What's new

Visa Hàn Quốc

Các bạn cho mình hỏi chút:
- Mình thấy trang web lãnh sự HCM ghi là hồ sơ công chứng tư pháp, vậy nếu ra UBND phường công chứng có được nhận không?
- Mình muốn tải mẫu đơn xin visa trên trang LSQ nhưng không có, bạn nào biết tải ở đâu chỉ mình với ạ.

Cảm ơn các bạn nhiều!

Các bạn cho mình hỏi chút:
- Mình thấy trang web lãnh sự HCM ghi là hồ sơ công chứng tư pháp, vậy nếu ra UBND phường công chứng có được nhận không?
- Mình muốn tải mẫu đơn xin visa trên trang LSQ nhưng không có, bạn nào biết tải ở đâu chỉ mình với ạ.

Cảm ơn các bạn nhiều!

http://overseas.mofa.go.kr/vn-vi/brd/m_2156/list.do bạn vô trang này tải, có cả mục hướng dẫn thủ tục.

Công chứng tư pháp là bạn phải ra phòng tư pháp quận dịch rồi đóng dấu tư pháp. Phường chỉ chứng sao y thôi, coi chừng nhầm lẫn.

Xin thông báo với các bạn hôm nay mình vừa đi nộp HS tại SG về. Lăn lộn 2 ngày xếp hàng, đi tới đi lui mấy lượt mới nộp được. Mình chuẩn bị hồ sơ y như các bạn đã chia sẻ gồm:

1. đơn
2. phtocopy HDLD
3. giấy nghỉ phép
4. Sao kê lương
5. Lịch trình
6. booking hotel
7. giữ chỗ vé máy bay
8. Photocopy stamps và visa đã đi các nước phát triển
9. Hình thẻ
10. BHXH

Cuối cùng, khi nhận hồ sơ, người ta chỉ lấy các hồ sơ 1,2,3 nêu trên. Còn lại trả tất tật. Cái passport mình vừa renew trống lốc không có gì trong đó, passport cũ thì họ ko thèm lấy. Mà họ cũng chẳng xem qua luôn. Còn hồ sơ mẹ mình thì họ cũng chỉ lấy mỗi cái đơn và passport, các giấy tờ khác trả lại hết. Làm mất công đi in cả đống, lại còn phải sao kê lương mộc đỏ. vậy khi xét hồ sơ thì lấy supporting document đâu mà xét nhỉ. Chả hiểu nữa.
À, thậm chỉ đơn còn không dán hình luôn. cái hình thẻ lại đem về xài cho visa khác vậy

Last edited:
À quên, vì mình nộp giúp cho mẹ mình luôn (và cùng đi với mẹ trong cùng lịch trình này) nên họ hỏi hộ khẩu để chứng minh người cũng gia đình. Mình đưa bản gốc cho họ xem , xong họ bảo đưa bản photocopy, trả lại bản gốc. Không cần dịch nhé.

Xin thông báo với các bạn hôm nay mình vừa đi nộp HS tại SG về. Lăn lộn 2 ngày xếp hàng, đi tới đi lui mấy lượt mới nộp được. Mình chuẩn bị hồ sơ y như các bạn đã chia sẻ gồm:

1. đơn
2. phtocopy HDLD
3. giấy nghỉ phép
4. Sao kê lương
5. Lịch trình
6. booking hotel
7. giữ chỗ vé máy bay
8. Photocopy stamps và visa đã đi các nước phát triển
9. Hình thẻ
10. BHXH

Cuối cùng, khi nhận hồ sơ, người ta chỉ lấy các hồ sơ 1,2,3 nêu trên. Còn lại trả tất tật. Cái passport mình vừa renew trống lốc không có gì trong đó, passport cũ thì họ ko thèm lấy. Mà họ cũng chẳng xem qua luôn. Còn hồ sơ mẹ mình thì họ cũng chỉ lấy mỗi cái đơn và passport, các giấy tờ khác trả lại hết. Làm mất công đi in cả đống, lại còn phải sao kê lương mộc đỏ. vậy khi xét hồ sơ thì lấy supporting document đâu mà xét nhỉ. Chả hiểu nữa.
À, thậm chỉ đơn còn không dán hình luôn. cái hình thẻ lại đem về xài cho visa khác vậy

Bạn liều thế??? Người ta hướng dẫn đơn xin visa phải dán hình thẻ vào thì bạn cũng nên làm theo, dán vào chứ? Bạn nghĩ gì mà lại bỏ qua không dán hình vào đơn xin cấp visa??? Mình không nghĩ đơn xin cấp visa mà không dán hình người ta lại duyệt đâu bạn ạ. Có thể người thu hồ sơ của bạn họ check qua loa không để ý, nhưng đến khi vào tay người duyệt, họ sẽ trả hồ sơ của bạn về không duyệt (vì đơn xin visa không có ảnh đương sự), hoặc sẽ yêu cầu bạn nộp bổ sung đơn có dán ảnh, như vậy một là bạn trượt visa, hai là bạn mất thời gian bổ sung hồ sơ dẫn đến việc cấp visa sẽ bị trễ. Còn nếu bạn vẫn có visa như thường thì chúc mừng bạn, bạn lọt vào trường hợp may mắn kì diệu. Mình không có ý phê phán nhưng thật sự là mình không hiểu tại sao trang web của đsq hướng dẫn cụ thể cách nộp hồ sơ phải thế nào mà bạn (và một số người có thể giống bạn) lại coi thường, bỏ qua và không làm theo nhỉ? Làm vậy, trước hết là không tôn trọng quy tắc của người ta đề ra, tiếp đến là làm giảm khả năng được cấp visa của chính bản thân mình. Mà dán cái ảnh thẻ vào đơn xin cấp visa thì có khó khăn và mất thời gian gì cho cam?!?

Bạn liều thế??? Người ta hướng dẫn đơn xin visa phải dán hình thẻ vào thì bạn cũng nên làm theo, dán vào chứ? Bạn nghĩ gì mà lại bỏ qua không dán hình vào đơn xin cấp visa??? Mình không nghĩ đơn xin cấp visa mà không dán hình người ta lại duyệt đâu bạn ạ. Có thể người thu hồ sơ của bạn họ check qua loa không để ý, nhưng đến khi vào tay người duyệt, họ sẽ trả hồ sơ của bạn về không duyệt (vì đơn xin visa không có ảnh đương sự), hoặc sẽ yêu cầu bạn nộp bổ sung đơn có dán ảnh, như vậy một là bạn trượt visa, hai là bạn mất thời gian bổ sung hồ sơ dẫn đến việc cấp visa sẽ bị trễ. Còn nếu bạn vẫn có visa như thường thì chúc mừng bạn, bạn lọt vào trường hợp may mắn kì diệu. Mình không có ý phê phán nhưng thật sự là mình không hiểu tại sao trang web của đsq hướng dẫn cụ thể cách nộp hồ sơ phải thế nào mà bạn (và một số người có thể giống bạn) lại coi thường, bỏ qua và không làm theo nhỉ? Làm vậy, trước hết là không tôn trọng quy tắc của người ta đề ra, tiếp đến là làm giảm khả năng được cấp visa của chính bản thân mình. Mà dán cái ảnh thẻ vào đơn xin cấp visa thì có khó khăn và mất thời gian gì cho cam?!?

mình in tờ e-form ra thấy có hình trắng đen sẵn nên không dán chồng lên, vì mình nghĩ khi upload online lên trong system của họ cũng đã có hình của mình rồi. Mình vẫn đem theo hình đã rửa, tính đem vào hỏi người nhận hồ sơ xem có cần dán hình không, mà họ check lẹ quá, liếc mắt qua đã biết hs gì và hs gì, cái gì cần lấy họ lấy, 1 đống supporting document của mình họ trả lại hết, chỉ còn mỗi cái đơn (có dán tem) + HDLD+Giấy nghỉ phép. Không thấy họ bắt mình dán hình vào cái đơn đó.

Ngoài ra, khi mình nói là mình nộp hs cho giùm cho mẹ và em mình luôn thì họ hỏi thêm Hộ khẩu để check thông tin về mối quan hệ gia đình, thì mình đưa sổ HK, họ mở ra xem bản gốc xong thì hỏi có bản photocopy không , mình đưa cho họ mà họ cũng chẳng hỏi bản dịch. Lịch trình, booking hotel, booking vé máy bay cũng trả lại hết luôn. Mình còn cố nói là cái pp này mới renew, không có gì trong đó, họ cũng bảo "không sao". Người nhận hồ sơ là 1 cô người Hàn. Thế là thế nào nhỉ?

Câu hỏi của mình chỉ là: tại sao mỗi người lại được nhận hồ sơ mỗi kiểu, không giống nhau (vì mình cũng đã đọc hướng dẫn, đã đọc thông tin từ các bạn đã nộp và đã có visa 5 năm, của mình thì họ lại nhận hồ sơ kiểu khác), sẵn đây post lên đây cho các bạn tham khảo thêm 1 case này. Khi nào có KQ mình sẽ thông báo

Last edited:
Thông thường (kể cả visa châu Âu), thông tin hướng dẫn luôn liệt kê một loạt các supporting documents mà đương đơn phải mang theo; khi đến nộp, người check sẽ chỉ xem qua, giữ lại những giấy tờ cần thiết còn trả lại hết. Nhưng như vậy không có nghĩa là các bạn sau lên đọc thấy thông tin như vầy lúc nộp chỉ mang những giấy tờ họ giữ lại. Vì thật sự những giấy tờ họ yêu cầu là mình phải chuẩn bị hết, không tin các bạn có thể thử đi nộp nếu thiếu một trong những giấy tờ họ nêu, người nhận hồ sơ sẽ yêu cầu về bổ sung mặc dù sau đó lên người nhận hồ sơ cũng chỉ xem rồi...trả lại.

Ý mình muốn chia sẻ ở đây là người tiếp nhận hồ sơ cũng là 1 cửa check hồ sơ của mình nhưng chỉ ở mức độ thấp, xem tinh thần tuân thủ của mình như thế nào. Nên mình khuyên các bạn LS họ yêu cầu thế nào thì làm đúng thế ấy còn việc đến nơi họ nhận cái nào trả cái nào thì tính sau.

Hi Các bạn,

Mình có visa Hàn 3 tháng đã hết hạn 5 ngày nhưng chưa đi được. :(

Mình apply lại có khó khăn gì không? Có cần phải chứng minh tài chính lần tiếp theo không?
Mình có visa hết hạn nhưng chưa nhập cảnh có được xin visa 5 năm không? ( Mình apply LSQ Ho Chi Minh )

Cảm ơn.

Nếu nộp form bằng tờ form khai e-visa không cần hình thẻ nhe bạn vì bạn đã upload hình thẻ lên trên form rồi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back