What's new
Phát hiện lý do từ chối visa Mỹ không định cư

Sau khi bị từ chối visa lần đầu, mình nghiên cứu xem họ áp dụng cái điều luật 214 (b) ra sao, nhưng nội dung cũng chỉ nói chung chung, và điều luật này chỉ áp dụng cho visa không định cư. Nhưng điều quan trọng là một bí mật của 1 cựu CO nói ra về quá trình ông ấy căn cứ vào đâu để quyết định cho người này rớt, người kia đậu. Trước tiên là họ phân nhóm chúng ta, chẳng hạn nhóm A là các sinh viên vừa tốt nghiệp thích du lịch đó đây, nhóm B là các phượt thủ như chúng ta, nhóm C là những người có mục đích ở lại đi làm...Kế tiếp là họ dựa vào thống kê từ trước đến nay, ví dụ nữ độc thân từ 50-60 tuổi, nghề nghiệp chưa ổn định thì thường qua Mỹ làm nail kiếm tiền. Cuối cùng là họ phỏng vấn để nhìn vào gương mặt xem chúng ta có xứng đáng được cấp visa hay không, vì dĩ nhiên hệ thống phân loại chẳng qua là máy tính, mà nếu vậy thì để dành cho máy tính cấp visa chứ cần gì CO nữa. Họ được đào tạo tâm lý để nhìn ra đâu là người nói thật, đâu là kẻ nói dối, mặc cho chúng ta có đi bao nhiêu nước, hồ sơ đẹp bao nhiêu, nhưng chỉ có 1 yếu tố nào đó mà máy tính khoanh vùng cho họ thì họ kết hợp với phỏng vấn để xem chúng ta thành thật đến đâu. Do đó mà có những lúc thấy họ hỏi và xem hồ sơ nhưng vẫn từ chối, vì họ đang "diễn", giả vờ như có xem hồ sơ nhưng thật ra là quyết định cho fail rồi. Tuy nhiên, điều luật 214 (b) này tạm thời, tức là sau đó nếu hồ sơ có thay đổi, và CO khác phỏng vấn nhìn thấy mình trung thực, có khả năng quay về thì lại cấp visa. Nên việc hên xui trong phỏng vấn là như vậy. Tóm lại hồ sơ chúng ta điền form và trả lời pv khớp là bước 1, bước 2 là trung thực, vậy chúng ta phải luyện tập thể hiện sự trung thực tối đa. Và còn 1 vấn đề nữa mà CO khẳng định rằng không hề có quota cho việc cấp visa, các dịch vụ thường hay thổi phồng quá.

Mình vô chào hỏi trả lời hoàn toàn bằng tiếng Việt, không nói câu nào bằng tiếng Anh hết, gặp CO là 1 ông Mỹ trắng lớn tuổi ở ô số 2 (đầu tiên). Đợt này chỉ có 1 CO Hàn Quốc, còn lại là Mỹ trắng hết.

Theo mình lịch sử công viec rat quan trọng. Nếu bạn làm viec ổn định gắn bó trong một thời gian dài trong một cty (trên 5 năm) và nếu cty có chút tiếng trong nuoc thì sẽ rat thuyet phục CO. Đồng thời tác phong và cách trả lời cũng khá quan trọng.

Trong diễn đàn này có bạn nào đã từng đậu visa mà có thời gian làm việc công ty hiện tại dưới 2 năm không vậy?

Bạn cũng nên mua bảo hiểm du lịch quốc tế trong khoảng thời gian bạn đi du lịch . Điều này chứng minh bạn nghiêm túc và chuan bị chu đáo cho chuyến đi. CO có thể tra cứu bik dc thông tin này.

Bạn cũng nên mua bảo hiểm du lịch quốc tế trong khoảng thời gian bạn đi du lịch . Điều này chứng minh bạn nghiêm túc và chuan bị chu đáo cho chuyến đi. CO có thể tra cứu bik dc thông tin này.

Vé máy bay không nhất thiết phải mua trước, thì BH mua để làm gì? Visa Mỹ không như visa EU bạn phải mua BH trước :D

Mình làm lịch trình chi tiết, ghi cả buổi sáng đi đâu, buổi chiều tối đi đâu, dùng phương tiện gì để di chuyển nữa, kèm booking hotel và vé máy bay, kèm theo cái bản đồ các thành phố mình sẽ đi, nhưng CO cứ thích ngắm nghía cái bản đồ, chẳng thèm xem mấy cái kia. Lúc trước mình đi EU tự túc thì có mua bảo hiểm AIG, mà bên này không mua tại thấy nhiều người đậu mà không bị hỏi cái này.

Mình làm lịch trình chi tiết, ghi cả buổi sáng đi đâu, buổi chiều tối đi đâu, dùng phương tiện gì để di chuyển nữa, kèm booking hotel và vé máy bay, kèm theo cái bản đồ các thành phố mình sẽ đi, nhưng CO cứ thích ngắm nghía cái bản đồ, chẳng thèm xem mấy cái kia. Lúc trước mình đi EU tự túc thì có mua bảo hiểm AIG, mà bên này không mua tại thấy nhiều người đậu mà không bị hỏi cái này.

Case của bạn tốt như vậy mà k được chắc do cảm tính của người phỏng vấn thôi, hôm ấy mà gặp C/O khác có khi pass rồi. Làm mình hoang mang hết dám xin lại, vì mình còn chưa đi Âu Úc bao giờ hix

Case của bạn tốt như vậy mà k được chắc do cảm tính của người phỏng vấn thôi, hôm ấy mà gặp C/O khác có khi pass rồi. Làm mình hoang mang hết dám xin lại, vì mình còn chưa đi Âu Úc bao giờ hix

Mình nghĩ có 1 trong 2 lý do, một là mình làm chưa tới 1 năm, hai là mình đi chung với 1 bạn nữ, tính làm group 3 người mà 1 bạn busy nên chỉ còn 2 người; hay là CO nghĩ mình là 1 cặp định trốn đi nhỉ? Mà chị bạn đi với mình lớn tuổi hơn mình nhiều, rất tiếc trong form không có chỗ nào ghi tuổi của chị ấy.

Đọc tiếp bài các bạn thấy việc phỏng vấn cũng hên xui quá nhỉ? Mình thấy có số anh chị nhờ công ty họ làm hồ sơ dùm, hy vọng là họ điền đúng, không có khai tùm lum.
Mình đậu visa, case mình thế này
- Làm tại nhà, đóng thuế một năm vài triệu.
- Chỉ đi lẩn quẩn Đông Nam Á và 1 vài nước châu Á
- Độc thân 3x tuổi
- Đi phỏng vấn chả cầm theo giấy tờ gì hết, CO cũng chả hỏi lịch trình, tiền ngân hàng gì ráo.
- Mình phỏng vấn bằng tiếng Việt. Ở chỗ này mình cũng khuyên là nên phỏng vấn bằng tiếng Việt, tại sai phải khoe tiếng Anh chi, đâu có bằng họ được, haha...

Trong diễn đàn này có bạn nào đã từng đậu visa mà có thời gian làm việc công ty hiện tại dưới 2 năm không vậy?

Hi bạn,

Thời gian làm việc của mình lúc phỏng vấn visa mỹ có 1 năm 2 tháng nhé. Mình phỏng vấn 22/02/2017. Nhân viên lãnh sự hỏi 2 câu và cho tờ giấy màu xanh.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back