What's new

Visa du lịch Úc

Re: Kinh nghiệm xin Visa Úc (Phần 2)

Chào mọi người, đầu tiên là cảm ơn topic này mà mình đã nộp hồ sơ và đã đậu single entry 3 tháng. Đặc biệt là mình muốn cảm ơn chị thanhthuy rất nhiều.
Trường hợp của mình là nữ, độc thân, có bạn (trai) là du học sinh Úc, dự định đi vào tháng 07, từng đi Sin, Malay và Thái lan. Nhưng nhờ sự tư vấn của chị thanhthuy mà mình quyết định nộp những hồ sơ như sau và đã đậu visa chỉ sau 1 tuần:
1. Form 1419+tờ khai nhân thân: mình khai đi 1 mình, không có bạn bè ở Úc.
2. Giấy khai sinh, hộ khẩu, chứng minh nhân dân, passport:photo công chứng ở phường (không dịch thuật gì cả)
3. Giấy xác nhận nghỉ phép trong khoảng thời gian mình đã khai trên form 1419, giấy xác nhận lương 3 tháng gần nhất (7tr/tháng chưa trừ BHXH) và vị trí chức vụ, loại hợp đồng lao động với công ty: mình dịch công chứng. CHÚ Ý LÀ MÌNH KHÔNG NỘP HDLD NHÉ. Ban đầu mình cũng phân vân, nhưng sau cùng không nộp, vì đọc kỹ trên checklist nó không yêu cầu. Còn bạn nào muốn chắc thì có thể nộp.
4. Vì mình trả lương bằng tiền mặt, nên mình photo công chứng sổ BHXH mở từ năm 2013, cũng là lúc mình làm ở công ty.
5. Photo đóng dấu sao y dấu công ty với bảng lương 3 tháng gần nhất như trên giấy xác nhận lương ở trên.
6. Giấy xác nhận số dư sổ tiết kiệm (xin ở ngân hàng)+photo công chứng sổ tiết kiệm.
7. Bản kê tài khoản tiền gửi ATM
8. Travel plan: mình làm plan đi Syd và Mel. Trong 3 trang giấy, trình bày sạch, đẹp, hợp lý.
9. Booking khách sạn và máy bay: không tốn đồng nào cả, chỉ cần có thẻ Visa. Lên Booking.com book phòng nào trả sau, không charge phí.
10. Thư giải trình
Quan trọng có lẽ là thư giải trình. Vì sao lương tao thấp mà tao có sổ tiết kiệm nhiều vậy, và những lí do mà tao sẽ quay lại VN (ở đây mình nêu 3 lí do).
Ở trong form 1419 có 2 câu mà mình nghĩ khá quan trọng là lí do visit và chi tiết cost of stay. Mình viết khá kỹ 2 câu này, và phải nêu được lí do hợp lí nhất. (Tại vì mình mới đi 3 nước sơ sơ ở ĐNA mà giờ lại xin đi tận Úc).

Hi vọng với bài tóm gọn này những ai có dự định đi sẽ đỡ bỡ ngỡ và phân vân khi nộp hồ sơ hơn.;);)
P/S: Mình ở Đà Nẵng, nên mình đã dùng lợi thế này để là 1 trong những reason return to VN. Nên ai ở ĐN có thể "lợi dụng" nhé :LL:LL.

Bạn nào đi úc nhiều cho mình hỏi mình lần đầu đi úc thăm thân được 3 tháng sau đó mình về nước khoảng bao lâu thì mình lại có thể xin visa lần 2 và lần 2 có khó không cảm ơn các bạn

Tiếng anh hết nha. Mình có inbox cho bạn mail ý. Có gì bạn mail hỏi mình cho tiện nhé.

Bạn nào đi úc nhiều cho mình hỏi mình lần đầu đi úc thăm thân được 3 tháng sau đó mình về nước khoảng bao lâu thì mình lại có thể xin visa lần 2 và lần 2 có khó không cảm ơn các bạn

Theo mình biết thì bạn không phải chờ để xin visa lần 2. Còn khó hay không thì không rõ vì mình cũng mới nộp được hơn 1 tuần. ?

Hi mọi người!

Em trình bày case của em, mong rằng mọi người có thể cho em ý kiến xem sao.

Tháng 11 vừa rồi em đã xin visa Pháp 1 lần nhưng bị rớt, nghĩ rằng năm nay sẽ xin lại. Nhưng bây giờ được tin chị họ của em đã có quốc tịch Úc, nên mon men vào đây xem mình có thể đi Úc thử trước không. Em dự định nếu được thì hè 2017 em sẽ xin visa. Mà giờ cứ tìm hiểu, hỏi thăm trước thử xem sao.

CÔNG VIỆC: Em làm công ty nhà nước nhưng luơng chỉ có 4tr5 thôi. Nên tính sẽ nhờ ba làm cho em cái HDLD. ( Công ty của ba là cty vệ sĩ k lớn lắm đâu). Lương tầm 7tr/ tháng. Mọi người nghĩ công việc của nhà nước nhưng luơng ít sẽ hay hơn. Hay công việc cty tư nhân nhỏ nhưng luơng cao hơn được 1 xíu.

TÀI CHÍNH: Có lẽ qua hè này sẽ nói ba mở cho cuốn stk chắc khoảng 100tr.

Em có 2 thẻ: 1 loại creadit tích góp đến đó chắc cũng sẽ được 30-50tr. 1 loại thẻ debit hạn mức 20tr

Em k có nhà cửa đất đai gì cả. Có thể lấy giấy tờ nhà của ba đứng tên được không?

Em sẽ nhờ chị họ em gửi thư mời về. Nhưng mà bình thường chị chỉ liên lạc vs ba em thôi. Ít khi nhắn tin vs em, hình ảnh có lẽ cũng k có. Nên làm sao chứng minh được quan hệ?

Passport em chỉ có đi Thái và Sing nhiều thôi. Nếu k bận gì thì hè này ba sẽ cho đi Hongkong chơi. Coi như PP k có gì mạnh, đã v còn có cái dấu lúc xin visa Pháp mà bị rớt. Em thì muốn đi nước nào thì chỉ có nghĩ về nước đó thôi. Vì nếu đi thêm Nhật hay Hàn để PP thêm điểm thì tức là sẽ phải dời chuyến đi Úc lại thêm 1,2 năm. Chờ k nỗi ???

Hay có thể hè năm sau em gái em sẽ xin du học ở Úc, khi đó nộp visa chung với nó. Với lí do là em tao lần đầu qua nứoc mày du học, nên tao đưa nó đi qua đó ở vài ngày cho em tao ổn định sẵn đi du lịch rồi tao về. Vậy k biết có được k nhĩ ?

Mọi người cho em ý kiến thử xem hồ sơ em như vậy nên bổ sung gì thêm?

Last edited:

Mình vừa nhận được visa sau 10 ngày, multiple entries. Mình đi lần 2. Lần đầu mình nộp mất 3 tuần mới có kq, bên ĐSQ cũng gọi điện hỏi mà lần này không thấy gọi hỏi gì cả cấp visa luôn.Tự nhiên yêu ĐSQ zị :)) Bạn nào muốn hỏi kn gì ib mình giúp đc gì thì mình giúp cho nha. ^^
À trường hợp của mình có bạn trai bảo lãnh. :)

Hi yogymelody,
Cho mình hỏi, lần thứ 2 xin visa, bạn xin cách bao lâu sau khi bạn về nước lần thứ 1 vậy?
lần đầu, mình đi t3, về lại t5. Rồi, cuối t5, mình lại xin visa tiếp đi vào t10... mình đang chờ kết quả...nên muốn hỏi thăm trường hợp của bạn..

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back