What's new
Em là thành viên mới, xin chào cả nhà. Mọi người ai đã từng dẫn con 8 tuổi đi phỏng vấn, xin chỉ giúp em kinh nghiệm ạ.

Case của em là:
+ Mẹ đã đi du lịch tự túc 1 mình, kết hợp bờ Đông Can+Mỹ 1 tháng (mỗi nước 2 tuần) vào tháng 6/2018. Vừa gia hạn visa Mỹ T3/2019. Hiện đang nộp hồ sơ du học Can và vẫn đang chờ kết quả từ 18/4/19 đến giờ (không biết xét gì mà lâu quá!!!, passport hiện đang ở LSQ Can do em nộp giấy)
+ Ba rớt Mỹ 1 lần năm 2016, rớt Can 1 lần năm 2017 (do không khai rớt Mỹ!!!). Sau đó đậu visa Mỹ lần 2 vào T10/2018, và đã đi du lịch bờ Đông Mỹ tự túc 10 ngày vào T2/2019.
+ Con 8 tuổi, chỉ mới đi du lịch Sing, Malay, Taiwan. Rớt visa Can 2017 cùng với ba. Sau đó xin lại và đậu visa Can T11/2018, nhưng chưa đi.
+ Công việc 2 vợ chồng ổn định, thu nhập khá thôi, chủ yếu từ chồng. Nhà chỉ có 3 người (2 vợ chồng và 1 con gái)

Bé sẽ phỏng vấn cuối tháng 5 này, cả nhà dự định đi 2 tuần vào T7/2019, và sẽ đi lại bờ Đông do muốn dẫn bé đi bảo tàng và Disney World ở Florida (sẵn ghé thăm nhà bác mà năm ngoái em đã ghé thăm). Mọi người cho em hỏi:

1. Chỉ ba hoặc mẹ hay cả 2 được vào pv cùng với bé? Nếu chỉ 1 trong 2 người thì nên để ba đi pv (do passport của ba đi công tác ĐNA thường xuyên 2 lần/tháng, và lương bổng cũng cao hơn mẹ nhiều, nhưng ba ăn nói không được tự tin) hay để mẹ đi pv (do đã từng đi Can, Mỹ và đã gia hạn visa Mỹ, nhưng passport của mẹ hiện đang ở LSQ Can!!!, chỉ có bản photo công chứng thì không biết có thuyết phục LSQ Mỹ không?)
2. Thường họ sẽ hỏi bé và ba/mẹ những câu hỏi gì ạ?

Em cám ơn mọi người đã đọc tin, và mong nhận được chia sẻ ạ

Tốt nhất cả 2 cùng đi, mang theo bản photo pp + visa US của bạn và pp của chồng, nếu chồng không khéo nói thì bạn cứ nói trước, nếu nó hỏi chồng thì chồng trả lời.
Thường có trẻ em nó sẽ hỏi có định đưa con sang làm con nuôi không? (nó hỏi 1 hồi bằng tiếng Việt xong lát sau nó lại hỏi lại bằng tiếng Anh, như trường hợp nhà mình, tất nhiên câu trả lời là KHÔNG rồi)
Nói chung ba mẹ có visa US xin cho con cũng dễ hơn nhiều, nhưng cũng phải nghe kỹ, trả lời ngắn gọn thôi.
Chúc may mắn.

Em là thành viên mới, xin chào cả nhà. Mọi người ai đã từng dẫn con 8 tuổi đi phỏng vấn, xin chỉ giúp em kinh nghiệm ạ.

Case của em là:
+ Mẹ đã đi du lịch tự túc 1 mình, kết hợp bờ Đông Can+Mỹ 1 tháng (mỗi nước 2 tuần) vào tháng 6/2018. Vừa gia hạn visa Mỹ T3/2019. Hiện đang nộp hồ sơ du học Can và vẫn đang chờ kết quả từ 18/4/19 đến giờ (không biết xét gì mà lâu quá!!!, passport hiện đang ở LSQ Can do em nộp giấy)
+ Ba rớt Mỹ 1 lần năm 2016, rớt Can 1 lần năm 2017 (do không khai rớt Mỹ!!!). Sau đó đậu visa Mỹ lần 2 vào T10/2018, và đã đi du lịch bờ Đông Mỹ tự túc 10 ngày vào T2/2019.
+ Con 8 tuổi, chỉ mới đi du lịch Sing, Malay, Taiwan. Rớt visa Can 2017 cùng với ba. Sau đó xin lại và đậu visa Can T11/2018, nhưng chưa đi.
+ Công việc 2 vợ chồng ổn định, thu nhập khá thôi, chủ yếu từ chồng. Nhà chỉ có 3 người (2 vợ chồng và 1 con gái)

Bé sẽ phỏng vấn cuối tháng 5 này, cả nhà dự định đi 2 tuần vào T7/2019, và sẽ đi lại bờ Đông do muốn dẫn bé đi bảo tàng và Disney World ở Florida (sẵn ghé thăm nhà bác mà năm ngoái em đã ghé thăm). Mọi người cho em hỏi:

1. Chỉ ba hoặc mẹ hay cả 2 được vào pv cùng với bé? Nếu chỉ 1 trong 2 người thì nên để ba đi pv (do passport của ba đi công tác ĐNA thường xuyên 2 lần/tháng, và lương bổng cũng cao hơn mẹ nhiều, nhưng ba ăn nói không được tự tin) hay để mẹ đi pv (do đã từng đi Can, Mỹ và đã gia hạn visa Mỹ, nhưng passport của mẹ hiện đang ở LSQ Can!!!, chỉ có bản photo công chứng thì không biết có thuyết phục LSQ Mỹ không?)

Tốt nhất cả 2 cùng đi, mang theo bản photo pp + visa US của bạn và pp của chồng, nếu chồng không khéo nói thì bạn cứ nói trước, nếu nó hỏi chồng thì chồng trả lời.
Thường có trẻ em nó sẽ hỏi có định đưa con sang làm con nuôi không? (nó hỏi 1 hồi bằng tiếng Việt xong lát sau nó lại hỏi lại bằng tiếng Anh, như trường hợp nhà mình, tất nhiên câu trả lời là KHÔNG rồi)
Nói chung ba mẹ có visa US xin cho con cũng dễ hơn nhiều, nhưng cũng phải nghe kỹ, trả lời ngắn gọn thôi.
Chúc may mắn.

Vậy là cả hai vợ chồng được vào phỏng vấn cùng bé phải không anh, vì em nghe vài người nói chỉ được 1 trong 2? Khi gia đình anh đi phỏng vấn thì họ có đòi xem passport của bố mẹ không? và có hỏi bé câu nào không ạ?

Case của em là:

Vì đi cả nhà thì nên để mẹ đi theo, thông tin hỏi sẽ giản đơn kg cần phải chuẩn bị, con e ah? Đi đâu? Ck có đi kg?...
Toàn bộ thông tin cả nhà đã có trong hệ thống rồi nên có hộ chiếu hay kg kg quan trọng lắm. Chỉ cần chứng minh là con đi cùng ba mẹ thôi

Vậy là cả hai vợ chồng được vào phỏng vấn cùng bé phải không anh, vì em nghe vài người nói chỉ được 1 trong 2? Khi gia đình anh đi phỏng vấn thì họ có đòi xem passport của bố mẹ không? và có hỏi bé câu nào không ạ?
Họ không hỏi 2 bé câu nào cả, chủ yếu hỏi bố mẹ thôi, đợt đó mình xin visa lần đầu tiên cả nhà luôn nên phải đưa tất cả PP mà.

Vì đi cả nhà thì nên để mẹ đi theo, thông tin hỏi sẽ giản đơn kg cần phải chuẩn bị, con e ah? Đi đâu? Ck có đi kg?...
Toàn bộ thông tin cả nhà đã có trong hệ thống rồi nên có hộ chiếu hay kg kg quan trọng lắm. Chỉ cần chứng minh là con đi cùng ba mẹ thôi
Em các ơn anh, sắp đến ngày phỏng vấn nên hơi run run

Mình mới đậu pv hôm nay nè. Trước đó đã đọc review của chị Iris Cao với 1 bạn nữa trên Facebook rồi thêm mò vô post này nữa. Cám ơn mọi người truyền kinh nghiệm nhe. Mình đặt hẹn 1h45 mà 2h30 mới xong @.@

Mình vô làm theo thủ tục rồi ngồi lật báo ra đọc tới lúc dc gọi pv. Lúc đưa passport thì chủ động Good morning/afternoon, sir/madam để người ta nói tiếng Anh luôn cho lẹ. Hỏi tới tấp:

A: Good afternoon, sir.
B: Good afternoon. How are you?
A: Great. Thank you, sir.
B: M đi Mỹ làm gì vậy?
A: [...]
B: Bạn m là ai?
B: M học tiếng Anh ở đâu vậy?
B: M ở VN 1 mình hay với ai?
B: M làm việc gì vậy?
B: M có định qua Mỹ lấy chồng không?(bắt đầu trick rồi)
B: Vậy m có muốn bỏ chồng để lấy Mỹ không?
B: Cty m tên gì vậy? (trick nè, hỏi lại nữa)
B: Sao không ở với chồng m?
B: Chồng m người Việt hả?
B: À cho t hỏi lại m học trường cấp 3 nào vậy? (trick nữa, trật là đi)
B: Sao m k qua Canada mà đi Mỹ?
B: M có định qua Canada định cư không?

Xong rồi anh nhân viên vừa lầm bầm blah blah vừa type. Lát sau ngước lên kêu "Have a nice trip!". Mình cũng cười trả lời "Thank you! Have a good day!" rồi đi về.

Trước đó thấy mọi người quầy khác failed quá chừng. Có chị kia khai đi du lịch một mình mà pv bằng tiếng Việt nên phải cầm passport đi về.
Bạn ơi cho mình xin kinh nghiệm trả lời 2 câu hỏi cuối để thuyết phục; "Sao m k qua Canada mà đi Mỹ? M có ý định qua Canada định cư không?" Mình sắp đi phỏng vấn nên đang run

Mình thuộc dạng xin lại, đổi pp nên làm hồ sơ từ đầu. Hồi tháng 4 đi phỏng vấn, lúc đó ngu ngơ, ko cập nhật số hồ sơ gì đó, dẫn đến sai hồ sơ. họ yêu cầu về khai lại, cũng may ko mất tiền phí.
Sau đó mình làm lại, coi như khai lại từ đầu, hôm nay đi pv. Cũng đi mình không, mà lần này làm thêm cái lịch trình bỏ vô bao bìa. Sáng hẹn 10h45, mà vắng, vô trong cũng vắng, họ cũng ko cần hình rời ở ngoài. Sau đó đi lấy sinh trắc.
XOng rồi chờ, hix, thiệt nản,, mình thấy kha khá người cầm pp ra về. Rồi run nữa, 2 lần đi pv đều run. Tới mình, ô 1, 1 anh cao cao, chào mình bằng tiếng việt, mình cũng đáp lại; Xin chào, cười.
Anh ấy hỏi mình 2 câu:
- Đi Mỹ làm gì? - Tôi đi du lịch
- Đi bao lâu? - A, 3 tuần.

RỒi quay qua bấm bấm, gần 5 phút mà thấy lâu quá xá lâu. Ảnh quay qua nói mình : You got visa. Cười. Mình cươi và cám ơn. Đi về.

Bạn ơi cho mình xin kinh nghiệm trả lời 2 câu hỏi cuối để thuyết phục; "Sao m k qua Canada mà đi Mỹ? M có ý định qua Canada định cư không?" Mình sắp đi phỏng vấn nên đang run

Trả lời thiệt tình là ok à bạn. Trong trường hợp của mình là “T rớt Ca nên đi Mỹ. Có chứ nhưng đợi vài năm nữa vì còn sự nghiệp ở VN.” Chúc bạn và gđ đậu visa nha!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back