What's new
@monster :
Em apply visa công tác chẳng ghi ngành nghề gì cả, phần mục đích chuyến đi thì em ghi theo như hướng dẫn của công ty em ở bển.

Em vừa ra ốp nộp lệ phí visa 131$ ở citibăng rồi. Giờ em chỉ chờ em FEDEX mang thư mời gốc đến cho em để tuần sau em đi pv thôi.

À mà mấy đồng nghiệp của em bên kia hỏi book vé chưa thì em bảo chưa chờ kết quả pv rồi tao book, cuối câu em đùa để cái này :) -D). Thế là chúng nó tức tốc giả nhời ngay :
QTE
better no funny remarks… they have a zero tolerance for any kind of jokes.
Good luck!
UNQTE

Các bạn căng thẳng quá, em mà không sang được chắc các bạn ý cũng phiền. Haha

Tớ vừa xin xong visa tuần trước. Kinh nghiệm cá nhân của tớ như thế này:
- Ngoài những thứ bắt buộc phải có thì vẫn nên đem đủ các giấy tờ chứng minh mình sẽ quay về VN. Trong trường hợp của bạn ngoài giấy khai sinh của con thì chắc cũng nên đem giấy đăng ký kết hôn nữa. (Bạn chắc cũng phải khai cả form 157, nhưng hình như nhân viên phỏng vẫn cũng không care lắm đến cái form đấy)
- Check lại xem đã ký đầy đủ ở tất cả những chỗ cần ký chưa - để tránh bị lộn lại cuối hàng khi nộp hồ sơ.
- Khi đi phỏng vấn vẫn vác cặp có laptop ...vv bình thường, chẳng phải gửi đồ gì cả. Tuy nhiên hồ sơ thì tớ cho vào 1 phong bì plastic, nếu có nhiều thứ giấy tờ quá thì in thêm 1 cái list các thứ giấy tờ trong hồ sơ.
Có lẽ chỉ thế, vì tớ thấy nếu có giấy mời đi công tác từ bên kia, hầu như họ chẳng hỏi gì cả, chỉ hẹn hôm sau lên lấy visa thôi.

Các bác cho mình hỏi tý là có cần chú ý gì trong việc lựa chọn ngôn ngữ phỏng vấn không. Chọn tiếng Anh có thêm tý lợi thế nào không, hay chọn tiếng Việt có làm giảm cơ hội được cấp Visa của mình không?

Thanksss!

Phòng lãnh sự Mỹ thì bác bật nhạc nào nó chả nhẩy. Trên site họ cũng ghi rõ rồi đấy bác, bác có thể nói tiếng Anh với họ, hoặc tiếng Việt cũng được vì họ có phiên dịch.
Trước em hay gặp 1 ku Tây nói tiếng Việt gần = mình lê la khắp bia hơi, Apocalypse... hóa ra nó làm trong sứ quán Mỹ mới kinh.
Lịch phỏng vấn của em là trong tuần này, em sẽ báo cáo cụ thể tình hình với các bác ạ. :)

Các bác cho mình hỏi tý là có cần chú ý gì trong việc lựa chọn ngôn ngữ phỏng vấn không. Chọn tiếng Anh có thêm tý lợi thế nào không, hay chọn tiếng Việt có làm giảm cơ hội được cấp Visa của mình không?

Thanksss!

Nếu pác đi công tác, mà lại biết tiếng Anh thì tốt nhất là chơi TA với tụi nó, vì nhiều khi nói tiếng Việt cái người phiên dịch không thể nào nói đúng 100% cái ý mình muốn nói cả, với lại nhiều khi nó hỏi văn lại: thế mày đi công tác tại Mỹ mà ko biết TA hả?? lúc ấy trả lời lại mệt lắm, nhiều khi trả lời lại nó lại ko hợp logic nữa thì chuối lắm.

Thanksss!

Cái này tuỳ vào mục đích chuyến đi của mình mà chọn cho hợp lý, ví dụ như sang đi học hay đi công tác với tư cách nhân viên thì phải biết tiếng Anh ngon rồi, còn đi kiểu ông chủ như cvn thì phỏng vấn bằng tiếng Việt cũng có sao đâu =))

Btw, hôm thứ sáu vừa rồi tớ cũng đi xin visa Mỹ vì cái cũ hết hạn 1 năm,phải lấy hẹn trước cả hơn tháng trời, visa tớ xin thì chỉ là loại shopping visa thôi, giấy tờ mang theo chỉ nhõn có cái form 156 và 157 với cái hoá đơn trả tiền, vào đến nơi câu đầu tiên nó hỏi là sao visa cũ lại chỉ có hạn 1 năm, đáng nhẽ phải 10 năm chứ ? Tớ bảo rằng tớ éo biết, chính chúng mày cấp mà con hỏi tao là dư lào ? Anh chàng kia lại tự trả lời: hay cái đứa cấp cho mày lần trước thấy pasport của mày là VN nên chỉ cho 1 năm cũng nên. Túm lại là nó chả hỏi gì thêm câu nào ( đi đâu, làm gì, thăm ai, ở đâu ... ) và cho visa 10 năm lần này. Giá lần trước nó cho dài hạn luôn có phải là mình tiết kiệm được 131$ tiền visa + 8.55$ tiền lấy hẹn online + 8$ tiền phong bì, tem để nó gửi passport về tận nhà không. Đúng là chó cắn áo rách, ts quân bóc lột! hố hố hố

@Anh Già :
Sứ quán Mỹ ở Gia Nã Đại nó thịt bác 8.55$ tiền lấy hẹn online à? :D
Sứ quán Mỹ ở Hà Nội nó bo cho em khoản đấy, còn tiền gửi chuyển phát nhanh passport về tận nhà (nếu em qua phỏng vấn) :) là 25k-40k đồng.

À để tớ kể thêm chuyện này nữa, là khi vào trong Lãnh sự của chúng nó ở chỗ tớ thì phải nộp hồ sơ rồi nó đưa cái số rồi cho ngồi đợi, đến khi gọi vào phỏng vấn thì chúng nó đọc số gọi vào, câu đầu đọc bằng tiếng Anh, câu sau đọc bằng tiếng ...Tàu (chứ không phải tiếng Pháp - là 1 trong 2 ngôn ngữ chính thức ở đây) Thế mới suy ra là phỏng vấn bằng tiếng gì chả quan trọng, miễn là phù hợp với mục đích chuyến đi và để họ tin tưởng rằng mình sẽ quay về, chứ có phải phỏng vấn xin việc đâu mà nhất thiết tiếng Anh phải làu làu :))

@Anh Già :
Sứ quán Mỹ ở Gia Nã Đại nó thịt bác 8.55$ tiền lấy hẹn online à? :D
Sứ quán Mỹ ở Hà Nội nó bo cho em khoản đấy, còn tiền gửi chuyển phát nhanh passport về tận nhà (nếu em qua phỏng vấn) :) là 25k-40k đồng.

Thế nên tớ mới chửi ts chúng nó, hố hố hố, mà đã hết đâu, khi vào bằng đường bộ chúng nó còn thịt của tớ 6$ cho cái form I-94 có giá trị mỗi 6 tháng :T

Cám ơn các bác một mớ! Đọc các bác viết em suy ra là nếu ko biết tiếng Anh thì chả sao, dưng nếu mà nhỡ có chót biết tiếng Anh thì nên nói bằng tiếng Anh để tránh bị hỏi cắc cớ: mày sang công tác mà ko biết tiếng Anh à? ;)

Còn một câu nữa em hỏi lại cho chắc là nếu mình transit qua sân bay Mỹ thì có cần visa transit không?

Số là em sẽ bay qua Mỹ, vào Mỹ làm việc dăm hôm rồi bay tiếp sang Nam Mỹ. Thía là cái Visa Mỹ single entry nó hết hiệu lực phỏng ạ? Dưng mà lúc về em lại muốn bay về lại Mỹ (LA) để rồi bay về Hà nội. Tức là em phải transit ở sân bay Mỹ. Tất cả các nước em đã từng transit thì đều OK cả, ko cần Visa transit riêng. Nhưng riêng anh Mỹ này thì thấy bác Anh Già bảo nó ko cho transit nếu không có Visa còn hiệu lực (hoặc visa transit riêng). Em hơi lo vụ này. Tìm trên trang web của sứ quán thì không có tý thông tin nào về vụ transit đó cả. Các bác có kinh nghiệm về vụ này mách em cái nhé!

Thanksss!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back