What's new

Visa Thụy Sĩ

bbbbbb

Phượt tử
Chào cả nhà, cháu năm nay là học sinh lớp 12, đang làm hồ sơ du học Thụy Sỹ. Thế nhưng cháu thấy visa của nó quá rắc rối và muốn hỏi ý kiến những ng đi trc nhưng vì ít người đi du học nc này quá nên chẳng bt hỏi ở đâu. Gọi điện hỏi văn phòng ĐSQ thì người ta cáu gắt thấy ớn . lên mấy cái diễn đàn du học sinh thì toàn thấy đăng quảng cáo mà nản. Tuy rằng không liên quan đến du lịch nhưng cũng là xin visa vào khối Shengen-Thụy Sỹ, hơn nữa những bác vào trong box Châu Âu này đều là người có khả năng tài chính, hiểu biết, đã từng (hoặc đang) sinh sống và học tập ở đây hoặc không thì cũng là cho con đi du học. Cháu k biết tìm thông tin ở đâu nữa đành mang câu hỏi lên đây ai bt thì giải đáp dùm cháu 1 số vấn đề dưới đây nha!!!! Đừng đuổi cháu mà tội nghiệp hehe...:D:D:D

1.Bên ĐSQ yêu cầu một bản sơ yếu lý lịch ( chả hỉu để làm gì trong khi đã bắt khai tận 3 tờ phát sẵn), cháu có ra nhà sách hỏi nhưng chỉ có hồ sơ xin việc dài dằng dặc lại còn bắt khai cái gì mà bố mẹ sau năm này năm nọ thuộc thành phần gì, chịu luôn!! Ai có thì xin cho cháu cái mẫu!!!

2.Nó yêu cầu viết một cái thư trình bày tương lai dự định gì đó|(bằng tiếng anh), nhưng cháu thấy khó viết quá, mới chỉ viết được 2 mặt giấy mà câu cú thì lủng củng, mọi người có thể định hướng cho cháu cái form chặt chẽ và thuyết phục chút đc k ? Và độ dài như thế nào thì hợp lý, những điều nên và không nên ? Nghe ns cái thư rất quan trọng trong việc duyệt visa.

3.Cháu đang hc lớp 12, chưa có bằng tốt ngiệp, vì gđ cháu k rõ là có đi đc hay k, nên vẫn tập trung cho cháu ôn thi đại học nhiều, k cho hc tiếng Pháp vì sợ loạn (cháu đang học t. Anh). Hơn nữa cháu có họ hàng bên Geneve, nên pama bảo đi đc thì sang đấy hc tiếng Pháp 1 năm cho thành thạo rồi đi hc cũng k sao. Vì thế nên cháu đã đăng ký 1 trường hc tiếng Pháp để xin visa, k bt có đc chấp nhận k ? Và nếu k có bằng tốt nghiệp cấp 3 thì có ảnh hưởng nhiều đến việc duyệt visa k ? Vì phải đến tận t6, t7 ms có bằng, cháu sợ đến lúc đó sẽ muộn quá, ở đây duyệt visa rất lâu, tận 3 tháng liền.

4. Nguyên nhân quyết định của việc xin visa thành công là gì ? Những điều cần tránh khi xin visa ?

Ai biết giải đáp dùm cháu nha!!!
Thank u các bác trước ạ!!!

Re: Về việc xin visa vào THụy Sỹ

Trường hợp của cháu cần đến các trung tâm tư vấn và dịch vụ du học họ sẽ hướng dẫn, tư vấn, trợ giúp các thủ tục từ A đến Z, họ sẽ thu phí vài trăm đô, bù lại cháu được hướng dẫn và trợ giúp giúp cháu tự tin và có các bước đi thích hợp.

Re: Về việc xin visa vào THụy Sỹ

Mình cũng mới qua Thụy Sĩ học nên chia sẻ với bạn một chút về kinh nghiệm của mình.
1. Sơ yếu lý lịch: lúc đó mình nộp CV thì ok. Nhưng phải sử dụng 1 offical languages của họ (Pháp, Đức, Ý, Roman), nhưng nếu bạn đi Geneva thì nên sử dụng tiếng Pháp.
2. Thư này mình viết cũng ngắn thôi, chủ yếu là tại sao lại chọn Thụy Sĩ (tại sao nhất thiết là Thụy Sĩ), ích lợi gì, dự định sau khi học xong sẽ là quay lại VN
3. Cái này thì mình không rành lắm, vì mình xin Visa học cao học, mình phải có giấy xác nhận cho nhập học của trường. Thời gian duyệt Visa rất dài. Khi mình nộp hồ sơ đi học chuong trình bằng tiếng Anh nên chỉ cần nộp IELTS, còn các bạn học bằng tiếng Pháp, Đức thì phải ra Hà Nội phỏng vấn bằng tiếng Pháp, Đức (mình ở Sài Gòn). Mấy người ở DSQ cực kì hách dịch.
4. Bạn phải có chứng minh tài chính khá nhiều (đủ cho thời gian mình đi học). Nếu có người thân ở TS thì phải làm chứng minh bảo lãnh gì đó nữa mình không rõ lắm.
Mình cũng nghĩ bạn nên sử dụng dịch vụ công ty tư vấn, tuy nhiên, bạn cần tìm công ty nào có mối quan hệ tốt với DSQ Thụy Sĩ vì vào họ sẽ làm việc được với mấy người ở đó, còn công ty nào làm chung chung, ko có mối quan hệ với dsq thì chỉ tốn tiền mình thôi, mình phải tự làm chứ cty chẳng giúp duoc gì đâu (vì dsq hạch sách lắm)
Chúc bạn may mắn.

Xin visa du lịch Thụy Sĩ

Xin chào mọi người

Tình hình là tháng 7 e dự định đi thụy sĩ chơi. Có nhỏ em viết giấy bảo lãnh qua. Nhưng e còn thắc mắc 1 số vấn đề nhờ mọi người chỉ giúp:

1. E có giấy tờ đất nhưng đang ở ngân hàng. Vậy mình chỉ cần nói nó photo và chứng thực là đang có giữ giấy đất là được đúng ko ạ?

2. Tiền thì mình gởi tiết kiệm tối thiểu bao nhiêu là được? Và có cần sao kê ra bảng tiếng anh ko?

3. E hiện làm phó giám đốc cty một thành viên của gia đình. vậy cần giấy tờ gì để nộp?

Ngoài ra các giấy tờ khác có cần dịch ra bản tiếng anh hay ko? Hay chỉ nộp bản photo là được.

Xin cảm ơn

Re: Xin visa du lịch Thụy Sĩ

Bên Thụy Sĩ yêu cầu tất cả phải có bản dịch tiếng Anh hoặc Pháp (tự dịch ok) nộp cùng bản gốc để đối chiếu, nên giấy tờ nhà đất của bạn có thể là gặp vấn đề, nếu bạn có bản sao công chức thì có lẽ được nhưng mình không chắc. Yêu cầu nộp cả bản dịch CMND nhé (trên web có list đầy đủ). Bạn phải chứng minh quan hệ giữa người mời và bạn. Nhỏ em bạn có phải em ruột ko? Nếu đúng thì phải nộp giấy khai sinh của bạn và của em bạn (để đối chiếu họ tên cha mẹ --> bó tay luôn).

Gởi tiết kiệm mình nhớ khối schegen thường yêu cầu 40eu/1 ngày. Đó là mức tối thiểu. Lúc mình làm thì tài khoản ngân hàng có khoảng $7k, còn bố mẹ mình làm chung 1 sổ tiết kiệm $10k.

Cty gia đình mình nghĩ bạn nên nộp giấy đăng kí kinh doanh, giấy tờ thuế hàng năm hoặc các giấy tờ khác về doanh thu, lỗ lãi, tất cả các giấy tờ có đề tên bạn và chức vụ.

Bạn chú ý là bên ĐSQ TS làm việc hơi kì, đến bấm lấy số xếp hàng nhưng chỉ làm việc tới trưa, số ai chưa gọi thì đi về mai đến bấm lại. Bạn nên đến sớm (trước 8h).

Re: Xin visa du lịch Thụy Sĩ

Bên Thụy Sĩ yêu cầu tất cả phải có bản dịch tiếng Anh hoặc Pháp (tự dịch ok) nộp cùng bản gốc để đối chiếu, nên giấy tờ nhà đất của bạn có thể là gặp vấn đề, nếu bạn có bản sao công chức thì có lẽ được nhưng mình không chắc. Yêu cầu nộp cả bản dịch CMND nhé (trên web có list đầy đủ). Bạn phải chứng minh quan hệ giữa người mời và bạn. Nhỏ em bạn có phải em ruột ko? Nếu đúng thì phải nộp giấy khai sinh của bạn và của em bạn (để đối chiếu họ tên cha mẹ --> bó tay luôn).

Gởi tiết kiệm mình nhớ khối schegen thường yêu cầu 40eu/1 ngày. Đó là mức tối thiểu. Lúc mình làm thì tài khoản ngân hàng có khoảng $7k, còn bố mẹ mình làm chung 1 sổ tiết kiệm $10k.

Cty gia đình mình nghĩ bạn nên nộp giấy đăng kí kinh doanh, giấy tờ thuế hàng năm hoặc các giấy tờ khác về doanh thu, lỗ lãi, tất cả các giấy tờ có đề tên bạn và chức vụ.

Bạn chú ý là bên ĐSQ TS làm việc hơi kì, đến bấm lấy số xếp hàng nhưng chỉ làm việc tới trưa, số ai chưa gọi thì đi về mai đến bấm lại. Bạn nên đến sớm (trước 8h).
Cảm ơn b. Em họ của mình. M thì đã bỏ 15k vào để sao kê rồi. Sẽ lưu ý thời gian làm việc để đến sớm. B có thể send m cái web có list hồ sơ đó được ko. M tìm hoài ko thấy.

Xin thông tin apply visa Pháp-Thụy Sĩ

Chào mọi người , mình là nữ, single , passport trắng,có chị ruột bên Pháp ,hè này mình muốn sang thăm chị ấy , 1tháng , mình làm trường tư, công việc ổn định , có ít tiền trong TK và sổ hồng ,xin mọi người tư vấn giúp ,có khả năng đậu visa hay không ạ?
Xin cảm ơn

Re: Xin thông tin apply visa Pháp-Thụy Sĩ

Thích thì nhích thôi. Không nên khai có chị ruột bên Pháp, sq sẽ sợ bạn ở lại, chỉ khai đi du lịch thôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back