What's new
Re: Visa vào Mỹ

Hôm nay em cũng vừa có visa xong ạ, lịch hẹn 7h30 làm vc nhà em đặt báo thức từ 5h30, chạy ù đến LSQ Mỹ ở HCM thấy xếp hàng dài lắm cũng phải ráng đợi.

Đợi mãi đến 11h30 họ bảo chuyển những hồ sơ còn lại lên buổi chiều, trong buổi sáng e thấy các em đi du học đa số pass, những cụ già đi thăm con bị vặn vẹo đủ thứ, kể sơ qua trường hợp cụ này cho các anh chị nghe ạ

Viên chức Mỹ ( VCM ) : Chào cô, cô qua mỹ làm gì?
Cụ già ( CG ) : Tôi sang nuôi con gái mới đẻ.
VCM : Cô đi bao lâu ?
CG : Một năm
VCM : Sao cô đi lâu vậy?
CG : Sang chăm cho cháu nó cứng rồi về
VCM : Xin lỗi, cô đi quá lâu không chứng minh sẽ quay về

Lúc này cụ bắt đầu luýnh quýnh hết cả lên vì thấy VCM bắt đầu viết lên giấy A4 rồi.
CG : Thế thôi cho tôi đi mấy tháng cũng dc
VCM : Lúc nãy tôi hỏi cô bảo đi một năm, bây giờ cô nói vậy tôi không tin, xin lỗi cô.

Đếm sơ hôm nay cũng gần 200 truong hop phỏng vấn, kinh thật. Vc em đi ăn trưa xong vào lúc 1h họ đang chuẩn bị làm việc. May mắn thay cửa số 3 gọi số của mình, chỉnh chu quần áo tí tự tin đứng trước mặt một anh da trắng râu quai nón cực đẹp giai tuy hơi béo một chút.....

VCM : Chào em, hai em là gì của nhau ?
Minh : Tụi em là vợ chồng
VCM : Em đi mỹ làm gì
Minh : Em đi du lịch ah
VCM : Em đi bao lâu ?
Minh : 10 ngày
VCM : Em đã đi nước ngoài chưa ?
Minh : Nhiều rồi ạ
VCM : Đi nước nào rồi
Minh : Hàn quốc, Úc, hông kông, Thái Lan
( đến lúc này anh ấy lật passport ra, suy nghĩ một hồi quay ra hỏi em )
VCM : Em làm nghề gì
Hang : Em kinh doanh thiết bị viễn thông ạ
VCM : còn chồng em ?
Hang : Too
VCM : Hai em co nguoi thân ở Mỹ và có ý định tìm trường hay việc làm ở Mỹ không ?
Hang & Minh : No
VCM : Tôi sẽ cấp visa cho hai em, nếu hai em ở lại mỹ quá lâu và không quay về tôi sẽ không bao giờ cấp visa cho gia đình em, bất kì ai đến Mỹ nữa
Hang & Minh gật đầu lia lịa

Hỏi vc em cũng khoảng hơn chục câu đấy ạ, nói sơ về bản thân em sinh năm 89, chồng sinh năm 84, hai vc mở cty cỏn con kinh doanh máy tính điẹn thoại , chỉ dc cái có tinh thần thích du lịch nên pp nhiều dấu lắm ạ, đây có lẽ là 1 phần tạo nên sự quyết dịnh của Viên chức mỹ.

Còn bây giờ e đang háo hức xem thời giạn visa cho dc bao lâu để còn sắp xếp thời gian để đi, lúc nói chuyện luon nhìn vào mắt họ, tự tin và chắc chắn rằng mình ko hề muốn ở lại mỹ họ sẽ cấp visa cho mình thôi.
Một lưu ý nho nhỏ về trang phục nên mặc lịch sự một chút, tóc tai gọn gàng sẽ dc ưu điểm ngay lần gặp mặt.

Chúc những ai đang ấp ủ visa mỹ sẽ thành công .!

Các bác cho hỏi thăm là đã có ai là sỹ quan quân đội apply visa Mỹ chưa và tình hình là như thế nào? Lúc apply thì sử dụng hộ chiếu công vụ hay bằng hộ chiếu phổ thông?

Các bác cho hỏi thăm là đã có ai là sỹ quan quân đội apply visa Mỹ chưa và tình hình là như thế nào? Lúc apply thì sử dụng hộ chiếu công vụ hay bằng hộ chiếu phổ thông?

Có anh Nguyễn Chí Vịnh, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng vừa đi Mỹ, kg cần apply visa và 100% là sử dụng Hộ chiếu công vụ. :)):)):))

Nhầm to rồi bạn ơi, hàm Thứ trưởng thì chắc chắc là phải apply visa rồi. Mà không đại diện cho Nhà nước (tức là chỉ đại diện Bộ) thì cũng chỉ được B1/B2 hoặc cùng lắm là G thôi nha, chắc không được A1/A2 đâu. Mình chỉ muốn hỏi là khi apply thì sẽ dùng hộ chiếu nào cho thuận tiện thôi? Vì đối với Mỹ thì APEC, hộ chiếu ngoại giao và công vụ hay phổ thông không nói lên điều gì cả.

Last edited:

Các anh chị cho em hỏi,em dự định tháng 9 này qua Mỹ du lịch,sẵn đó qua thăm 1 người bạn của ba em,em chỉ cần ở nhà của chú ấy trong thời gian ở Mỹ thôi,chứ cũng ko cần chú ấy bảo trợ tài chính gì hết,vậy thì chú ấy phải chuẩn bị giấy tờ gì ạ?em xin cám ơn mấy anh chị nhiều

Các anh chị cho em hỏi,em dự định tháng 9 này qua Mỹ du lịch,sẵn đó qua thăm 1 người bạn của ba em,em chỉ cần ở nhà của chú ấy trong thời gian ở Mỹ thôi,chứ cũng ko cần chú ấy bảo trợ tài chính gì hết,vậy thì chú ấy phải chuẩn bị giấy tờ gì ạ?em xin cám ơn mấy anh chị nhiều

Không cần chứng minh vì k có gì liên quan cả.
Bạn chỉ cần điền vào địa chỉ lưu trú trong tgian bạn ở US là địa chỉ đó thôi.

Không cần thư mời của chú đó luôn hả anh (chị) Peccovn?

Theo kinh nghiệm của mình thì những lá thư mời nếu có cũng chưa chắc viên chức mỹ họ sẽ xem và dựa vào đó để cấp visa cho bạn , bởi vì họ chỉ có vài phút để quyết định việc cấp visa. Trước tiên họ sẽ hỏi bạn đi mỹ làm gì, sau đó sẽ lật từng trang passport ra xem bạn đã đi nước ngoài nhiều chưa, hoặc đã dc những nước phát triển cấp visa chưa, nếu passport của bạn nhiều dấu lắm visa hiển nhiên họ sẽ mau chóng quyết định việc cấp visa cho bạn ( đối với truong hop di du lịch )

Lần đầu tiên minh đi pv mang sổ đỏ sổ tiết kiệm cho lắm vào nhưng vẫn rớt đấy thôi. Họ ko quan tâm bạn có những gì, chỉ cần chứng minh 1 điều rằng bạn có tiền đi du lịch nhiều nước phát triển và quay về việt nam thì họ sẽ tin rằng bạn đến mỹ và cũng sẽ quay về.

Lần 2 sau khi đi hàn quốc và úc về mình xin lịch hẹn pv lần 2 thế mà chỉ cần nhìn vào passport và hỏi vài câu thì viên chức mỹ cấp visa luôn cho vc mình, hạn 1 năm multi entries luôn.

Thế cho nên mình nghĩ rằng xin visa mỹ là dễ nhất luôn đó, khỏi nộp giấy tờ lằng nhằng gì cả bởi chính khi bạn dc cấp visa úc chẳng hạn, lúc đó lsq úc đã xem xét rất kĩ những giấy tờ đó mới cấp visa cho bạn thì Mỹ chỉ cần dựa vào visa úc mà quyết định thôi.

Aniway chúc bạn may mắn có dc visa .

Hihi,e cám ơn chị Hangdoan nhiều lắm ạ,e cũng may mắn có dc visa Châu Âu,Hàn và Úc,visa Úc thì mới đi hồi đầu tháng 7 này,nhưng cũng hồi hộp lắm,vì e và em gái em cũng còn khá trẻ,25t và 20t,có sổ đỏ đứng tên 2 chị em,tài khoản ngân hàng thì cũng kha khá nhưng việc làm thì chỉ là phụ giúp việc kinh doanh của gia đình,nhiều người nói là khả năng có visa thấp vì không có gì ràng buộc để đảm bảo là sẽ quay về VN,nhưng thôi kệ,cứ thử đi pv xem vận may như thế nào,hy vọng kà sẽ gặp may mắn :)

Hihi,e cám ơn chị Hangdoan nhiều lắm ạ,e cũng may mắn có dc visa Châu Âu,Hàn và Úc,visa Úc thì mới đi hồi đầu tháng 7 này,nhưng cũng hồi hộp lắm,vì e và em gái em cũng còn khá trẻ,25t và 20t,có sổ đỏ đứng tên 2 chị em,tài khoản ngân hàng thì cũng kha khá nhưng việc làm thì chỉ là phụ giúp việc kinh doanh của gia đình,nhiều người nói là khả năng có visa thấp vì không có gì ràng buộc để đảm bảo là sẽ quay về VN,nhưng thôi kệ,cứ thử đi pv xem vận may như thế nào,hy vọng kà sẽ gặp may mắn :)

Oh xin lỗi em cũng chỉ mới 23 tuổi thôi ạ, vc mình chưa có dịp đi châu âu, chỉ mới lượn dc hàn va úc thoi. Theo mình bạn cứ nên thử xem sao vì lần đầu khi mình rớt họ có nói lí do là chưa đi những nc phat triển, 6 tháng sau mình đi dc 2 nước đấy rồi quay về pv vẫn dc đấy. Cố lên, tinh thần là cái quan trọng nhất phải luôn có.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,124
Latest member
engulam8
Back