What's new
Hello all.
Ngày 6/8 tôi có hẹn pv ở LSQ Mỹ tại SG - (năm 2016 mình đã có visa Mỹ lần 1 , giờ renew thôi )- các trình tự như vào cổng hay lấy dấu tay, ngồi đợi không có gì thay đổi - trong 7 ô cửa pv thì có người nhìn "có vẻ" dễ chịu, cũng có người nhìn mặt khó đăm đăm, nhưng biết sao giờ, hên xui !
Trong lúc chờ (rất đông người chờ, khoảng 40, 50 người nhưng rất trật tự và yên lặng (chắc căng thẳng mà ), tôi cũng kịp nhìn từ trong các ô có officer mà mình nghĩ là "dễ chịu" , he trả PP cho ứng viên cầm về và nhiều, rất nhiều người fail ) - tới gần mình rồi, thì tính nhẩm là mình sẽ vô ô số 5 - ô cửa có 1 anh chàng mặt quạu đeo ,,,y như rằng tôi tiến tới ô số 5 ha ha...
Chào hỏi bao giờ cũng cần nha các bạn - lần trước cô Mỹ phỏng vấn mình bằng tiếng Việt, hôm nay mình vừa GOOD MORNING ảnh là ảnh xổ 1 tràng hỏi thăm sức khỏe và pv bằng tiếng anh luôn, và he chỉ hỏi 1 câu duy nhất " what will u do in America ? " Tôi cười hết cỡ và nói (by english ) " trên đường đi peru, tôi muốn ghé mỹ thăm vài người bạn " He nhìn vô PP của tôi và thấy cái visa Peru, anh ta WOW và nói " tôi thấy visa peru rồi - tôi tiếp, " Yes - tôi còn đi vài nước nữa nhưng Machu Picchu is my dream " thế là anh ta WOW lần nữa và nói WELCOME TO PERU .Pv kết thúc !
Tôi muốn nói với các bạn điều này - khi đi PV nên :
- Trang phục lịch sự, để gây ấn tượng tốt
- các bạn nữ không nên trang điểm đậm quá.
- tự tin là mình sẽ pass ,
- chào hỏi là cần thiết và trả lời ngắn gọn, đầy đủ câu hỏi của họ.
Cả 2 lần đi pv tôi đều gặp cả người nhìn vui vẻ cũng như nhìn rất đáng sợ. nhưng đều ok hết, lần pv này còn nhanh hơn lần trước, chỉ trả lời 1 câu hỏi mà thôi (tôi là 1 bà lão nhé - đi đâu là lóc cóc tự làm hồ sơ và đi xin visa - À,nếu có câu nào trong form DS 160 cần hỏi các bạn cứ tự nhiên, tôi sẵn sàng trả lời ).

Tự tin lên nào !

P/s :Khi tôi note mấy dòng này thi Nv bưu điện đã gọi và phát PP tận nhà - trưa t2 6/8 pv , trưa thứ tư 8/8 đã có visa.

Last edited:
Hello all.
Ngày 6/8 tôi có hẹn pv ở LSQ Mỹ tại SG - (năm 2016 mình đã có visa Mỹ lần 1 , giờ renew thôi )- các trình tự như vào cổng hay lấy dấu tay, ngồi đợi không có gì thay đổi - trong 7 ô cửa pv thì có người nhìn "có vẻ" dễ chịu, cũng có người nhìn mặt khó đăm đăm, nhưng biết sao giờ, hên xui !
Trong lúc chờ (rất đông người chờ, khoảng 40, 50 người nhưng rất trật tự và yên lặng (chắc căng thẳng mà ), tôi cũng kịp nhìn từ trong các ô có officer mà mình nghĩ là "dễ chịu" , he trả PP cho ứng viên cầm về và nhiều, rất nhiều người fail ) - tới gần mình rồi, thì tính nhẩm là mình sẽ vô ô số 5 - ô cửa có 1 anh chàng mặt quạu đeo ,,,y như rằng tôi tiến tới ô số 5 ha ha...
Chào hỏi bao giờ cũng cần nha các bạn - lần trước cô Mỹ phỏng vấn mình bằng tiếng Việt, hôm nay mình vừa GOOD MORNING ảnh là ảnh xổ 1 tràng hỏi thăm sức khỏe và pv bằng tiếng anh luôn, và he chỉ hỏi 1 câu duy nhất " what will u do in America ? " Tôi cười hết cỡ và nói (by english ) " trên đường đi peru, tôi muốn ghé mỹ thăm vài người bạn " He nhìn vô PP của tôi và thấy cái visa Peru, anh ta WOW và nói " tôi thấy visa peru rồi - tôi tiếp, " Yes - tôi còn đi vài nước nữa nhưng Machu Picchu is my dream " thế là anh ta WOW lần nữa và nói WELCOME TO PERU .Pv kết thúc !
Tôi muốn nói với các bạn điều này - khi đi PV nên :
- Trang phục lịch sự, để gây ấn tượng tốt
- các bạn nữ không nên trang điểm đậm quá.
- tự tin là mình sẽ pass ,
- chào hỏi là cần thiết và trả lời ngắn gọn, đầy đủ câu hỏi của họ.
Cả 2 lần đi pv tôi đều gặp cả người nhìn vui vẻ cũng như nhìn rất đáng sợ. nhưng đều ok hết, lần pv này còn nhanh hơn lần trước, chỉ trả lời 1 câu hỏi mà thôi (tôi là 1 bà lão nhé - đi đâu là lóc cóc tự làm hồ sơ và đi xin visa - À,nếu có câu nào trong form DS 160 cần hỏi các bạn cứ tự nhiên, tôi sẵn sàng trả lời ).

Tự tin lên nào !

P/s :Khi tôi note mấy dòng này thi Nv bưu điện đã gọi và phát PP tận nhà - trưa t2 6/8 pv , trưa thứ tư 8/8 đã có visa.

E thì chả pv gì và còn bị hỏi ngược lại m cấp bao lâu vì t sắp phải đi Can rồi :))

mọi người cho e hỏi là khi được cấp visa rồi thì chờ tầm 2-4 ngày là pp sẽ gửi đến tận nhà đúng k ạ e thấy trên lsq ghi vậy mà e vẫn cứ lo lo sợ người ta đổi ý hoặc pp bị thất lạc T.T , e mới pv xong đậu mà thiệt sự e vẫn chưa tin nên chỉ khi nào nhận được pp dán visa e mới tin nổi, hic pv xong chị CO nói bạn được cấp visa mà còn chưa tin ngớ người xong hỏi lại chỉ ấy mới nhắc lại "Bạn được cấp visa" Tại thấy đa phần các bạn hay nhận được câu "Have a good trip"

@Paradox ơi: mình nộp lại lần 2 sau khi bị từ chối lần 1 này

e xin chia sẻ trường hợp của em như sau:
- Sau khi theo dõi trên diễn đàn e rút ra kinh nghiệm: tự tin thì còn xác suất 50% đậu 50% rớt còn hồi hộp thì 100% rớt
- Điểm mạnh so với lần rớt đầu tiên là lầu đầu chưa có visa Can và mới sinh 1 đứa, lần này đã đi Can chơi về rồi (visa Can vẫn còn hạn) và đã sinh thêm đứa thứ 2

CO: em đi Mỹ làm gì ?
E đi chơi.
CO: Chồng e có đi không ?
Chồng e làm nha sĩ đang học chuyên khoa nên không đi được
CO: Em lam nghề gì ?
Em làm gv dạy cấp 3, mà e đang được hưởng chế độ nuôi con nhỏ nên công việc ít nên e muốn đi chơi.
CO: E có người nhà bên Mỹ không?
Dạ có người nhà bên chồng không à. Chị chồng và mẹ chồng.
CO: Chị chồng em tên gì ?
Tên Phương, Ng Mai Phương.
CO: Chồng em làm gì ?
Dạ làm nha sĩ.
CO: E có con chưa ?
Dạ lần trước pv e mới có 1 đứa, nay e 2 đứa rồi.
CO: Con em mấy tuổi rồi ?
Đứa lớn 3 tuổi rưỡi đứa nhỏ 8 tháng. Em có giấy khai sinh c xoi không (không thấy trả lời).
CO: Em đi Nhật làm gì mà nhiều vậy ? (6 lần mỗi lần có 4,5 ngày)
Dạ tại e có con nhỏ nên không đi lâu được, người ta một lần đi 15 ngày e đi có 4,5 ngày nên e phải đi nhiều lần. Chị xem pp em ngày xuất nhập cảnh các chuyến đi thường e đi có 4,5 ngày à. (chị đó cũng lật xem thiệt)
CO: E đi Can chưa?
Em mới đi hè năm ngoái, Can là chuyến đi dài nhất của e cũng có 7 ngày à.
CO: E được cấp visa
Dạ ?
Dạ e cám ơn c.

Lần này e nói chuyện cởi mở hơn, cái gì có lợi cho mình mà muốn kể người ta nghe cũng có thể kể, k cần kể dài dòng nhưng mà có thể tương tác cung cấp thêm thông tin cho người ta. Lần trước người ta cũng hỏi e sao đi nhiều vậy e chỉ trả lời do e thích đi du lịch rồi im, lần này e kể thêm do con e nhỏ nên e không thể đi lâu nên e phải đi nhiều lần, nói chung cũng chen chen vô mấy thông tin để người ta có nhiều thông tin hơn về em

Last edited:
mọi người cho e hỏi là khi được cấp visa rồi thì chờ tầm 2-4 ngày là pp sẽ gửi đến tận nhà đúng k ạ e thấy trên lsq ghi vậy mà e vẫn cứ lo lo sợ người ta đổi ý hoặc pp bị thất lạc T.T , e mới pv xong đậu mà thiệt sự e vẫn chưa tin nên chỉ khi nào nhận được pp dán visa e mới tin nổi, hic pv xong chị CO nói bạn được cấp visa mà còn chưa tin ngớ người xong hỏi lại chỉ ấy mới nhắc lại "Bạn được cấp visa" Tại thấy đa phần các bạn hay nhận được câu "Have a good trip"

@Paradox ơi: mình nộp lại lần 2 sau khi bị từ chối lần 1 này

e xin chia sẻ trường hợp của em như sau:
- Sau khi theo dõi trên diễn đàn e rút ra kinh nghiệm: tự tin thì còn xác suất 50% đậu 50% rớt còn hồi hộp thì 100% rớt
- Điểm mạnh so với lần rớt đầu tiên là lầu đầu chưa có visa Can và mới sinh 1 đứa, lần này đã đi Can chơi về rồi (visa Can vẫn còn hạn) và đã sinh thêm đứa thứ 2

CO: em đi Mỹ làm gì ?
E đi chơi.
CO: Chồng e có đi không ?
Chồng e làm nha sĩ đang học chuyên khoa nên không đi được
CO: Em lam nghề gì ?
Em làm gv dạy cấp 3, mà e đang được hưởng chế độ nuôi con nhỏ nên công việc ít nên e muốn đi chơi.
CO: E có người nhà bên Mỹ không?
Dạ có người nhà bên chồng không à. Chị chồng và mẹ chồng.
CO: Chị chồng em tên gì ?
Tên Phương, Ng Mai Phương.
CO: Chồng em làm gì ?
Dạ làm nha sĩ.
CO: E có con chưa ?
Dạ lần trước pv e mới có 1 đứa, nay e 2 đứa rồi.
CO: Con em mấy tuổi rồi ?
Đứa lớn 3 tuổi rưỡi đứa nhỏ 8 tháng. Em có giấy khai sinh c xoi không (không thấy trả lời).
CO: Em đi Nhật làm gì mà nhiều vậy ? (6 lần mỗi lần có 4,5 ngày)
Dạ tại e có con nhỏ nên không đi lâu được, người ta một lần đi 15 ngày e đi có 4,5 ngày nên e phải đi nhiều lần. Chị xem pp em ngày xuất nhập cảnh các chuyến đi thường e đi có 4,5 ngày à. (chị đó cũng lật xem thiệt)
CO: E đi Can chưa?
Em mới đi hè năm ngoái, Can là chuyến đi dài nhất của e cũng có 7 ngày à.
Dạ ?
Dạ e cám ơn c.

Lần này e nói chuyện cởi mở hơn, cái gì có lợi cho mình mà muốn kể người ta nghe cũng có thể kể, k cần kể dài dòng nhưng mà có thể tương tác cung cấp thêm thông tin cho người ta. Lần trước người ta cũng hỏi e sao đi nhiều vậy e chỉ trả lời do e thích đi du lịch rồi im, lần này e kể thêm do con e nhỏ nên e không thể đi lâu nên e phải đi nhiều lần, nói chung cũng chen chen vô mấy thông tin để người ta có nhiều thông tin hơn về em

Dạ em cám ơn chị đã chia sẻ. Hôm nọ em đang định nộp lại thì công ty thông báo tháng sau mày đi công tác Mỹ nên giờ em đang đợi thư mời bên đối tác, điều chỉnh đơn rồi nộp thôi. Kỳ này có muốn hay không cũng phải nộp lại mà nói thật không hy vọng gì vì em 2 lần tạch rồi :)) Nhưng em cũng mới biết lý do tại sao lần đó cô mời lại tạch vì cô em chưa có quốc tịch, mới có thẻ xanh thôi mà đi đã lâu rồi.

Dạ em cám ơn chị đã chia sẻ. Hôm nọ em đang định nộp lại thì công ty thông báo tháng sau mày đi công tác Mỹ nên giờ em đang đợi thư mời bên đối tác, điều chỉnh đơn rồi nộp thôi. Kỳ này có muốn hay không cũng phải nộp lại mà nói thật không hy vọng gì vì em 2 lần tạch rồi :)) Nhưng em cũng mới biết lý do tại sao lần đó cô mời lại tạch vì cô em chưa có quốc tịch, mới có thẻ xanh thôi mà đi đã lâu rồi.

c cũng nhờ đọc thông tin mọi người chia sẻ mới rút ra kinh nghiệm trả lời pv, visa Mỹ đúng kiểu mọi người nói "quan trọng là thần thái" người ta phỏng vấn nhưng mình đừng xem đó là pv, cứ xem như đó là 1 cuộc trò chuyện cởi mở để người ta lấy thông tin từ mình, c thấy nền tảng công việc + học tập + lịch sử du lịch của em đều quá tốt nên chỉ cần tự tin pv nữa là được, chúc e may mắn nha, c cũng rớt visa lên bờ xuống ruộng nhiều nước lắm, cái hè này c vừa rớt Pháp và Anh nè

P/S: e vừa phỏng vấn hôm 13h15 ngày 13/8 thấy trên visa ghi được cấp từ ngày 14/8 (hạn 1 năm) và sáng 15/8 thì e nhận được visa, e ở Đồng Nai hic không ngờ nhanh vậy luôn >.<

Last edited:
bác nào hay đi Mỹ cho e hỏi cái này chút xíu, chả là hôm bữa điền DS 160 e khai là em đi New York, lúc đầu em cũng tính đến New York rồi đi Washington DC rồi quay về NY nhưng nay e thấy vậy hơi mất công e thay đổi 1 chút là e sẽ đến Washington DC rồi qua NY rồi bay về từ NY như vậy đỡ di chuyển nhiều nhưng e thắc mắc vậy e có bị tính là không trung thực so với DS 160 k ạ, các bác cho e lời khuyên với ạ

bác nào hay đi Mỹ cho e hỏi cái này chút xíu, chả là hôm bữa điền DS 160 e khai là em đi New York, lúc đầu em cũng tính đến New York rồi đi Washington DC rồi quay về NY nhưng nay e thấy vậy hơi mất công e thay đổi 1 chút là e sẽ đến Washington DC rồi qua NY rồi bay về từ NY như vậy đỡ di chuyển nhiều nhưng e thắc mắc vậy e có bị tính là không trung thực so với DS 160 k ạ, các bác cho e lời khuyên với ạ

không sao đâu chị, e nhập cảnh vài lần ở các sb khác nhau họ cũng chỉ hỏi đi đâu làm gì, bao lâu bắt show vé về thôi còn booking ks thì tùy lúc có lúc không vậy cứ chuẩn bị đủ để phòng khi hỏi thôi. Có đôi lúc họ sẽ hỏi những câu mình đã khai trong form như làm ở cty nào, làm chức gì, lần trước bạn đứng trả lời màn hình máy tính hơi quay ra nên thấy họ đang xem nguyên cái form của mình luôn.

K sao đâu bạn. HQ chỉ hỏi đi làm gì, mấy ngày, với ai này nọ thôi, lâu lâu hỏi thêm vài câu thông tin cá nhân như công việc bạn ở trên nói đó.

Mình chuẩn bị nộp xin Visa cho 2 vc, nhờ các bạn tư vấn giúp:

1. Thời hạn cấp Visa trung bình là 12 tháng? và Multi-entries?
  2. Nộp xin Visa từng đợt cho 2vc, sau đó là cho các con, có bị ảnh hưởng đến xét Visa cho các con ko?

Tình huống:

• 2vc mình định đi ngắm mùa thu ở New York và Boston vào cuối tháng 10/2018, 9 ngày. Đang lịch học, nên các con (3 đứa) ko đi cùng được;
  • Tháng 07/2019, dự định cả nhà 2vc+3 nhóc có chuyến đi hè Canada + Mỹ 3 tuần.

Profile:

• 2 vc công việc ổn định. Thu nhập khá, chính yếu từ chồng. Cả hai vc đã đi Châu Âu (Pháp, Ý, Thuỵ Sĩ), Nhật Bản, Hongkong, Sing... phần lớn tự đi;
  • 3 đứa con: đa phần đi khu vực ĐNA (Sing, Malay, Thai); riêng đứa út đi cùng ba mẹ ở Châu Âu và Nhật Bản. Plan tháng 01/2019 là cả nhà đi Nhật Bản (chưa apply Visa Nhật chuyến này), nên tạm tính là thời điểm xin Visa Mỹ cho tháng 07/2019, cả nhà đã có Visa và đã đi Nhật Bản.

Mình quan ngại nhất vấn đề #2 hỏi ở trên là khi apply vào dịp hè năm sau, việc xét Visa cho 3 đứa nhóc nhà mình có bị khó khăn gì ko?

Nhờ các bạn cho thêm nhiều lời khuyên giúp ah!!! Cám ơn!!! ???

(mình post lại do hình như diễn đàn vừa upgrade, mất bài post trưa nay)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,950
Latest member
tentacoin11
Back