What's new
Re: Visa vào Mỹ

ừ, mình đi 1 mình thôi. Tự điền hồ sơ tất cả.
Mình là U40 rồi, có vợ con, xe hơi, nhà ..14 lầu ( chung cư tái định cư, hi hi), làm ở 1 bank liên tục 10 năm, đi du lịch dang tự túc 5 nước Đông Nam Á dấu XNC đóng gần hết 1 cuốn hộ chiếu và cuối cùng là khai đơn trung thực. Nói chung xét về hồ sơ thì thuộc dạng 90% đạt ( cái này mọi người xem xong nói). Lúc PV mình trả lời hoàn toàn bằng tiếng Anh và đôi câu mình hơi dài dòng chút vì hỏi chỉ dạng Yes / No không thôi.

Thật ra khi vào PV cũng khá hồi hộp, vì không thể đoán được bị hỏi gì. Tuy nhiên ngồi 1 lúc mình lại rất bình tĩnh, thậm chí...khá bực khi bị chờ người trước PV đến hơn 10 phút. Và việc vào ô PV nào cũng thuộc dạng hên xui, mình bị "chỉ" vào ô nào là hoàn toàn ngẫu nhiên khi xếp hàng. Ô của mình PV thì tỷ lệ đạt Visa khá nhiều, ít nhất trên 50%. Còn ô PV bên cạnh thì rớt khá nhiều.

Trường hợp bạn ngsang chắc phải nói rõ và được tư vấn thêm bởi bác audioman, chứ mình thì ...thuộc dạng "gà", PV 1 lần ăn ngay thì chia sẻ cũng không nhiều. Mình nghĩ bạn cứ mạnh dạn xin nhé.

Thank anh Khả Hãn nhiều vì đã chia sẽ thông tin case của anh cho em tham khảo. Em cũng share thông tin case của em để mọi người tư vấn để lấy tự tin apply khi "thời cơ thuận lợi":

1. Em là nam, sinh năm 88, độc thân, k có tài sản, chỉ có sổ tk cỡ $8,000 sau hơn 3 năm đi làm, lương em giờ tầm 13tr/tháng.
2. Em làm việc cho 1 cty của Nhật từ 1/2011 liên tục đến nay sau khi tốt nghiệp ĐH
3. Em đã đi du lịch kha khá: Nhật bản, Hong Kong (2 lần), Ma Cau, TQ, Sing (2 lần), Malaysia (2 lần), Thái Lan. Toàn đi tour.
4. Gia đình em (mẹ và em ruột) thì ở VN hết, chỉ có vài cô dì và anh chị họ bên US. Vậy khi điền form có cần khai ra không

Em thì chỉ mong ước 1 lần được đi US du lịch để shopping thỏa th1ich vì em nghe nhiề người nói là hàng hóa bên US rẻ lắm, rẻ hơn VN nhiều. Em thì là dân nghiện shopping mới đau.

Trường hợp nếu em apply xin visa dạng đi du lịch theo tour thay vì đi tự túc thì em có có tăng tỉ lệ thành công visa của em lên hay k?

Mong mọi người tư vấn cho em xem khả năng thành công visa của e là bao nhiêu % để em tự tin apply.

Em cảm ơn mng nhiều trước.

@Khả Hãn: Nếu anh đã có xác nhận từ lãnh sự thì cứ yên tâm 2 - 3 ngày là visa gửi về nhà thôi.
Trường hợp bạn ngsang thì bạn cứ tự tin đi phỏng vấn đi. Mình chia sẻ luôn lần đầu mình phỏng vấn là 25 tuổi, nữ, độc thân, đi làm ở công ty quốc tế vị trí và mức lương bình thường. Đi pv trong tình trạng vô sản (không chứng minh tài chính lẫn tài sản), chỉ mang theo hợp đồng lao động của công ty và giấy xác nhận nghỉ phép, passport thời điểm đó thì chỉ đi du lịch các nước Châu Á như Hongkong, Sing, Malay ... nhưng mình vẫn pass thôi. Mình đi Mỹ chơi 2 lần và giờ renew visa đến lần 2 luôn rồi. Bạn bè mình single tầm 25 - 29 đều lấy visa ok hết. Quan trọng là bạn điền đơn DS160 rõ ràng và khi trả lời phỏng vấn mạch lạc trung thực. Giấy tờ mang theo chỉ là để an tâm, interviewer rất ít khi coi đến giấy tờ, nếu càng coi càng hỏi nhiều nghĩa là người ta đã nghi ngờ và xác suất bạn fail rất cao. Trước khi bạn pv thì bên LSQ đã nghiên cứu hồ sơ rất rõ rồi nên thường chỉ hỏi 3 - 4 câu là sẽ cấp visa. Chúc bạn may mắn

Thank anh Khả Hãn nhiều vì đã chia sẽ thông tin case của anh cho em tham khảo. Em cũng share thông tin case của em để mọi người tư vấn để lấy tự tin apply khi "thời cơ thuận lợi":

1. Em là nam, sinh năm 88, độc thân, k có tài sản, chỉ có sổ tk cỡ $8,000 sau hơn 3 năm đi làm, lương em giờ tầm 13tr/tháng.
2. Em làm việc cho 1 cty của Nhật từ 1/2011 liên tục đến nay sau khi tốt nghiệp ĐH
3. Em đã đi du lịch kha khá: Nhật bản, Hong Kong (2 lần), Ma Cau, TQ, Sing (2 lần), Malaysia (2 lần), Thái Lan. Toàn đi tour.
4. Gia đình em (mẹ và em ruột) thì ở VN hết, chỉ có vài cô dì và anh chị họ bên US. Vậy khi điền form có cần khai ra không

Em thì chỉ mong ước 1 lần được đi US du lịch để shopping thỏa th1ich vì em nghe nhiề người nói là hàng hóa bên US rẻ lắm, rẻ hơn VN nhiều. Em thì là dân nghiện shopping mới đau.

Trường hợp nếu em apply xin visa dạng đi du lịch theo tour thay vì đi tự túc thì em có có tăng tỉ lệ thành công visa của em lên hay k?

Mong mọi người tư vấn cho em xem khả năng thành công visa của e là bao nhiêu % để em tự tin apply.

Em cảm ơn mng nhiều trước.

Nếu như họ hàng trực hệ ở bên us thì mình khai đầy đủ bạn ạ ,(khi pv họ sẽ quay bạn lâu hơn thôi )
Bạn cứ khai đơn cho chuẩn ,đi PV bạn cứ trả lời bằng tiếng Việt để mình truyền đạt được hết ý của mình , khi PV bạn cứ tự tin trả lời câu hỏi ,nên nháp ra một số câu để có sự trả lời chu đáo ,khi PV họ phát hiện bạn đang nói dối họ sẽ xoáy sâu vào chỗ đó là bạn trượt ngay .

Thân !

Last edited:

@Anh Audio man: người thân trực hệ thì có bao gồm cô, dì và anh chị em họ không anh?
Cảm ơn mọi người đã góp ý cho mình nha. chắc nhắm tình hình rồi hè này apply quá :)

@Anh Audio man: người thân trực hệ thì có bao gồm cô, dì và anh chị em họ không anh?
Cảm ơn mọi người đã góp ý cho mình nha. chắc nhắm tình hình rồi hè này apply quá :)

Trực hệ là bố mẹ , vợ chồng ,con cái ,anh em ruột thịt ...

Dear các anh chị,
Cuối Tháng 6 năm 2014 em và nhóm bạn gồm 3 người có ý định làm một chuyến du lịch Mỹ nên đang làm các thủ tục visa.
Em đang điền form DS160 Online trên trang web của ĐSQ Mỹ. EM có một số thắc mắc sau. Mong ai có kinh nghiệm giải đáp giúp em ạ.

Một số thông tin cơ bản của em và các thành viên trong nhóm như sau:
EM dưới 25 tuổi và bạn em trên 25 tuổi tính đến thời điểm này.

1. Ở mục Travel Companions Information có câu hỏi: Are you traveling as part of a group or organization?
Em đi du lịch tự túc, tự thiết kế lịch trình theo nhóm 3 người nên em đang trả lời câu hỏi này là yes và sau đó em tự đặt tên của group của mình là FRIENDS. Em điền như thế có hợp lý và đúng không ạ. Hay là câu này chỉ trả lời yes và đặt tên nếu như đi theo một nhóm theo một tên của công ty du lịch. Ai có kinh nghiệm mục này chỉ cho em với ạ
[h=4][/h]2. Em với bạn em cùng điền form visa online, nhưng đến mục Travel information thì form của 2 người lại khác nhau. Nên em không hiểu nguyên nhân tại sao.

Của em thì có phải trả lời câu hỏi Have you made specific travel plans? còn bạn em thì không phải điền

Cụ thể như dưới

[h=4][/h][h=4][/h]Thêm vào đó form DS160 của em còn có dòng liệt kê ra các nước đã từng đi, còn bạn em điền form thì lại không phải điền thông tin này. Hai đứa cùng ngồi cạnh nhau và điền cùng một thời điểm. Tại sao lại có sự khác nhau nhưu vậy nhỉ. Hay tại vì em dưới 25 tuổi và bạn em trên 25 nên xảy ra sự khác biệt trên.

Anh chị nào có kinh nghiệm chỉ cho em với ạ. Em cảm ơn

Không hiểu tại sao form của bạn bạn lại không có những câu hỏi đó. Mình trên 25 tuổi và form mình khai có những câu hỏi giống form củ bạn.

Về câu hỏi bạn có đi cùng ai không thì nếu nhóm bạn của bạn chắc chắn phải đi cùng nhau, người nọ cần ngừoi kia đi cùng thì khai là có. Còn chỉ hẹn nhau cùng đi nhưng mỗi người có thể đi hay không và tự chịu hoàn toàn trách nhiệm về bản thân mình thì mình nghĩ nên trả lời là không.

2. Em với bạn em cùng điền form visa online, nhưng đến mục Travel information thì form của 2 người lại khác nhau. Nên em không hiểu nguyên nhân tại sao.

Của em thì có phải trả lời câu hỏi Have you made specific travel plans? còn bạn em thì không phải điền

Cụ thể như dưới

[h=4][/h][h=4][/h]Thêm vào đó form DS160 của em còn có dòng liệt kê ra các nước đã từng đi, còn bạn em điền form thì lại không phải điền thông tin này. Hai đứa cùng ngồi cạnh nhau và điền cùng một thời điểm. Tại sao lại có sự khác nhau nhưu vậy nhỉ. Hay tại vì em dưới 25 tuổi và bạn em trên 25 nên xảy ra sự khác biệt trên.

Anh chị nào có kinh nghiệm chỉ cho em với ạ. Em cảm ơn

Hôm nay sau khi hỏi rất nhiều người về sự khác nhau giữa 2 form. Thì hầu hết các bạn nữ sẽ không phải trả lời câu hỏi chi tiết liên quan đến Specify Travel Plan và cũng không có câu hỏi liệt kê các nước đã đi trong 5 năm gần nhất. Khôn ghiểu sao lại có sự phân biệt như vậy nhỉ :D. Còn anh em điền thì lại có :D

@Bác Audioman: Em cứ khai thật vì đi đúng theo nhóm bạn thân mà, cho nó hợp lý. Được ăn cả ngã về không :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,950
Latest member
tentacoin11
Back