What's new

Visa Pháp

Re: Xin Visa vào Pháp nhưng bay vào Hà Lan trước có được không?

Vẫn ok bạn ah, miễn là bạn lưu trú ở pháp lâu nhất trong cuộc hành trình của bạn (mà bạn show trong lịch trình gửi LSQ Pháp). Bạn cũng cần chuẩn bị kỹ các booking để show ra cho hải quan Hà Lan khi nhập cảnh vào châu Âu để chứng minh rằng mình ở Pháp lâu nhất, Hà Lan chỉ là nước đặt chân lên đầu tiên thôi.
Chi tiết về các vấn đề liên quan đến xin visa schengen bạn có thể xem ở blog của mình: http://travelpx.net/travel/europe/xin-visa-schengen.html

Cám ơn bạn nhé, mình sẽ nghiên cứu để chuẩn bị hồ sơ cho kỹ :)

Vẫn ok bạn ah, miễn là bạn lưu trú ở pháp lâu nhất trong cuộc hành trình của bạn (mà bạn show trong lịch trình gửi LSQ Pháp). Bạn cũng cần chuẩn bị kỹ các booking để show ra cho hải quan Hà Lan khi nhập cảnh vào châu Âu để chứng minh rằng mình ở Pháp lâu nhất, Hà Lan chỉ là nước đặt chân lên đầu tiên thôi.
Chi tiết về các vấn đề liên quan đến xin visa schengen bạn có thể xem ở blog của mình: http://travelpx.net/travel/europe/xin-visa-schengen.html

Bạn ơi, bạn cho mình hỏi chút. Mình thì lại có visa Hà Lan. Mình sẽ nhập cảnh đầu tiên tại Hà Lan, nhưng hôm sau mình sẽ lên đường đi các nước khác luôn, k quay lại Hà Lan nữa. Xuất cảnh cũng k phải xuất cảnh ở Hà Lan. Như thế liệu có làm sao k hả bạn? :( Thank bạn nhiều!

Giữa năm 2015, mình đã apply Visa qua ĐSQ Pháp, có visa Schengen Multi do Pháp cấp (theo lịch trình là đến Pháp đầu tiên và ở Pháp lâu nhất). Sau đó trên thực tế, mình bay từ Việt Nam đến thẳng Frankfurt (Đức), nhập cảnh vào Đức (bởi trong Schengen, nước mà bạn đáp xuống đất đầu tiên khi từ châu lục khác đến sẽ là nước phải làm thủ tục nhập cảnh), xong đổi Terminal bay tiếp tới Amsterdam (Hà Lan) luôn.

Chiều về, mình xuất cảnh và gửi hành lý thẳng từ Thụy Sĩ về VN , lại bay chuyển tiếp ở Frankfurt để về VN. Như vậy cả đi và về đều không qua Pháp, nhưng đúng là có ở Pháp lâu nhất.

Tất cả các khâu đều không có bất kỳ vướng mắc gì với công đoạn xuất nhập cảnh. (Dĩ nhiên mình có thể giải trình lý do chính đáng rất logic nếu lỡ có hải quan thắc mắc gì).

Tuy nhiên, đó là thời điểm trước khi các cuộc khủng hoảng di cư tới châu Âu diễn ra, chưa có sự kiểm soát gắt gao ở các cửa khẩu các nước lớn. Ở năm 2016 này, thì không chắc mọi thứ sẽ ra sao, có lẽ sẽ tùy người tùy lúc. Nhưng theo mình có lý do chính đáng và logic thì mọi khả năng đều được.

Bạn ơi, bạn cho mình hỏi chút. Mình thì lại có visa Hà Lan. Mình sẽ nhập cảnh đầu tiên tại Hà Lan, nhưng hôm sau mình sẽ lên đường đi các nước khác luôn, k quay lại Hà Lan nữa. Xuất cảnh cũng k phải xuất cảnh ở Hà Lan. Như thế liệu có làm sao k hả bạn? :( Thank bạn nhiều!

Nếu là visa Schengen, thì đi đến 26 nước trong Châu Âu đều được, Bạn đến đất nước nào nhiều nhất hoặc đặt chân đến đất nước đó đầu tiên thì làm visa Schengen của DSQ nước đó. xuất cảnh ở nước nào cũng được.

[Urgent] Thời hạn visa của đsq Pháp cho sinh viên trao đổi văn hóa

Chào các anh chị thành viên phuot.vn,

Em là thành viên mới của 4rum nên nếu có gì sơ suất, admin đừng ban em ạ.

Mọi người tư vấn giúp em chuyện này với ạ.

Chẳng là em học đại học ở Việt Nam và trường em có liên kết với 1 trường ĐH ở Lyon làm chương trình trao đổi văn hoá 1 tháng. Sắp tới em sẽ đến đsq Pháp nộp hồ sơ. Tuy nhiên trường chỉ cho bọn em ở kí túc xá từ 30/6 đến 31/7, mà bọn em đã book vé từ 30/6 đến 9/8 vì bạn em năm ngoái cũng đi chương trình này bảo visa schengen tối thiểu là 3 tháng, vs cả tra trên skyscanner vé ngày đấy rẻ, mình thì mấy khi có dịp đến Châu Âu nên muốn đi lâu lâu. Lúc book vé bố mẹ em đồng ý cho đi đến 9/8 nhưng mà tối nay mẹ em bảo là hay thôi không đi nữa vì năm ngoái mẹ em xin đi Thuỵ Điển theo diện thăm thân đi 1 tháng , bên đsq Thuỵ Điển cũng chỉ cho đi 1 tháng. Nghe xong em sợ quá vì nhỡ đâu bên đsq Pháp cũng chỉ cho đi 1 tháng thì sao. Mà Pháp với Thuỵ Điển đều thuộc khối Schegen nên chắc là sẽ có sự tương đồng.

Em định cho show luôn vé bọn em đã book thật (từ 30/6 -> 9/8) thay vì book vé giả như con bạn em gợi ý (từ 30/6->30/7) cho người ở đsq. Nếu người ta hỏi từ 30/7 đến 9/8 định làm gì thì em định bảo là sẽ ở Nhờ nhà bạn ở Paris (có địa chỉ đàng hoàng). Thực ra bọn em ở nhờ nhà bạn vào ngày 1/7 -> 3/7, mà mấy ngày đấy vẫn trong thời hạn mà bên kí túc xá ở Lyon đưa ra nên cái này ko khai với nhân viên cũng chẳng sao. Em đang sợ người ta đòi giấy mời, giấy chứng minh thu nhập, tiền điện nước nhà bạn em thì cũng hơi phiền. Nhưng mẹ em cứ khăng khăng bảo người ta không hỏi đâu. Trong khi đó plan thật là sẽ đi Bỉ, Hà Lan và ở hostel. Em định bảo mẹ là hay là show giấy đặt hostel ở Bỉ, Hà Lan cho người ta thì mẹ em bảo là không cần, cứ nói ở Paris và ở nhờ nhà bạn, đưa địa chỉ là được.

Bây h em không biết nên nghe lời bạn em - người năm ngoái cũng đi chương trình trao đổi hay nghe theo mẹ em nữa. Các a/c tư vấn giúp em được không ah :(?

Re: [Urgent] Thời hạn visa của đsq Pháp cho sinh viên trao đổi văn hóa

Chị trả lời tin nhắn của em nhưng ko gởi được, do quá đầy, nên chị trả lời trong này luôn nhe.

Theo cá nhân chị thì em cứ thành thật với dsq là tốt nhất. Cứ trình bày trong thư viết gởi dsq là do em muốn đi chơi sau khi kết thúc khóa trao đổi văn hóa nên em sẽ xin visa tử 30-6 đến 9/8 và trình plan, đặt phòng ks. Em nên chọn những ks nào có cho hủy booking miễn phí mà đặt, để sau này mình có thể hủy nếu cần thiết mà ko bị mất tiền. Em nên viết 1 bức thư trình bày lý do, vì người duyệt visa với người nhận hồ sơ ở TLS Contact là khác nhau, TLS Contact chỉ nhận hồ sơ, ko có quyền hạn gì.

Pháp thường chỉ cho visa đúng theo lịch trình thôi em à. Cái ngày hiệu lực visa có thể dài ngắn chút đỉnh, nhưng ngày có thể lưu trú tại châu Âu thì thường là đúng lịch trình, chị và bạn chị xin visa đều cho đúng lịch trình như vậy đó. Nên nếu em xin tới 31-7 thì có thể ngta chỉ cấp tới 31-7 thôi, em ở quá ngày, lần sau xin visa lại sẽ bị cấm cửa, do ở quá quy định. Có 1 vài trường hợp đã bị từ chối cấp visa schengen vì lưu trú quá ngày như vậy trên Phượt rồi đó.

Chúc em nhiều may mắn và đi chơi vui vẻ nhé. Paris làm say lòng du khách lắm em ơi.

Chị trả lời tin nhắn của em nhưng ko gởi được, do quá đầy, nên chị trả lời trong này luôn nhe.

Theo cá nhân chị thì em cứ thành thật với dsq là tốt nhất. Cứ trình bày trong thư viết gởi dsq là do em muốn đi chơi sau khi kết thúc khóa trao đổi văn hóa nên em sẽ xin visa tử 30-6 đến 9/8 và trình plan, đặt phòng ks. Em nên chọn những ks nào có cho hủy booking miễn phí mà đặt, để sau này mình có thể hủy nếu cần thiết mà ko bị mất tiền. Em nên viết 1 bức thư trình bày lý do, vì người duyệt visa với người nhận hồ sơ ở TLS Contact là khác nhau, TLS Contact chỉ nhận hồ sơ, ko có quyền hạn gì.

Pháp thường chỉ cho visa đúng theo lịch trình thôi em à. Cái ngày hiệu lực visa có thể dài ngắn chút đỉnh, nhưng ngày có thể lưu trú tại châu Âu thì thường là đúng lịch trình, chị và bạn chị xin visa đều cho đúng lịch trình như vậy đó. Nên nếu em xin tới 31-7 thì có thể ngta chỉ cấp tới 31-7 thôi, em ở quá ngày, lần sau xin visa lại sẽ bị cấm cửa, do ở quá quy định. Có 1 vài trường hợp đã bị từ chối cấp visa schengen vì lưu trú quá ngày như vậy trên Phượt rồi đó.

Chúc em nhiều may mắn và đi chơi vui vẻ nhé. Paris làm say lòng du khách lắm em ơi.

Em cám ơn chị ạ. Chị ơi em có cần phải đặt vé tàu không ạ? Vì em dự định từ Lyon lên Paris chơi bằng tàu TGV xong rồi từ Paris đi bus đến Hà Lan và Bỉ ạ.

Tàu thì không cần đặt đâu em. Đi lại giữa các nước châu Âu bằng đường bộ/đường sắt lúc nào đi thì ra ga mua vé, rất dễ dàng, nên nhân viên lãnh sự không care việc em có mua trước vé tàu/bus chưa đâu.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back