What's new
Chúc mừng bạn có visa quyền lực nhất
Theo mình thì đi phỏng vấn chỉ là cách các viên chức test lại độ thành thật và đối chiếu với form DS160 mình khai có trùng khớp không thôi. Tất cả các thứ khác như tài sản, công việc, gia đình.... họ đã kiểm tra khi mình apply rồi.
Xin visa Mỹ là 1 chuỗi những cảm xúc nối liền và dồn dập: hồi hộp- lo lắng- sợ hãi... vỡ òa hạnh phúc khi nhận tờ giấy màu xanh dương và ra về :D
Nhưng mình thích cách cấp visa của Mỹ, nhanh gọn lẹ, có kết quả liền không phải nhấp nhỏm mỗi ngày.

mình vẫn ko hiểu là đại sứ quán họ check tài khoản kiểu j ? trong khi đơn khai ds160 ko hề nhắc đến tài sản,còn khi phỏng vấn họ cũng ko hề xem hồ sơ mình mang theo? lạ lạ và khi đến họ chỉ hỏi vài câu đơn giản

Hôm nay mình mới xin Visa Mỹ xong

Bản thân: Nam, 31 tuổi, độc thân, đi được 19 nước, làm cho 1 công ty được 8 năm, lương dưới 15tr, không đất, không nhà, không xe, chỉ có sổ tiết kiệm khoảng 31k$

Giờ hẹn phỏng vấn là 14h chiều. Phỏng vấn xong đi ra lãnh sự quán 14h10 phút
Quầy phỏng vấn có 4 ô, ông Hàn và 2 ông tầm 40-50. Ô kia ngoài cùng không để ý
Lúc xếp hàng, mình quan sát thấy mấy e son phấn đẹp đẹp là rớt, cầm hộ chiếu ra về. Mấy cô chú đi du lịch, đi thăm thân cũng rớt, du học cũng tạch. Mình cũng run lắm. 160$ gần 3tr6 chứ ít gì.
Mình vô đúng ông người Hàn. Nghe dân tình ông này với bà da đen khó lắm. Chả lẽ số mình hẻo vậy. Thôi quyết tâm đâm lao phải theo lao.
Tới phiên, mình lôi ra 2 quyển hộ chiếu, đưa trước quyển hộ chiếu mới cho ổng xem, phỏng vấn bằng tiếng Anh

A: Good afternoon Sir, How r u today (Chiến thuật thăm hỏi lấy lòng  ổng gật gật đầu,…)
Q: Mày đến Mỹ làm gì (Câu này mình nghe không rõ đại loại Why hay what for,…)
A: Tao đi thăm Los Angeles, Công viên quốc gia Yosemite,….
Q: Mày đi bao lâu
A: Tao đi 7 ngày (thấy ổng im im, mình nói thêm đi từ ngày 14 đến 21/02 khớp với đơn khai)
Q: Mày đưa hộ chiếu cũ tao coi (Ổng coi từng trang một). Mày đi Ai Cập làm gì
A: Tao đi xem kim tự tháp, tới Luxor thăm đền Luxor
Q: Mày làm công ty A bao lâu rồi
A: Tao làm 8 năm rồi. Tao có mang hợp đồng với giấy xác nhận. Mày coi không?
Q: (Lắc đầu khỏi). Visa mày sẽ được cấp sớm
A: Cám ơn ông

Rồi cắp đít về. Mừng kinh.

Kinh nghiệm
1) Khai hồ sơ chính xác, đúng
2) Chủ động chào hỏi thăm. Tự tin phỏng vấn, đứng ngay thẳng, nói to, rõ. Mắt nhìn thẳng
3) Nếu không tự tin tiếng Anh thì cứ xin trả lời tiếng Việt
4) Chuẩn bị hồ sơ đầy đủ để show ra (Mình có 2 hộ chiếu cũ mới, nhưng phải làm sao để ổng thấy được hộ chiếu cũ của mình trước. Lúc đầu mình còn định mang quyển Lonely Planet American cho nó oách nhưng mà nặng quá nên lười)

Chúc các bạn xin Visa may mắn

mình vẫn ko hiểu là đại sứ quán họ check tài khoản kiểu j ? trong khi đơn khai ds160 ko hề nhắc đến tài sản,còn khi phỏng vấn họ cũng ko hề xem hồ sơ mình mang theo? lạ lạ và khi đến họ chỉ hỏi vài câu đơn giản

Mình xin Visa Mỹ cách đây hơn 1 năm, lúc Donald Trump mới lên làm Tổng Thống.
Vào phỏng vấn họ hỏi 2 câu: đi Mỹ làm gì?, đi thì con ai chăm sóc?
Cũng đem theo các giấy tờ bản gốc mà họ chẳng hỏi đến.
Họ hỏi cũng ko nhìn mình, cứ bấm máy tính liên tục, rồi chúc mừng và đưa cho 1 tờ giấy màu xanh dương.
Chắc lúc đó họ đang test lại thái độ và form hồ sơ của mình.

Bản thân: Nam, 31 tuổi, độc thân, đi được 19 nước, làm cho 1 công ty được 8 năm, lương dưới 15tr, không đất, không nhà, không xe, chỉ có sổ tiết kiệm khoảng 31k$

Lúc xếp hàng, mình quan sát thấy mấy e son phấn đẹp đẹp là rớt, cầm hộ chiếu ra về. Mấy cô chú đi du lịch, đi thăm thân cũng rớt, du học cũng tạch. Mình cũng run lắm. 160$ gần 3tr6 chứ ít gì.
Mình vô đúng ông người Hàn. Nghe dân tình ông này với bà da đen khó lắm. Chả lẽ số mình hẻo vậy. Thôi quyết tâm đâm lao phải theo lao.
Tới phiên, mình lôi ra 2 quyển hộ chiếu, đưa trước quyển hộ chiếu mới cho ổng xem, phỏng vấn bằng tiếng Anh

A: Good afternoon Sir, How r u today (Chiến thuật thăm hỏi lấy lòng  ổng gật gật đầu,…)
A: Tao đi 7 ngày (thấy ổng im im, mình nói thêm đi từ ngày 14 đến 21/02 khớp với đơn khai)

Kinh nghiệm
2) Chủ động chào hỏi thăm. Tự tin phỏng vấn, đứng ngay thẳng, nói to, rõ. Mắt nhìn thẳng
4) Chuẩn bị hồ sơ đầy đủ để show ra (Mình có 2 hộ chiếu cũ mới, nhưng phải làm sao để ổng thấy được hộ chiếu cũ của mình trước. Lúc đầu mình còn định mang quyển Lonely Planet American cho nó oách nhưng mà nặng quá nên lười)

Mình còn cầm 3 cuốn hộ chiếu cũ cơ bạn mà vẫn tạch.
Phóng vấn lần 2 bạn nhận viên lãnh sự hỏi nhiều kinh dị, hết tiếng Việt quay sang tiếng Anh, sau đó bạn ý rất do dự và phải hội ý với đồng nghiệp, xong lại do dự và đắn đo, cuối cùng là mình tạch lần 2.:))

Kinh nghiệm

Chúc mừng bác, bác được chú ý khi đến 1 nước Hồi giáo như Ai Cập nhưng vẫn vượt qua.

Có TH nào rớt Mỹ mà xin Canada đậu không vậy mn? Nghe nói nó share thông tin người nộp đơn phải không vậy mn?

Không có chuyện cơ quan di trú Mỹ chia sẻ thông tin với CIC đâu bạn. Bây giờ tôi không biết như thế nào (vì cũng chưa bị từ chối bao giờ :D); nhưng trước đây khi đi phỏng vấn visa Mỹ sẽ có 1 con dấu đóng thẳng vào hộ chiếu VN trên đó ghi thông tin là ngày giờ phỏng vấn. Nên nếu trước đây trượt Mỹ cầm hộ chiếu qua Canada thì họ nhìn thấy cái đó mới biết; còn không khai cũng không sao vì thường thì trên đơn xin visa chỉ hỏi đã đi nước nào; chứ không hỏi đã trượt visa nước nào cả.

Việc Mỹ đóng dấu vậy là sai luật nên giờ họ đã bỏ rồi.

Không có chuyện cơ quan di trú Mỹ chia sẻ thông tin với CIC đâu bạn. Bây giờ tôi không biết như thế nào (vì cũng chưa bị từ chối bao giờ :D); nhưng trước đây khi đi phỏng vấn visa Mỹ sẽ có 1 con dấu đóng thẳng vào hộ chiếu VN trên đó ghi thông tin là ngày giờ phỏng vấn. Nên nếu trước đây trượt Mỹ cầm hộ chiếu qua Canada thì họ nhìn thấy cái đó mới biết; còn không khai cũng không sao vì thường thì trên đơn xin visa chỉ hỏi đã đi nước nào; chứ không hỏi đã trượt visa nước nào cả.

Việc Mỹ đóng dấu vậy là sai luật nên giờ họ đã bỏ rồi.

Cám ơn bác nhe, em yếu tim lại bị nhiều người hù nên sợ, lên đây gặp các bác tư vấn vậy là yên tâm rồi.

CIC và USA có chia sẻ thông tin, nếu bạn không khai trên đơn visa Canada, bạn sẽ bị từ chối visa và có thể bị cấm. Đừng nghe những người không biết mà hậu quả do bạn gánh.

Hồi mình làm visa, tính làm lịch trình mang theo phòng khi nó hỏi, mà làm 1 hồi nản quá, khỏi làm, đi mình không luôn. Mà họ không hỏi thiệt.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back