What's new
Mn cho mình xin kinh nghiệm với. Mình mới phỏng vấn visa du lịch Mỹ nhưng bị rớt dù hồ sơ mình tốt (đã đi du lịch nhiều nước phát triển, cviec ổn định). Mình dự định tháng 4 đi với nhóm bạn 3 đứa nữa mà 3 đứa kia đậu rồi. Có mình rớt thôi. Vậy phải làm sao để cải thiện hồ sơ, mình có thể nộp lại xin visa vào tháng 2 không? Mình cảm ơn
Visa Mỹ mà, khó nói lắm, cũng ko phải ai lịch sử vi vu tốt đều pass đâu :)

Bạn xem lại khi khai đơn có gì chưa rõ ràng ko, vì khi LSQ duyệt đơn thì đã quyết định ~80% của việc đậu hay rớt rồi, bước PV chỉ khẳng định lại việc bạn đã khai cái gì trên đơn thôi.

Giờ thì đằng nào cũng mất tiền 1 lần, cứ làm thêm lần nữa đi bạn, cũng chứng tỏ cho LSQ thấy là bạn rất thích du lịch Mỹ nên mới re-apply, lúc PV thì xoáy vào các điểm nổi tiếng ở Mỹ mà bạn muốn đến thăm 1 lần trong đời, và chơi xong thì quay về VN cày tiếp (nên công việc tốt và làm lâu dài ở 1 cty cũng là 1 điểm cộng), và khai lại thật kỹ nhé nếu pass thì quá tốt, còn ko thì đi chơi nước khác êy, TG bao la nhiều chỗ đẹp lắm.

Good luck!

Mọi người cho mình hỏi khi đến phỏng vấn thì ĐSQ yêu cầu đem theo ảnh 5cmx5cm chụp trong vòng sáu tháng gần đây.
Mình apply form DS-160 từ tháng 3 nhưng lịch phỏng vấn là giữa tháng 11. Trong trường hợp này thì ảnh chụp hồi tháng 3 khi attach online vào DS-160 có được chấp nhận không vì đã quá 6 tháng kể từ lúc chụp.
Hay là mình phải chụp ảnh và đem cái mới gần nhất?
Cảm ơn mọi người nhiều.

Mọi người cho mình hỏi khi đến phỏng vấn thì ĐSQ yêu cầu đem theo ảnh 5cmx5cm chụp trong vòng sáu tháng gần đây.
Mình apply form DS-160 từ tháng 3 nhưng lịch phỏng vấn là giữa tháng 11. Trong trường hợp này thì ảnh chụp hồi tháng 3 khi attach online vào DS-160 có được chấp nhận không vì đã quá 6 tháng kể từ lúc chụp.
Cảm ơn mọi người nhiều.

Nên chụp thêm hình mới đi bạn, xong khi nào đi PV thì mang cả 2 kiểu hình và giải thích (nếu cần)

Mà nếu hình trong đơn rõ rồi thì họ cũng ko cần hình bạn mang theo đâu. Họ dặn mang theo phòng hờ thôi.

Last edited:
Mình muốn hỏi: từ SFO bay nội địa tới Seattle có phải nhận hành lý checkin lại cho chuyến bay xuất cảnh kế tiếp ko ạ hay hãng bay tự chuyển giúp mình

Attachments

428.5 KB · Views: 57
Cảm ơn mọi người nhiều.
Năm 2018 mình PV xong thì anh PV mình chỉ giữ lại PP, trà lại hình cho mình mang về

Nên chụp thêm hình mới đi bạn, xong khi nào đi PV thì mang cả 2 kiểu hình và giải thích (nếu cần)

Mà nếu hình trong đơn rõ rồi thì họ cũng ko cần hình bạn mang theo đâu. Họ dặn phòng hờ thôi.
Năm 2018 mình PV xong thì anh PV mình chỉ giữ lại PP, trà lại hình cho mình mang về
Cảm ơn 2 bạn. Ảnh thì lúc mình attach vào form DS-160 thì hệ thống đã chấp nhận rồi, chắc mình chỉ đem theo ảnh đã chụp đợt đó đi để dự phòng.
Cho mình hỏi thêm là theo kinh nghiệm của các bạn thì các hồ sơ giấy tờ hỗ trợ thì nên mang theo những loại gì à?

Cảm ơn 2 bạn. Ảnh thì lúc mình attach vào form DS-160 thì hệ thống đã chấp nhận rồi, chắc mình chỉ đem theo ảnh đã chụp đợt đó đi để dự phòng.
Cho mình hỏi thêm là theo kinh nghiệm của các bạn thì các hồ sơ giấy tờ hỗ trợ thì nên mang theo những loại gì à?
Bạn nên mang theo những giấy tờ gì hỗ trợ thêm cho các thông tin bạn đã khai trong đơn và mục đích chuyến đi (ví dụ như bạn đã khai đã or đang làm cho cty abc thì mang theo HDLĐ, namecard,... bạn khai đi du lịch thì mang theo pp cũ có dán nhiều visa,... rồi nếu trả lời tui đi du lịch thì kể vài 3 điểm du lịch nổi tiếng ở Mỹ mà bạn mong muốn đến,... ),
Cũng khó nói rõ do cũng ko biết bạn đã khai trong đơn ntn.
Chỉ lưu ý là bạn nên nhớ thật kỹ những thông tin đã khai trong đơn, chứ ko nhớ rõ hay chỉ mơ hồ hay nhờ ai khai giúp rồi ra bị hỏi 1-2 câu ấm ớ thì nguy hiểm à, chúc bạn may mắn nhé!

Mình muốn hỏi: từ SFO bay nội địa tới Seattle có phải nhận hành lý checkin lại cho chuyến bay xuất cảnh kế tiếp ko ạ hay hãng bay tự chuyển giúp mình
Này là bạn phải hỏi rõ hãng bay cho chắc ăn nhé, vì theo lịch bay như này thì bạn phải nhập cảnh vào Mỹ ở phi trường SFO, và việc nhập cảnh thì mất thời gian đấy, 1 tiếng 15p thì có khi chưa đủ cho việc nhập cảnh nếu giờ đó đông khách, nên ko đủ cho bạn chạy đâu, nếu còn phải lấy thêm hành lý rồi làm thủ tục nội địa nữa thì tèo à, phải trên 3 tiếng cho chắc đi.

cả nhà ơi cho mình hỏi :
  • mình làm công ăn lương thấp, làm cố định 1 chỗ trên 7 năm có bảo hiểm, không có bds, có mỗi cuốn sổ tkiem trên 700tr.mình độc thân - mình thuộc nhóm lgbt ( bồ mình ở xì phố ).hộ khẩu mình cùng địa chỉ với mẹ ( sáng qua mẹ ở, tối về ngủ bên nhà 3 ),mình từng đi du lịch vài nước với mẹ mình, cả 2 mẹ con đi pháp đức,đã có visa du lịch 3 năm úc.
  • mẹ mình chỉ nội trợ cho thuê nhà cũng đủ sống, k có đứng tên tk ngân hàng nào hết.kết hôn với dượng được 7 năm. Dượng k làm gì hết và cũng k có tài sản ( con của dượng nuôi ).
  • ba mình - dạng li dị,mới lấy visa thăm thân ( chị họ bảo lãnh qua chơi ), trong câu phỏng vấn cuối - tao còn đứa con út đang ở chung nhà với tao. thế là cấp visa.ăn tết xong mới đi chơi.
  • anh mình xưa đi du học, cũng câu phỏng vấn em mày đang làm gì ? em tao đang đi làm chung với 3 tao. ổng yêu ai chả biết- tình trạng hôn nhân còn ở tới giờ trên 7 năm.có tịch bên đó, chưa nhà, đang ở ké nhà chị, đi làm công.tết này dự định về chơi và dẫn 3 mình đi qua đó chơi.
  • mình thì dự tính đi du lịch mỹ dịp hoa anh đào tháng 4 hoặc hè theo tour với mẹ mình - k ghé thăm thân vì rất phiền ( ngta còn đi làm ai rảnh dắt đi, có tiền thì đi tour ) . k biết khả năng đậu cao k vì mình lương tèo + chế độ độc thân.

Sáng nay 21/11/2022 mình vừa phỏng vấn visa du lịch ở Hà Nội lúc 8:40- đầu tuần khá đông, đứng ríu rít vào nhau. Từ sớm đến 10h kém có đúng ô của CO người châu Á đeo vòng tay.
Mình sn 81 độc thân, làm phó giám đốc 1cty cổ phần, đã từng trượt 2 lần 2016 và 2017
- 2016 mới đi châu Á
-2017 đi thêm Nhật , úc.
Sau đó mình cải thiện đi thêm châu Âu 2 lần , Anh, Canada, Hàn, Đài.
Mình có nhược điểm là run bần bật lúc trả lời, nên trước khi pv hôm nay mình có tự luyện trả lời.
Sáng nay mình được hỏi đúng 2 câu
- Mục đích anh sang Mĩ làm gì?
Câu này mình k nghe rõ 2 lần nên mình phải hỏi lại 2 lần liền.
Trả lời tôi đi du lịch, tôi đăng ký đi tour của công ty ABC 3 thành phố Los- San- Las 7 ngày 6 đêm.
- Anh làm cv gì?
Tôi làm pgd công ty bcd, tôi đã làm ở đây 12 năm và đang nắm giữ 30% cổ phần của công ty.
Vừa dứt xong thì anh CO visa của anh đã được cấp.
Mình trả lời trôi chảy nhưng hơi run.
Xong mình cảm ơn và đi về.
Ps: có 1 anh bạn xếp hàng từ ngoài cửa ban đầu đứng sau mình về sau cố chen lên vượt sau lúc scan mã Ds160, thái độ nhớn nhác và nhìn mọi người pv, rồi rơi giấy tờ, mình đoán bạn này chắc chắn sẽ truợt, y rằng.
Nên các bạn xếp hàng đừng có chen lên trên làm gì.
Mình còn ghi ra giấy gần 20 câu hỏi rồi luyện trả lời để nắm rõ thông tin, mục đích là ko để cái đầu rỗng và lấp đầy thông tin, kể cả run vẫn ok nhé.
Vậy là sau 5-6 năm rớt 2 lần mình mới dám xin lại sau khi cảm thấy hồ sơ vững, mình cũng lội hơn 100 trang ở đây để đọc chia sẻ của mn, cảm ơn mn và chúc tất cả may mắn nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back