What's new
Em đã cày nát các topic về Mỹ trên diễn đàn nên có biết case của bác Audioman71. Em không có ý định apply tiếp visa Mỹ sau này nên giờ tranh thủ tận dụng cái visa này. Điều em lo ngại nhất là nó tổng cổ về thì vừa mệt vừa buồn. Những lần trước đi em chỉ ở từ 7-10 ngày. Lần dự định tiếp theo là dài nhất (18 ngày). Các bạn vạn sự thông gieo cho em quẻ có nên liều không?

Case của bạn ở có trên dưới 2 tuần nên ko sao. Khi nào ở 2,3 tháng trở lên mới lo.

Mình ko có hồ sơ bảo lãnh. Nhưng không có gì chứng minh cho nó hiểu được mình sẽ quay về. Mình hoang mang quá.

Ngoài lề tý mình vừa dắt con em họ dưới quê lên đi phỏng vấn du học cấp 3 bên Mỹ ở HCM, học lớp 10. Do bố mẹ con bé bận ko đi dc nên mình thay mặt dẫn nó đi, coi như người giám hộ. Lãnh sự có 7 ô phỏng vấn, vào ô 6 là 1 ông Mỹ trắng gầy khoảng hơn 45 tuổi, tóc bạc muối tiêu, mặt rất khó tính, trước đó him toàn đánh rớt. PV bằng tiếng Anh
A: Chào buổi chiều, sir.
CO: Chào em, em qua Mỹ làm gì ?
A: Em qua Mỹ để học cấp 3.
CO: Đưa tôi học bạ. --> Gật gật đầu vì thành tính học giỏi.
CO: Tại sao em lại chọn Mỹ để học ?
A: Vì Mỹ có nền giáo dục tốt sẽ đảm bảo cho sự nghiệp của em sao khi học xong về nước.
CO: Ba mẹ em làm gì ?
A: Ba làm giám đốc, lương ABC..., mẹ làm trưởng phòng lương ABC...
CO: Ba mẹ em có đi nước ngoài chưa ?
A: Thưa ông chưa.
CO: Xin lỗi tôi ko thể cấp visa cho em.

Chắc CO cho rớt vì nghĩ làm cấp giám đốc mà chưa đi nước ngoài là vô lý. Thực sự bố mẹ con bé làm ngày đêm ko đi đâu chơi để có tiền cho con đi học. Mình có hỏi tại sao lại đánh rớt con bé, con bé học rất giỏi, tiếng anh trôi chảy, CO trả lời là chưa thuyết phục dc tôi, đưa tờ giấy trắng ký tên.

Mình có đứng lại xem thì giờ phỏng vấn cuối 14h30 buổi chiều hôm đấy chỉ có 3 người đạt phiếu xanh/50 người phỏng vấn. Tỷ lệ rớt lên đến hơn 90% do chính sách siết nhập cư của Trump, giới hạn tối đa người cho qua Mỹ kể cả du học, du lịch, tý lệ rớt dưới thời Obama chỉ khoảng 30,40% thôi. Tuy phỏng vấn cảm tính nhưng nếu hồ sơ ko pro thì mình khuyên các bạn ko nên nộp, phí 160$ (đắt nhất trong số các nước xin visa), đi nước khác welcome mình hơn.

.

Mình có đứng lại xem thì giờ phỏng vấn cuối 14h30 buổi chiều hôm đấy chỉ có 3 người đạt phiếu xanh/50 người phỏng vấn. Tỷ lệ rớt lên đến hơn 90% do chính sách siết nhập cư của Trump, giới hạn tối đa người cho qua Mỹ kể cả du học, du lịch, tý lệ rớt dưới thời Obama chỉ khoảng 30,40% thôi. Tuy phỏng vấn cảm tính nhưng nếu hồ sơ ko pro thì mình khuyên các bạn ko nên nộp, phí 160$ (đắt nhất trong số các nước xin visa), đi nước khác welcome mình hơn.

Trời, tỷ lệ rớt cao vậy? Thế này chắc em cũng không định renew cái visa hiện tại của em nữa cho phí tiền

Nhớ lần đi pv Mỹ bên LSQ Mỹ ở SG, vào ông người Mỹ hỏi 1 câu "Mày có dự định sống ở Mỹ không?", mình bảo "tao chỉ thích đi du lịch, tao còn trẻ và khỏe nên muốn đi cho đã, thế thôi, không thích định cư ở nước nào hết".
Thế là pass
Trong khi có 1 người quen đi pv (có công ty ở đây cử đi sang Mỹ diện giáo dục, tham quan trường học, có bên Mỹ mời" mà vẫn rớt.

Nhớ lần đi pv Mỹ bên LSQ Mỹ ở SG, vào ông người Mỹ hỏi 1 câu "Mày có dự định sống ở Mỹ không?", mình bảo "tao chỉ thích đi du lịch, tao còn trẻ và khỏe nên muốn đi cho đã, thế thôi, không thích định cư ở nước nào hết".
Thế là pass
Trong khi có 1 người quen đi pv (có công ty ở đây cử đi sang Mỹ diện giáo dục, tham quan trường học, có bên Mỹ mời" mà vẫn rớt.

Giờ thằng Trump nó siết tối đa người tới Mỹ, ví dụ hồi Obama 1 ngày nó cho 200 người đạt visa thì giờ nó cho 50 người thôi. Lũ CO muốn làm sao thì làm. Vẫn cảm tính như xưa nhưng khó hơn.

-Chưa thấy nước nào ngoài Mỹ ra ko cho con nta đi du học chỉ vì phụ huynh chưa đi du lịch nước ngoài, thật nhảm nhí hết sức.

Thế là pass

Bạn phỏng vấn lâu chưa? Vào năm nào vậy?

Giờ thằng Trump nó siết tối đa người tới Mỹ, ví dụ hồi Obama 1 ngày nó cho 200 người đạt visa thì giờ nó cho 50 người thôi. Lũ CO muốn làm sao thì làm. Vẫn cảm tính như xưa nhưng khó hơn.

-Chưa thấy nước nào ngoài Mỹ ra ko cho con nta đi du học chỉ vì phụ huynh chưa đi du lịch nước ngoài, thật nhảm nhí hết sức.

Hi HI, hết sức bình tỉnh (NO)
Tôi nghĩ họ không welcome nữa thì mình đừng đến, trên trái đất nầy có rất nhiều chổ để đặt chân đến và xài tiền mà, không cho học nước nầy đi nước khác học (NT)
Nhưng trước khi trách người ta mình cũng cần phải nhìn lại mình, ngay cả các nuóc trong Asian nhưng người quyền lực như mình đặt chân đến còn khó khăn , huống hồ gì Mỹ (Number 1) hay schengen ...:))

Hi HI, hết sức bình tỉnh (NO)
Tôi nghĩ họ không welcome nữa thì mình đừng đến, trên trái đất nầy có rất nhiều chổ để đặt chân đến và xài tiền mà, không cho học nước nầy đi nước khác học (NT)
Nhưng trước khi trách người ta mình cũng cần phải nhìn lại mình, ngay cả các nuóc trong Asian nhưng người quyền lực như mình đặt chân đến còn khó khăn , huống hồ gì Mỹ (Number 1) hay schengen ...:))

Tại dân VN trốn ở lại đông quá phải không? Mấy người đó làm liên lụy đến mình, những phượt thủ chân chính.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,554
190,118
Latest member
sanphukhoa
Back