What's new

Visa du lịch Úc

Re: Kinh nghiệm xin Visa Úc (Phần 2)

bạn làm cái travel plan mới đi, cứ xin có visa trước, sau đó thì đổi ngày mới
Dân phượt mà

thân mến

Nhờ các anh, chị tư vấn giúp trường hợp của mình như sau:
Có thư mời, bảo lãnh từ chị chồng qua Úc dự đám cưới con trai chị. Gồm 2 thư mình và con gái 1 thư. Ox và mẹ chồng mình 1 thư ( lý do tách ra 2 thư để dễ xin visa, mẹ chồng mình lớn tuổi có ng theo chăm sóc và đã có visa).
Phần mình chưa nộp vì sợ rớt thì ảnh hưởng những lần sau. Mình có việc làm ổn định, có thể chứng minh dc thu nhập,có hd lao động và đơn nghỉ phép. Ko có tài sản đứng tên, tiền trong ngân hàng ko nhiều. Passport trắng vì mới làm lại theo hộ khẩu mới.
Mình sợ nếu khi nộp hồ sơ 2 mẹ con vào phía bên ls biết chồng mình cũng đi chuyến đó thì đánh rớt và hồ sơ ko đủ mạnh.
Mong các anh, chị có kinh nghiệm tư vấn giúp. Nếu khả thi e đi nộp luôn. Em cám ơn nhiều

Nhờ các anh, chị tư vấn giúp trường hợp của mình như sau:
Có thư mời, bảo lãnh từ chị chồng qua Úc dự đám cưới con trai chị. Gồm 2 thư mình và con gái 1 thư. Ox và mẹ chồng mình 1 thư ( lý do tách ra 2 thư để dễ xin visa, mẹ chồng mình lớn tuổi có ng theo chăm sóc và đã có visa).
Phần mình chưa nộp vì sợ rớt thì ảnh hưởng những lần sau. Mình có việc làm ổn định, có thể chứng minh dc thu nhập,có hd lao động và đơn nghỉ phép. Ko có tài sản đứng tên, tiền trong ngân hàng ko nhiều. Passport trắng vì mới làm lại theo hộ khẩu mới.
Mình sợ nếu khi nộp hồ sơ 2 mẹ con vào phía bên ls biết chồng mình cũng đi chuyến đó thì đánh rớt và hồ sơ ko đủ mạnh.
Mong các anh, chị có kinh nghiệm tư vấn giúp. Nếu khả thi e đi nộp luôn. Em cám ơn nhiều

Theo mình bên Úc ok với hồ sơ bạn. Có thư mời là ok mà, đừng có lo.

anh ơi, cám ơn anh nhiều ạ. cho em hỏi thêm nếu phía bên ls biết 2 vợ chồng đi chung có sao ko ạ, vì bên em tính ng nộp trước ng nộp sau để dễ đậu hơn?

vậy còn mình thì sao có thư mời chị ruột có bất độgn sản và có tiền sổ tk mới gửi 150tr dc 10 ngày và giấy phép dinh doanh hộ gia đình lích sử đi thái lan năm ngoái

Dear các bạn,

Mình mong sự giúp đỡ của các bạn. Không biết các bạn có kinh nghiệm xin visa Úc multi entries. Mình băn khoăn không biết nên viết thế nào. Vì mình dự định đợt tới(sau khi đi Úc về) mình sẽ rủ mấy thành viên trong gia đình đi cùng, vì gia đình mình hiện tại chưa sắp xếp được lịch đi du lịch. Nếu lần sao xin lại mà lại phải chuẩn bị giấy tờ nữa thì đuối lắm..... :)

Hiện tại mình xin tự túc(không có thư mời và là lần đầu tiên mình xin visa Úc). Mình có đi qua các kinh nghiệm đi lại Châu Âu, Hk, Japan, và nhiều nước đông Nam Á.

Mình đọc qua diễn đàn thì thấy là hầu hết các trường hợp xin được multi entries là do các bạn ấy có người thân-có thư mời bên phía Úc

Chính phủ Úc thì đang mở cửa thu hút khách du lịch, but việc xin visa multi entries cho lần đầu tiên và không có thư mời thì mình chưa gặp bao giờ. Mong nhận được kinh nghiệm từ các bạn.

Xin chân thành cám ơn

Chào cả nhà! Mình xin trình bày trường hợp của mình. Mong cả nhà bớt chút thời gian góp ý. Đa tạ! Đa tạ! ?
Mình là nữ 32t, độc thân, đang làm hồ sơ xin visa du lịch úc thăm bạn trai úc là người bảo lãnh, có công ty riêng nhỏ thôi. Bọn mình đang tìm hiểu nhau. Anh ấy đã sang thăm mình tháng 7.
Công việc của mình: hiện tại là giáo viên tiếng Anh cho người đi làm và t. Việt cho người nước ngoài tự do được hơn 1 năm. Trước làm công ty 4 năm. Trước đó dạy tiếng Anh tại trung tâm tại chức của ĐH hà nội 4 năm khi học cao học.
Lương hiện tại: 15tr, đa số nhận bằng tiền mặt. Lương cty cũ 7-10tr. Có xin xác nhận đã làm tại cty này vì muốn chứng minh sự thật với đsq. (Người làm tự do thường bị cho là không ổn đinh). Mình có chứng minh stkiem 150tr từ tháng 10, trong tkhoan và 1 stkiem khác đươc 2 năm có khoảng 60tr tất cả.
Có hợp đồng dạy t. Việt cho giám đốc 1 dự án do úc tài trợ, 1 năm, còn hạn. 2 buổi/tuần thôi.
Có hợp đồng với cá nhân 2 người nước ngoài khác. (Mình in tất cả email mình trao đổi khi dạy họ ra)
Không có hợp đồng dạy t. Anh với người Việt mà chỉ có email thông báo học phí.
Đã từng đi Sing, malay, thailand 2 lần, cambodia
Mình định xin visa 1 tháng thôi vì mình khó chứng minh ràng buộc ở vn, sợ họ nghĩ mình ở lại, dù có thể thu xếp ở lại lâu hơn để hiểu nhau hơn. ?
Chứng minh ràng buộc ở vn đang là vấn đề mình lo nhất. Mình chứng minh được mối quan hệ với anh ấy qua email đã trao đổi và ảnh. Nhờ các bạn có kinh nghiệm cho mình ý kiến vớiiiii! Cảm ơn rất nhiều!

anh ơi, cám ơn anh nhiều ạ. cho em hỏi thêm nếu phía bên ls biết 2 vợ chồng đi chung có sao ko ạ, vì bên em tính ng nộp trước ng nộp sau để dễ đậu hơn?

vậy còn mình thì sao có thư mời chị ruột có bất độgn sản và có tiền sổ tk mới gửi 150tr dc 10 ngày và giấy phép dinh doanh hộ gia đình lích sử đi thái lan năm ngoái

Dear các bạn,

Mình mong sự giúp đỡ của các bạn. Không biết các bạn có kinh nghiệm xin visa Úc multi entries. Mình băn khoăn không biết nên viết thế nào. Vì mình dự định đợt tới(sau khi đi Úc về) mình sẽ rủ mấy thành viên trong gia đình đi cùng, vì gia đình mình hiện tại chưa sắp xếp được lịch đi du lịch. Nếu lần sao xin lại mà lại phải chuẩn bị giấy tờ nữa thì đuối lắm..... :)

Hiện tại mình xin tự túc(không có thư mời và là lần đầu tiên mình xin visa Úc). Mình có đi qua các kinh nghiệm đi lại Châu Âu, Hk, Japan, và nhiều nước đông Nam Á.

Mình đọc qua diễn đàn thì thấy là hầu hết các trường hợp xin được multi entries là do các bạn ấy có người thân-có thư mời bên phía Úc

Chính phủ Úc thì đang mở cửa thu hút khách du lịch, but việc xin visa multi entries cho lần đầu tiên và không có thư mời thì mình chưa gặp bao giờ. Mong nhận được kinh nghiệm từ các bạn.

Xin chân thành cám ơn

Chào cả nhà! Mình xin trình bày trường hợp của mình. Mong cả nhà bớt chút thời gian góp ý. Đa tạ! Đa tạ! ?
Mình là nữ 32t, độc thân, đang làm hồ sơ xin visa du lịch úc thăm bạn trai úc là người bảo lãnh, có công ty riêng nhỏ thôi. Bọn mình đang tìm hiểu nhau. Anh ấy đã sang thăm mình tháng 7.
Công việc của mình: hiện tại là giáo viên tiếng Anh cho người đi làm và t. Việt cho người nước ngoài tự do được hơn 1 năm. Trước làm công ty 4 năm. Trước đó dạy tiếng Anh tại trung tâm tại chức của ĐH hà nội 4 năm khi học cao học.
Lương hiện tại: 15tr, đa số nhận bằng tiền mặt. Lương cty cũ 7-10tr. Có xin xác nhận đã làm tại cty này vì muốn chứng minh sự thật với đsq. (Người làm tự do thường bị cho là không ổn đinh). Mình có chứng minh stkiem 150tr từ tháng 10, trong tkhoan và 1 stkiem khác đươc 2 năm có khoảng 60tr tất cả.
Có hợp đồng dạy t. Việt cho giám đốc 1 dự án do úc tài trợ, 1 năm, còn hạn. 2 buổi/tuần thôi.
Có hợp đồng với cá nhân 2 người nước ngoài khác. (Mình in tất cả email mình trao đổi khi dạy họ ra)
Không có hợp đồng dạy t. Anh với người Việt mà chỉ có email thông báo học phí.
Đã từng đi Sing, malay, thailand 2 lần, cambodia
Mình định xin visa 1 tháng thôi vì mình khó chứng minh ràng buộc ở vn, sợ họ nghĩ mình ở lại, dù có thể thu xếp ở lại lâu hơn để hiểu nhau hơn. ?
Chứng minh ràng buộc ở vn đang là vấn đề mình lo nhất. Mình chứng minh được mối quan hệ với anh ấy qua email đã trao đổi và ảnh. Nhờ các bạn có kinh nghiệm cho mình ý kiến vớiiiii! Cảm ơn rất nhiều!

Mình nghĩ câu trả lời này mình sẽ thỏa mãn tất cả:

- Cứ có thư mời, các bạn sẽ đậu. Còn việc Multi hay Single là do LSQ họ xét duyệt ( nhớ là vẫn chọn Multi và có lý do).

- Hồ sơ xin chung hay riêng ko vấn đề gì, vì trong phần câu hỏi họ có hỏi đi chung với thành viên gia đình nào....

- Sổ TK nên có, khoảng trên 100tr là ok, được gửi trong vòng 3 tháng gần nhất..

- Còn khả năng đậu cao thì cứ xếp theo đại loại như:
+ Công việc có vị trí cao và ổn đinh.
+ Có thư mời từ 1 Công dân Úc.
+ Có lịch sử du lịch nhiều
+ Có gia đình ( vợ chồng con cái ở VN)
+ Có nhiều tài sản ở VN.

Mình xin nói thêm rằng: việc muốn trốn ở lại Úc khó và cũng không khó. Úc tuy lỏng lại chặt vô cùng ( luật). Công dân Úc khoảng 25tr người thôi, và không phân bố đều ở cả nước. Nếu trốn ở lại thì chủ yếu ở sa mạc, trước sau gì cũng chết đói mà thôi. Cho nên Úc ít lo trường hợp trốn hơn các nước khác.
Vì vậy các bạn cứ mạnh dạn nếu đã có người bảo lãnh nhé, Úc không khó như mọi người nghĩ.

Hi, mình đã được cấp visa 3 tháng, single entry, hôm nay phải gọi lên LSQ hỏi, họ nói đã gửi mail hôm 16/5, mình lục hộp mail mãi ko thấy gì cả, phải mail lại cho họ để nhờ forward lại mail. LSQ cũng không phỏng vấn. Có lẽ hồ sơ mình chuẩn bị cung cấp đủ thông tin rồi.
Lần mình nộp hồ sơ, mình chỉ có bản copy passport in màu công chứng của người mời mình sang thăm, còn lại thư mời, giấy xác nhận thu nhập và những hồ sơ khác của họ đều scan gửi mail rồi mình in ra nộp.
Cám ơn những thông tin của các bạn đi trước, giờ thì mình có thể ăn chơi nhảy múa rồi :)
Chúc các bạn may mắn nhé.
Chào dalatvn,
Mình mới hỏi thông tin mọi người hôm qua. Muộn nên chưa có trả lời. Mình cũng có bạn trai bảo lãnh. Cho mình email để mình hỏi cụ thể thêm kinh nghiệm làm hồ sơ với. Thx nhiều!

Chào mọi người,
Mình mới nhận được kết quả đậu visa đi Úc, mình nộp hồ sơ ngày 05/01/2015 và nhận mail từ LSQ ngày 17/01/2015. Vì trước khi nộp hồ sơ mình cũng đã tìm hiểu rất nhiều thông tin và những chia sẻ quý báu của các bạn trên diễn đàn này, nên mình xin chia sẻ lại 1 ít kinh nghiệm cho những bạn nào có trường hợp giống mình.
_ Mình là nữ 27 tuổi, không có sở hữu nhà đất hay xe cộ gì cả (ngoài chiếc nozza lẹt tẹt mua từ năm ngoái ^^)
_ Có sổ tiết kiệm khoảng 200tr và lương tháng 8,5tr. Nhưng mình có nguồn thu nhập ngoài lương từ công việc freelancer.
_ Hộ chiếu chỉ có đi mỗi nước Singapore 1 lần vào tháng 5/2014.
_ Nộp đơn lần đầu vào thág 10/2014 thì bị LSQ từ chối vì lí do LSQ ko tin với mức lương 8,5tr thì mình làm sao có được số tiền tiết kiệm đó? Và mức lương thấp như vậy thì cơ hội mình trốn ở lại Úc rất là cao.
Haizzz... nhận kết quả mà mình buồn rười rượi và cảm thấy ko can tâm chút nào.
Mình xin nói thêm, lúc nộp hồ sơ mình tự làm từ a-z, thấy yêu cầu gì thì mình làm theo nên chứng minh việc làm mình chỉ nộp: Đơn xin nghỉ phép, Giấy chứng nhận đang làm tại cty, Sao kê 3 tháng lương. Mặc dù đã đọc qua kinh nghiệm của 1 bạn trong thread này bị đánh rớt cũng vì lí do đó, nhưng với sức trẻ xông xáo và niềm tin mãnh liệt vào sự chân thật của mình sẽ làm lay động LSQ nên mình quyết định ... TỚI LUÔN! Và kết quả thật thất vọng! :(
Sau 2 ngày suy nghĩ kỹ càng thì mình lấy lại tinh thần, và ngồi dậy viết 1 lá (tâm) thư cho LSQ kể về quá trình tiết kiệm của mình từ lúc còn sinh viên tới giờ, và cty trả mức luơng thấp nhưng có chế độ thưởng sau khi tui làm tốt và cho tui được hưởng hoa hồng từ các supplier, sau đó kết thúc bằng 1 câu " Tui cực khổ gầy dựng công việc mới được ngày hôm nay, tui còn có gia đình, bạn bè và tương lai đều ở VN thì ko có lý do gì tui phải bỏ hết mọi thứ để trốn lại Úc hết. Tui chỉ muốn qua đó tham quan, du lịch và học hỏi thêm những điều hay từ đât nước bạn thôi " ( dĩ nhiên là viết bằng tiếng anh các bạn nhé).
Xong rồi thì đánh liều làm lại tất cả hồ sơ 1 lần nữa, hồ sơ bao gồm:
_ Đơn 1419 (các bạn hoặc lên VFS xin - tòa nhà Resco Tower, 94 - 96 Nguyễn Du, Q.1 hoặc down tại đây http://www.immi.gov.au/allforms/pdf/1419.pdf rồi in ra điền vào. Tốt nhất lên VFS xin, miễn phí mà lị ^^)
_ Tờ khai thân nhân ( hướng dẫn như trên)
_ 01 tấm ảnh cỡ hộ chiếu (nền trắng), dán luôn vào chỗ dán ảnh trong form 1419 càng tốt.
_ Bản sao giấy khai sinh ( + bản dịch công chứng tiếng anh)
_ Bản sao hộ chiếu ( foto hộ chiếu trên khổ a4)
_ Bản sao CMND
_ Bản sao Hộ khẩu
_ Bản gốc Sơ yếu lí lịch ( + bản dịch công chứng tiếng anh)
_ Bản sao chứng nhận độc thân (+ bản dịch công chứng tiếng anh)
_ Giấy xác nhận của cty (Tiếng anh)
_ Đơn xin nghỉ (Tiếng anh)
_ Sao kê ít nhất 3 tháng luơng (vì cty mình trả tiền mặt, bạn nào cty trả qua thẻ thì in cái sao kê của ngân hàng thôi nhé)
**** Dưới đây là giấy tờ mình nộp thêm để chứng minh nguồn thu nhập & bằng chứng sẽ quay về
_ Lá thư giải thích quá trình mình tiết kiệm dc số tiền 200tr được viết trong máu & nưóc mắt giàn giụa (sử dụng biện pháp nói quá để tăng thêm kịch tính chứ hem có miếng nước nào đâu nha các bạn ^^)
_ Sao kê tài khoản ngân hàng ( mình nộp vì đây cm mình kiếm thêm bằng việc làm freelancer, và highlight những dòng khách hàng chuyển tiền vào).
_ Giấy khen thưởng (có ghi số tiền) của cty
_ Photo các hợp đồng mình làm với khách (+ bản dịch công chứng tiếng anh)
_ In mail làm việc giữa mình và khách hàng khi ko có hợp đồng (highlight những khoản tiền khách hàng sẽ chuyển vào, mình để mail bằng tiếng việt luôn vì chủ yếu muốn nhấn vào số tiền thôi)
_ In bản kế hoạch chi tiết các công việc sắp tới sẽ chạy. ( có kèm theo mail của khách hàng cho công việc sắp tới)
_ Giấy xác nhận của ngân hàng về số tiền tiết kiệm.
*** Hồ sơ của bạn bên Úc mời mình, gồm:
_ Giấy mời
_ Bản sao passport
_ Giấy xác nhận chỗ bạn mình đang làm
_ Bảng luơng ít nhất 3 tháng
_ Giấy tờ trả tiền điện, nước ( vì mình được bạn support chỗ ở).
_ Giấy sao kê tài khoản ( Bạn mình gửi file qua mail, ở đây mình in ra).
_ 10 tấm ảnh 2 tụi mình chụp chung
_ Lịch trình tham quan bên Úc của mình

Xong! Liều mình nộp tiếp chỉ sau 3 tháng bị từ chối hehehe... vì lúc mình nhận mail từ chối mình thấy trong thư có ghi "nếu có thêm bằng chứng gì mới có thể nộp đơn tiếp, nhưng không chắc lần nộp lại sẽ có kết quả tốt, và nên cân nhắc trứoc khi nộp" (mình dịch đại ý). Không thấy đề cập đến việc bao lâu thì nộp lại được nên... CŨNG TỚI LUÔN! ^^
Và kết quả là ... ĐẬU! hé hé..
Hi vọng những thông tin mình chia sẻ trên đây sẽ giúp ích được các bạn. Chào!
Cảm ơn thông tin hữu ích của bạn vì mình dạy tự do

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back