lần gần đây nhất là tháng 9-11 năm ngoái 2009.
Mình cũng có một cô bạn bị từ chối hơn một lần và không biết vì sao cả.
Mình cũng có một cô bạn có một dây dài người nhà (anh chị, em ruột) ở bên Mỹ (CA) nhưng vẫn đi bình thường.
Nếu bạn đi công tác quan trọng cho cả 2 bên thì mình nghĩ nó sẽ cho đi, còn nếu cơ quan cử đi mà Mỹ nó không cần thì nó cũng hơi õng ẹo.
Quan trọng là cái thư mời bên Mỹ của bạn thế nào nữa. Nếu cấp Bộ mời thì nó không dám từ chối đâu.
Nhưng theo mình thì cũng không nên apply lại ngay và khi đi phỏng vấn thì bạn cũng đừng tỏ ra là cần đi Mỹ lắm. Đi cũng được mà không đi cũng không sao thì có thể sẽ dễ hơn nhiều. Như vậy, nếu không được thì cũng có gì phải tức đâu chứ?
Lúc phỏng vấn thì không nên nói gì dài dòng, nó hỏi yes no questions thì chỉ cần yes or no là đủ, hỏi gì đáp nấy.

Mình có 1 kinh nghiệm nhỏ là các bạn nên đi theo đoàn doanh nghiệp VCCI, còn không thì thư mời của Bộ Thủy sản hoặc may mặc là phỏng vấn nhanh cực kỳ, 30' alê hấp mời anh qua Mỹ.

Last edited:

@take care: để ý khi post bài nhé! Bài của em có quá nhiều lỗi chính tả.

Còn về nội dung trả lời thì với những topic mang tính chất khá quan trọng và cần những câu trả lời có độ chính xác cao như vấn đề xin Visa vào Mỹ như topic này thì hạn chế tối đa bông đùa, hay đưa ra những câu trả lời mà nếu mem khác làm theo sẽ có thể gây ảnh hưởng rất xấu tới họ (ví dụ bị từ chối cấp Visa).

Cảm ơn em!

Các bác cho em hỏi với. Em apply visa B1, hồ sơ đầy đủ giấy tờ và cũng rất tự tin vì em đã có chồng con đàng hoàng, mức lương tương đối khá. Công ty cử đi công tác 1 tháng. Có địa chỉ nơi đến, nơi ở bên Mỹ thế mà e phỏng vấn bị trượt có nhục không cơ chứ. Em thật sự không thể hiểu nổi tại sao. Bây giờ em muốn apply lại ngay có được không? Lần sau đến thì em có thể nói gì để không bị reject vì em cũng không hiểu mình bị reject vì lý do gì. Thanks các bác

Chào bạn, chắc chắn là họ có lý do không cấp visa cho bạn, vì không biết trường hợp cụ thể nên mình không có ý kiến. Tuy nhiên, cá nhân mình nghĩ nếu bạn apply tiếp thì khả năng trượt visa là rất cao, nếu họ thấy bạn nhất định muốn đi Mỹ thì càng nghi ngờ trường hợp của bạn.

Việc chuẩn bị hồ sơ visa Mỹ theo mình nghĩ cần phải rất rất đầy đủ, đặc biệt là chứng cứ cho thấy các lý do ràng buộc bạn với Việt Nam (gia đình, công việc, nhà đất, tài sản vv) và chứng minh tài chính. Nhiều trường hợp phỏng vấn có vẻ dễ dàng là do hồ sơ đầy đủ. Sứ quán họ không có trách nhiệm phải nói lại với bạn là hồ sơ thiếu cái gì vì họ đã thông báo, hướng dẫn rồi.

Cám ơn các bạn đã nhiệt tình tư vấn. Bên ĐSQ cho gọi mình đến pv lại và đã cấp visa cho mình. Chắc số mình vẫn còn may mắn nhỉ!

Tớ làm cho hãng vé máy bay của Nhật, đang định xin visa du lịch Mỹ tự túc, còn vài chỗ thắc mắc khi điền đơn, mong mọi người tư vấn giúp.

Xin visa Mỹ lần đầu, không có người thân ở bên đó, chỉ có bạn bè thôi. Trong mục "address where you will stay in the US" mình điền địa chỉ khách sạn, còn phần "contact person , address in the US" thì điền tên bạn bè được không hay là nên ghi địa chỉ khách sạn...(vì qua bên đó mình sẽ ở nhà bạn vài hôm, ở khách sạn vài hôm.... )
Vui lòng giúp với bà con ơi...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back