What's new
có thể công ty mời em là công ty uy tín, c thấy đúng là nhiều khi failed lâu quá rồi nên nó cũng chả quan tâm nữa hay sao á, c cũng failed cách đây 2 năm thấy nó cũng k đá động gì tới, hình như EMS nó sẽ gửi về địa chỉ lúc em khai online á nên nó k hỏi lại nữa, lúc đi giao có người sẽ gọi đt cho xác nhận lần nữa e ở SG hay ở đâu chắc 1,2 ngày nữa là sẽ nhận được pp thôi ^^ chúc mừng e nhé

Mình thắc mắc mấy câu sau khi làm thủ tục xin Visa Mỹ
-Làm cách nào để chứng minh cho CO biết mình có lịch sử đi du lịch tốt, trong khi DS 160 không có chỗ nào cho ghi ra và khi phỏng vấn chưa chắc được hỏi để nói? Trong khi form xin Visa các nước khác bắt liệt kê những nơi đi du lịch trong 5 năm gần nhất thì hồ sơ Mỹ hoàn toàn không có
Mình có cuốn passport (cũ) có đầy mộc trong suốt 10 năm, dự định sẽ để lên trên passport (mới), hy vọng CO cầm lên ngó nhưng đọc review 1 số bạn trong topic thì có khi họ chả buồn xem nữa.

-Làm cách nào để chứng minh công việc của mình ổn định? Trung bình mình làm việc tại 1 cty 4,5 năm mới thay đổi; tuy nhiên cty hiện tại mình đang làm việc thì mới làm được <6th. Trong DS 160 chỉ có mỗi 1 chỗ hỏi "Thời gian bắt đầu công việc hiện tại", nếu nhìn vào hồ sơ mình thì tưởng mình làm việc vài ba tháng rồi nhảy nhưng thật sự ko phải vậy, chỉ tình cờ thời điểm mình có ý định đi du lịch Mỹ rơi trúng lúc mình vừa đổi công việc mới :(

-Trong DS 160 mình khai đi 5-7 ngày, giả sử lúc đi thật, mình kéo dài tới 10-12 ngày (chắc chắn không lâu hơn) thì có bị xem là có vấn đề, sau này khó xin Visa không ạ?
Nhờ các bạn tư vấn giúp mình với.

Khi nao can CO se hoi Pp va nhung giay to can thiet khac cua ban.
Noi chung trong DS 160 CO co hon 60% quyet dinh ve viec cap visa cho nguoi xin roi.
Neu ban o lai khong lau qua thi viec xin visa lan sáu khong van de gi. Luc lam immigrant o phi truong ban nen noi dung so ngay ma ban o My.

Mình thắc mắc mấy câu sau khi làm thủ tục xin Visa Mỹ
-Làm cách nào để chứng minh cho CO biết mình có lịch sử đi du lịch tốt, trong khi DS 160 không có chỗ nào cho ghi ra và khi phỏng vấn chưa chắc được hỏi để nói? Trong khi form xin Visa các nước khác bắt liệt kê những nơi đi du lịch trong 5 năm gần nhất thì hồ sơ Mỹ hoàn toàn không có
Mình có cuốn passport (cũ) có đầy mộc trong suốt 10 năm, dự định sẽ để lên trên passport (mới), hy vọng CO cầm lên ngó nhưng đọc review 1 số bạn trong topic thì có khi họ chả buồn xem nữa.

-Làm cách nào để chứng minh công việc của mình ổn định? Trung bình mình làm việc tại 1 cty 4,5 năm mới thay đổi; tuy nhiên cty hiện tại mình đang làm việc thì mới làm được <6th. Trong DS 160 chỉ có mỗi 1 chỗ hỏi "Thời gian bắt đầu công việc hiện tại", nếu nhìn vào hồ sơ mình thì tưởng mình làm việc vài ba tháng rồi nhảy nhưng thật sự ko phải vậy, chỉ tình cờ thời điểm mình có ý định đi du lịch Mỹ rơi trúng lúc mình vừa đổi công việc mới :(

-Trong DS 160 mình khai đi 5-7 ngày, giả sử lúc đi thật, mình kéo dài tới 10-12 ngày (chắc chắn không lâu hơn) thì có bị xem là có vấn đề, sau này khó xin Visa không ạ?
Nhờ các bạn tư vấn giúp mình với.
Nếu bạn chọn giới tính nữ thì sẽ ko có phần lịch sử du lịch.

Bạn có gì khai đó, Mỹ họ có nguồn check.

Các cao nhân giúp em với ạ. Case em là dự định đi business nhưng plan thay đổi nên không đi business nữa. Em muốn hỏi là em có thể dùng visa đó để nhập cảnh với lý do du lịch được không. Visa em cấp B1/B2 ạ.

Mấy hôm nay em cũng đọc banh hết các trang thông tin với cả các diễn đàn quốc tế, thấy mọi người bảo combined B1/B2 thì không vấn đề gì nhưng em vẫn lo. Nhưng thật là lịch business đã thay đổi, thay vì đi 16/9 như dự định thì dời đến cuối tháng 9 mà lúc đấy em phải ở nhà không đi được.

Mình xin cập nhật "thư viện" câu hỏi để mọi người tham khảo:

C.O: Xin chào!
Tui: Xin chào! Good morning!
-> chuyển qua nói tiếng Anh.

C.O: Vc bạn đi Mỹ để làm gì?
Tui: Vc tui đi du lịch.

C.O: Tại sao là Mỹ?
Tui: Ah, vc tui đi kỷ niệm xx năm ngày cưới. Bọn tui định trải nghiệm mùa thu ở New York, công viên trung tâm (NY Central Park)...

C.O: Vc bạn đi theo tour hả?
Tui: Ah ko. Bọn tui tự sắp xếp chuyến đi.

C.O: Bạn làm công việc gì?
Tui: Tui làm abc, xyz... (trả lời đúng cv thực tế, giống như khai trong form DS-160)

C.O: Vc bạn có con không?
Tui: Vc tui có 3 nhóc, nhưng bọn chúng đang kẹt đi học, nên ko đi cùng chúng tôi đợt này.

CO: Gõ máy cọc cọc khoảng 30 giây...
C.O: Chúc anh chị có chuyến đi tốt đẹp!
(thẩy 2 PP vào khay đằng sau)
Vc tui: Cảm ơn! Chúc một ngày vui vẻ!

Phỏng vấn 5 câu. Mất khoảng 2-3 phút. Gọn gàng!

Mình chuẩn bị nộp xin Visa cho 2 vc, nhờ các bạn tư vấn giúp:

1. Thời hạn cấp Visa trung bình là 12 tháng? và Multi-entries?
  2. Nộp xin Visa từng đợt cho 2vc, sau đó là cho các con, có bị ảnh hưởng đến xét Visa cho các con ko?

Tình huống:

• 2vc mình định đi ngắm mùa thu ở New York và Boston vào cuối tháng 10/2018, 9 ngày. Đang lịch học, nên các con (3 đứa) ko đi cùng được;
  • Tháng 07/2019, dự định cả nhà 2vc+3 nhóc có chuyến đi hè Canada + Mỹ 3 tuần.

Profile:

• 2 vc công việc ổn định. Thu nhập khá, chính yếu từ chồng. Cả hai vc đã đi Châu Âu (Pháp, Ý, Thuỵ Sĩ), Nhật Bản, Hongkong, Sing... phần lớn tự đi;
  • 3 đứa con: đa phần đi khu vực ĐNA (Sing, Malay, Thai); riêng đứa út đi cùng ba mẹ ở Châu Âu và Nhật Bản. Plan tháng 01/2019 là cả nhà đi Nhật Bản (chưa apply Visa Nhật chuyến này), nên tạm tính là thời điểm xin Visa Mỹ cho tháng 07/2019, cả nhà đã có Visa và đã đi Nhật Bản.

Mình quan ngại nhất vấn đề #2 hỏi ở trên là khi apply vào dịp hè năm sau, việc xét Visa cho 3 đứa nhóc nhà mình có bị khó khăn gì ko?

Nhờ các bạn cho thêm nhiều lời khuyên giúp ah!!! Cám ơn!!! ???

(mình post lại do hình như diễn đàn vừa upgrade, mất bài post trưa nay)

Một số kinh nghiệm bản thân rút ra sau khi hoàn tất việc xin-cấp Visa đi Mỹ:

1. Đọc kỹ quy trình làm hồ sơ
2. Khai kỹ, chuẩn thông tin trong form DS-160;
3. NÊN chuẩn bị các giấy tờ/ chứng từ chứng minh: (i) mình sẽ quay về; (ii) khả năng tài chính cho chuyến đi

Việc chuẩn bị tốt sẽ giảm thiểu rủi ro mà một số bạn cho rằng là "cảm tính"!

Cho em hỏi em có visa lần đầu đi 3 lần .
Lần 1 6 ngày theo tour
Lần 2: 45 ngày
Lần 3 : 30 ngày
Đi du lịch thiệt á
E đang gửi đi renew visa, Vậy em visa renew có nguy cơ cao rớt ko ? Do đi nhiều và ở lâu quá. Thấy dịch vụ nói em sẽ bị kêu pvan lại đang buồn quá :(
Nếu rớt thì bao lâu pvan lai đc ạh ?

Mọi người ơi cho em hỏi về nội dung kê khai form visa ạ!
Em đang khai forrm DS 160 du lịch tự túc, em có họ hàng (Em cùng cha khác mẹ với bố - Không phải immediate Relatives với em) là thường trú nhân ở Mỹ. Khi qua đấy em không có kế hoạch vào thăm vì không có thời gian.
Trường hợp của em ở mục US Contact detail có cần khai địa chỉ họ hàng em ở Mỹ không ạ? Em định khai hostel nơi mình đặt phòng!

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,114
Latest member
vaota88
Back