What's new
Re: Visa vào Mỹ

Chào cả nhà,

Mình xin chia sẻ case của mình sáng hôm qua (09/09) cho cả nhà :).

Mình 2 vợ chồng trẻ đi du lịch

Mình: Good morning, how are you?
CO: Good morning, I am good, how about you?
Minh: I am good, thanks
CO: Where will you go?
Mình: We'll go to xxx and xxx
CO: Tour?
Mình: nope, we do it ourself
CO: do you have family in US?
Mình: No
CO: What do you do?
Mình: I am xxx at xxx company and my wife is xxx at xxx company
CO: Sorry what is your company
Mình: xxx
CO: Have you ever gone to any country?
Minh: Sing, malay, cam, france, au
CO: do you have kid?
Mình: no
CO: ok, you are both approved. Have a nice trip :)
Mình: Thanks

nói chung là buổi phỏng vấn cũng khá nhẹ nhàng. CO ko hề xem bất kỳ giấy tờ gì hết

Rất thuận lợi. Chúc mừng bạn.

Thanks bạn,

Mình chia sẻ cho mọi người có thêm kinh nghiệm.

ko biết là pv mẽo dễ hay khó, hay tính hên xui chủ yếu. cái đó thì mình cũng ko biết. Chỉ biết là cứ tự tin và thể hiện thái độ tôn trong họ (không phải là khúm núm). thì họ cũng sẽ rất dễ và tôn trọng mình. Cái đó là cảm nhận của mình sau cuộc pv hôm qua.

Chúc mừng bạn có visa Mỹ. Thường người ship sẽ gọi cho bạn trước. Lúc nhận pp có thể 2 vợ chồng bạn nhận cùng lúc hoặc người hôm trước, người hôm sau, 2 pp để ở 2 kiện khác nhau. Như trường hợp mình, sau ngày pv 1 ngày mình nhận được, còn chồng và con mình thì sang ngày hôm sau.
Mình mới biết trường hợp này. Số là chị này xin visa Mỹ, khi phỏng vấn đc chấp nhận và giữ lại pp. Tối hôm đó mở tiệc ăn mừng linh đình vì chồng chị cũng xin visa Mỹ mà phải mất 10 lần mới đậu. Ngày hôm sau chị đó nhận được thư từ chối cấp visa vì nghi trong khoảng thởi gian xx đến xy chị đó ở Canada, lãnh sự quán nghi ngờ chỉ trốn bên đó họ yêu cầu chỉ phải nộp đơn giải trình chứng minh chỉ ở Ca là hợp pháp họ mới cấp visa.

Các anh/chị cho mình hỏi là mình hiện đang ở nước ngoài (không ở Việt Nam), và nước mình đang ở thuộc khối G7. Mình hiện chỉ có thẻ cư trú, chưa có thẻ thường thú/thẻ công dân.
Vậy khi mình nộp xin visa, mình bắt buộc về Việt Nam phỏng vấn hay mình được xin phỏng vấn tại nước mình cư trú hiện tại.

Xin cảm ơn ạ

Các anh/chị cho mình hỏi là mình hiện đang ở nước ngoài (không ở Việt Nam), và nước mình đang ở thuộc khối G7. Mình hiện chỉ có thẻ cư trú, chưa có thẻ thường thú/thẻ công dân.
Vậy khi mình nộp xin visa, mình bắt buộc về Việt Nam phỏng vấn hay mình được xin phỏng vấn tại nước mình cư trú hiện tại.

Xin cảm ơn ạ

Theo mình biết là bạn vẫn có thể apply xin visa ở nườc G7 mà bạn đang sống và làm việc. K cần phải về VN apply. Nhiều khi bạn apply ở đó còn dễ hơn nữa.

P/S: Mình có nhỏ bạn theo chồng sang Canada định cư. Lúc đó nó cũng chỉ mới có PR của CAN mà chưa là Citizen của CAN. Apply Visa Mỹ từ CAN dc mỹ nó cấp visa cho 10 năm luôn :) Rồi 1 chị bạn khác du học ở CAN cũng xin visa Mỹ từ CAN và dc approved luôn.

Chào cả nhà,

Mình xin chia sẻ case của mình sáng hôm qua (09/09) cho cả nhà :).

Mình 2 vợ chồng trẻ đi du lịch

Mình: Good morning, how are you?
CO: Good morning, I am good, how about you?
Minh: I am good, thanks
CO: Where will you go?
Mình: We'll go to xxx and xxx
CO: Tour?
Mình: nope, we do it ourself
CO: do you have family in US?
Mình: No
CO: What do you do?
Mình: I am xxx at xxx company and my wife is xxx at xxx company
CO: Sorry what is your company
Mình: xxx
CO: Have you ever gone to any country?
Minh: Sing, malay, cam, france, au
CO: do you have kid?
Mình: no
CO: ok, you are both approved. Have a nice trip :)
Mình: Thanks

nói chung là buổi phỏng vấn cũng khá nhẹ nhàng. CO ko hề xem bất kỳ giấy tờ gì hết

Nó cấp visa vì bạn từng đi EU, Úc rồi. Đoạn này mà bạn chỉ trả lời Sing, Malay, Cam khả năng ko thuyết phục dc CO.

Chào cuối tuần cả nhà!
Cảm ơn những chia sẻ về kinh nghiệm xin visa và phựot mẽo của các tiền bối trên diễn đàn.
Cuối cùng, em và cô bạn (đã trượt visa du lịch mẽo 1 lần) cũng đặt chân được tới mẽo. Thông tin chung, tụi em đều là nữ sanh viên, độc thân, đi học xa quê hương nên tài chính chả có gì gọi là coi đựoc. Visa được cấp theo đúng là phong cách mỹ, nhanh, gọn, không phải hồi hộp như visa schengen hay nhật như em đã từng xin. Giờ tụi em đang ở New York, nhưng có vẻ không đúng lúc lá vàng rộ, hơi tiếc 1 tẹo :(
attachment.php

Mình có 1 lưu ý nhỏ cho các bạn xin visa du lịch Mỹ. Sau khi xin visa các bạn phải lưu ý khai báo thời gian lưu trú, ví dụ nói 2,3 tuần hay 1 tháng gì đó, thì khi các bạn đến Mỹ cũng chỉ nên ở lại trong khoảng thời gian như vậy. Nhiều lắm thì có thể gia hạn 1-2 tuần.
Gần đây mình có người bạn renew visa qua đường bưu điện thì bị gọi lên phỏng vấn và cuối cùng là từ chối vì năm trước bạn ấy xin visa thì nói là ở 3 tuần nhưng sau đó ở đến 4 tháng mới về VN. Bên LSQ Mỹ cho là nói dối và không có sự ràng buộc công việc với VN nên đã từ chối cấp visa lại. Trường hợp này mình nghĩ sau này muốn xin visa nữa sẽ rất khó vì họ đã lưu record.

Mình có 1 lưu ý nhỏ cho các bạn xin visa du lịch Mỹ. Sau khi xin visa các bạn phải lưu ý khai báo thời gian lưu trú, ví dụ nói 2,3 tuần hay 1 tháng gì đó, thì khi các bạn đến Mỹ cũng chỉ nên ở lại trong khoảng thời gian như vậy. Nhiều lắm thì có thể gia hạn 1-2 tuần.
Gần đây mình có người bạn renew visa qua đường bưu điện thì bị gọi lên phỏng vấn và cuối cùng là từ chối vì năm trước bạn ấy xin visa thì nói là ở 3 tuần nhưng sau đó ở đến 4 tháng mới về VN. Bên LSQ Mỹ cho là nói dối và không có sự ràng buộc công việc với VN nên đã từ chối cấp visa lại. Trường hợp này mình nghĩ sau này muốn xin visa nữa sẽ rất khó vì họ đã lưu record.
OK con dê, chính xác vì người nhà của già đả dinh vụ này nhưng còn may là giải thich được lý do có vẻ hợp lý nên họ cho pass, cẩn trọng.
Trên diễn đàn như nhiều bạn đả từng nói và kinh nghiệm của gia đình vì có hơi nhiều thành viên vô ra lsq huê kỳ nhiều lần vì nhiều lí do già thấy nói phỏng vấn cảm tính không hoàn toàn đúng đâu, họ có cơ sở để cho mình đậu hay rớt đó nhưng theo già thấy thái độ ứng xử lúc pv rất là quan trọng, bình tỉnh tự tin rỏ ràng khẳng khái là đả lấy được nhiều điểm trong mắt viên chức ls, nhiều miss chỉ vì cặp mắt đẹp nhưng hay e lệ hoặc húng hiếng mà rớt oan vì đôi khi họ nghỉ mình đang che dấu cái gì đó mới toi chứ( người nhà của già ) nhưng vàng thật thì ko sợ lửa, chứ vàng giả để họ phát hiện ra thì...., rớt thì pv lại có thể nhưng mà giả thì căng à nha.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back