What's new

Visa du lịch Úc

Re: Kinh nghiệm xin Visa Úc (Phần 2)

Mình vừa nhận được email cấp visa: Single - 3 tháng. Hehe có là mừng rồi vì lỡ mua vé trước =)) và nộp sớm sợ bị ngâm :v... Trường hợp của mình là nộp online, lần trước mình có hỏi nhưng không có ai trả lời nên chia sẻ luôn.

Nói chung thì nộp online hay nộp hồ sơ giấy ở vfs cũng tốn tiền như nhau. VFS vẫn thu tiền phí dịch vụ y chang để lấy biometrics. Nhưng được cái phần hồ sơ linh động hơn, như trong trường hợp mình du lịch ngắn ngay thì hồ sơ ít hơn nộp giấy một chút. Trường hợp của mình so với nộp giấy thì bỏ bớt CMND, Hộ khẩu, Giấy xác nhận này nọ, Lịch trình... nhưng cái này tùy trường hợp mà hệ thống nó tự động hỏi những giấy tờ yêu cầu.

Sau khi nộp online và thanh toán thì sẽ nhận được email thông báo ra VFS lấy biometrics. Sau đó thì mình được request là có muốn nộp thêm giấy tờ nào nữa không? => Bắt đầu thẩm tra.

Thời gian chắc cũng như nộp giấy, được cái lỡ thiếu giấy gì thì mình có thể nộp online tiếp, nhưng may mà không được yêu cầu thêm gì nữa:
- 11/3: Nộp online và thanh toán. Sau vài phút nhận được email chạy ra VFS đúng 3g chiều, bị mấy chị bảo lần sau phải tới trước 3g nghe. Sau đó confirm submit hồ sơ luôn.
- 12/3: Nhận được thông báo đang thẩm tra
- 24/3: Nhận được email thông báo cấp visa

Mừng quá, tháng 8 mình mới đi mà vé lỡ mua AA cả mấy tháng trước nên ngồi lo quá nộp đại luôn :p
z
Bạn cho mình hỏi với, thề tài liệu để up lên là tiếng Anh hay việt? file up lên là file scan màu hay đen trắng? Trong phần chứng minh nghề nghiệp, ngoài hợp đồng lao động mình thấy có ghi thư/thông báo từ người chủ doanh nghiệp/ người sử dụng lao động. Mình k rõ đây là cái gì ? có phải là upload phần đơn nghỉ phép lên không ? Bạn cho mình sdt được không? mình đang cần hỏi gấp mà tìm thông tin ít người chia sẻ quá

Mình đang chuẩn bị nộp hso,cho mình hoi có cần viết giải trình về lý do xin đi cũng như lý do mình quay về ko mọi người?

Mình đang chuẩn bị nộp hso,cho mình hoi có cần viết giải trình về lý do xin đi cũng như lý do mình quay về ko mọi người?
Thực ra trong form khai đã có lý do rồi nhưng nếu bạn thấy cần viết thì một thư giải trình cũng tốt. Thư ngắn gọn trong một trang a4 thôi.
Trường hợp của mình là làm giáo viên tiếng Anh tự do nên mình viết và cố gâng cung cấp bằng chứng công việc cụ thể nhất. Họ không phỏng vấn mình.
Chúc bạn may mắn nhé!

Cam on ban!minh co cv on dinh va thu nhap cung kha.Tuy nhien minh lam o cty tu nhan ,brand name ko to lam nen minh muon cung cap them bang chung ve cv.Nhung nghi co khi noi nhieu qua thanh ra ko hay.:))

Cam on ban!minh co cv on dinh va thu nhap cung kha.Tuy nhien minh lam o cty tu nhan ,brand name ko to lam nen minh muon cung cap them bang chung ve cv.Nhung nghi co khi noi nhieu qua thanh ra ko hay.:))

Mình không nghĩ là cứ làm ở công ty to thì mới được sang Úc! Mình cũng chỉ chứng minh được một phần thu nhập vì đa số trả tiền mặt. Còn các yếu tố khác nữa để họ xét một cách tổng thể. Lần 2 họ cho mình multiple.
Nhìn chung, tiêu chí làm hồ sơ là trung thực, rõ ràng, cẩn thận, bạn nhé!
May mắn! ?

Mình không nghĩ là cứ làm ở công ty to thì mới được sang Úc! Mình cũng chỉ chứng minh được một phần thu nhập vì đa số trả tiền mặt. Còn các yếu tố khác nữa để họ xét một cách tổng thể. Lần 2 họ cho mình multiple.
Nhìn chung, tiêu chí làm hồ sơ là trung thực, rõ ràng, cẩn thận, bạn nhé!
May mắn! ?
Cho Minh hoi uc nop ho so co pv ko

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back