What's new
Re: Kinh nghiệm xin visa du lịch UK

Mọi người cho mình hỏi với ạ, mình đọc hướng dẫn trên các trang web của cty du lịch thì thấy giấy tờ bằng tiếng việt sẽ phải dịch ra tiếng anh, vụ này hơi rắc rối và cũng tốn khá tiền đây. Nhưng mình vào trang web chính thức để nộp hồ sơ online thì không thấy nói gì đến vụ dịch công chứng cả:
https://www.gov.uk/government/publi...hn-ca-qu-v-ti-trung-tm-tip-nhn-h-s-xin-th-thc

Hay là hồ sơ công chứng phải đem nộp hôm phỏng vấn hả cả nhà?

Mình cảm ơn.

Mình mới nộp hồ sơ xin visa du lịch vào UK hôm 10/3/2017 và lấy visa sau đó 1 tuần (21/3/2017). Do mình tự làm nên có thể chia sẻ với các bạn một số kinh nghiệm và thủ tục liên quan nếu bạn cần.

Hồ sơ mình nộp khá đơn giản

1. Hộ chiếu còn hạn . Các hộ chiếu cũ có thông tin travel các nước khác của mình

2. Đơn điền trên website theo quy định, in ra và ký tên đầy đủ

3. Xác nhận tình trạng làm việc và thu nhập.

Nếu bạn đi làm công ăn lương thì cần xác nhận của công ty về tình trạng công việc và mức lương, thưởng trong 6 tháng gần nhất. Mình làm ngân hàng nên tài khoản lương là bảo mật thành ra không thể in được sao kê lương như các bạn khác, do đó trong xác nhận về tình trạng việc làm mình đề nghị HR xác nhận luôn cả tiền lương. Bank mình mọi người đi nước ngoài khá nhiều nên mẫu form này có cả tiếng Anh, HR làm nhanh, mất 02 ngày kể từ khi request thôi. Trên xác nhận thể hiện chức vụ, thời hạn hợp đồng lao động, thông tin cá nhân của v..v.... nên mình không dịch thêm HDLĐ nữa vì các thông tin cơ bản đã có. Nếu công ty bạn không có mẫu xác nhận tiếng Anh thì bạn phải dịch công chứng giấy tờ này.

3. Đơn xin nghỉ phép để đi du lịch.
Tùy từng công ty mà có mẫu khác nhau và có Anh-Việt hay không. Bên mình thì nghỉ phép đăng ký trên hệ thống, phê duyệt trên hệ thống nên mình chỉ tự làm ra một cái mẫu tiếng Anh, điền đẩy đủ thông tin rồi xin chữ ký của sếp (người có chữ ký mà được đk đóng dấu của công ty)

4. Xác nhận số dư sổ tiết kiệm.
Các ngân hàng đều có mẫu xn số tiết kiệm song ngữ, chi phí từ 30-150K tùy bank bạn gửi nên bạn cũng không cần dịch công chứnghồ sơ này. Không có một số cụ thể là stk cần bao nhiêu tiền nhưng truyền miệng thì ít nhất là 100 triệu VND. Nói chung càng nhiều càng tốt :D
Bạn photo một bản sổ tiết kiệm để kèm vào bản xác nhận nhé.

5. Xác nhận thông tin thẻ tín dụng
Trong hướng dẫn thì không cần cung cấp giấy tờ này nhưng mình xin xác nhận thông tin để thể hiện mình có đủ nguồn finance cho chuyến đi. Bank mình có dịch vụ này, giá 80K/bản xác nhận tiếng Anh. Thông tin chủ yếu chỉ là tên chủ thẻ, hạn mức thẻ, tình trạng thẻ hoạt động...v..v....v

6. Sổ hộ khẩu
Mình dịch công chứng sổ hộ khẩu để thể hiện thông tin gia đình. Thể hiện mình có các mối quan hệ ở nhà

7. CMND dịch công chứng

8. Thư mời sang thăm của bạn mình bên UK issue ra. Bạn mình là British citizen nên bạn ý gửi cả bản scan passport UK của bạn ý. Thư mời và pasport scan màu gửi qua email và mình in màu ra kẹp vào hồ sơ.
Nếu trong thư đã thể hiện là bạn ở nhà của người mời thì bạn không cần cung cấp thông tin về booking khách sạn. Còn không thì cần có nhé

Phí visa mình thanh toán online luôn khi book lịch nộp hồ sơ qua mạng. Nộp ở Hà Nội nên phí là 113 USD. Mức phí nộp ở Sài Gòn hình như đắt hơn, tầm 230 USD (mình ko nhớ rõ lắm, chỉ nhớ là mắc hơn hẳn)

Bạn không cần mang ảnh vì đến nơi nộp hồ sơ họ sẽ chụp ảnh và lấy sinh trắc. Khi đi nộp hồ sơ mang theo bản chính các loại giấy tờ bạn phôt để người ta đối chiếu nếu cần.

Trên đây là trường hợp của mình: single, làm công ăn lương :D

Hope it helps

Mọi người cho mình hỏi với ạ, mình đọc hướng dẫn trên các trang web của cty du lịch thì thấy giấy tờ bằng tiếng việt sẽ phải dịch ra tiếng anh, vụ này hơi rắc rối và cũng tốn khá tiền đây. Nhưng mình vào trang web chính thức để nộp hồ sơ online thì không thấy nói gì đến vụ dịch công chứng cả:
https://www.gov.uk/government/publi...hn-ca-qu-v-ti-trung-tm-tip-nhn-h-s-xin-th-thc

Hay là hồ sơ công chứng phải đem nộp hôm phỏng vấn hả cả nhà?

Mình cảm ơn.

Cảm ơn misamisa nhiều về bài viết chi tiết của bạn. Vui lòng cho mình hỏi, hồ sơ có cần giấy chứng nhận độc thân không? Cảm ơn bạn.

Cảm ơn misamisa nhiều về bài viết chi tiết của bạn. Vui lòng cho mình hỏi, hồ sơ có cần giấy chứng nhận độc thân không? Cảm ơn bạn.

Không cần giấy tờ này đâu bạn ạ. Bạn khai trên form bạn single là được rồi nha.

Mọi người tranh thủ nộp hồ sơ vào mùa này là thấp điểm để tiết kiệm thời gian (thật ra giờ cũng ko thấp lắm vì vào mùa Xuân Hè nhân dân bắt đầu apply đi du lịch rồi). Có thể xin visa 3 tháng trước ngày khởi hành nên mọi người plan đi lại rồi apply. Hôm mình đến nộp chả phải đợi gì cả, vào nộp luôn vì có mỗi mình. Mất ko quá 15 phút bao gồm cả chụp hình và lấy dấu vân tay.

Mình mới nộp hồ sơ xin visa du lịch vào UK hôm 10/3/2017 và lấy visa sau đó 1 tuần (21/3/2017). Do mình tự làm nên có thể chia sẻ với các bạn một số kinh nghiệm và thủ tục liên quan nếu bạn cần.

Hồ sơ mình nộp khá đơn giản

1. Hộ chiếu còn hạn . Các hộ chiếu cũ có thông tin travel các nước khác của mình

2. Đơn điền trên website theo quy định, in ra và ký tên đầy đủ

3. Xác nhận tình trạng làm việc và thu nhập.

Nếu bạn đi làm công ăn lương thì cần xác nhận của công ty về tình trạng công việc và mức lương, thưởng trong 6 tháng gần nhất. Mình làm ngân hàng nên tài khoản lương là bảo mật thành ra không thể in được sao kê lương như các bạn khác, do đó trong xác nhận về tình trạng việc làm mình đề nghị HR xác nhận luôn cả tiền lương. Bank mình mọi người đi nước ngoài khá nhiều nên mẫu form này có cả tiếng Anh, HR làm nhanh, mất 02 ngày kể từ khi request thôi. Trên xác nhận thể hiện chức vụ, thời hạn hợp đồng lao động, thông tin cá nhân của v..v.... nên mình không dịch thêm HDLĐ nữa vì các thông tin cơ bản đã có. Nếu công ty bạn không có mẫu xác nhận tiếng Anh thì bạn phải dịch công chứng giấy tờ này.

3. Đơn xin nghỉ phép để đi du lịch.
Tùy từng công ty mà có mẫu khác nhau và có Anh-Việt hay không. Bên mình thì nghỉ phép đăng ký trên hệ thống, phê duyệt trên hệ thống nên mình chỉ tự làm ra một cái mẫu tiếng Anh, điền đẩy đủ thông tin rồi xin chữ ký của sếp (người có chữ ký mà được đk đóng dấu của công ty)

4. Xác nhận số dư sổ tiết kiệm.
Các ngân hàng đều có mẫu xn số tiết kiệm song ngữ, chi phí từ 30-150K tùy bank bạn gửi nên bạn cũng không cần dịch công chứnghồ sơ này. Không có một số cụ thể là stk cần bao nhiêu tiền nhưng truyền miệng thì ít nhất là 100 triệu VND. Nói chung càng nhiều càng tốt :D
Bạn photo một bản sổ tiết kiệm để kèm vào bản xác nhận nhé.

5. Xác nhận thông tin thẻ tín dụng
Trong hướng dẫn thì không cần cung cấp giấy tờ này nhưng mình xin xác nhận thông tin để thể hiện mình có đủ nguồn finance cho chuyến đi. Bank mình có dịch vụ này, giá 80K/bản xác nhận tiếng Anh. Thông tin chủ yếu chỉ là tên chủ thẻ, hạn mức thẻ, tình trạng thẻ hoạt động...v..v....v

6. Sổ hộ khẩu
Mình dịch công chứng sổ hộ khẩu để thể hiện thông tin gia đình. Thể hiện mình có các mối quan hệ ở nhà

7. CMND dịch công chứng

8. Thư mời sang thăm của bạn mình bên UK issue ra. Bạn mình là British citizen nên bạn ý gửi cả bản scan passport UK của bạn ý. Thư mời và pasport scan màu gửi qua email và mình in màu ra kẹp vào hồ sơ.
Nếu trong thư đã thể hiện là bạn ở nhà của người mời thì bạn không cần cung cấp thông tin về booking khách sạn. Còn không thì cần có nhé

Phí visa mình thanh toán online luôn khi book lịch nộp hồ sơ qua mạng. Nộp ở Hà Nội nên phí là 113 USD. Mức phí nộp ở Sài Gòn hình như đắt hơn, tầm 230 USD (mình ko nhớ rõ lắm, chỉ nhớ là mắc hơn hẳn)

Bạn không cần mang ảnh vì đến nơi nộp hồ sơ họ sẽ chụp ảnh và lấy sinh trắc. Khi đi nộp hồ sơ mang theo bản chính các loại giấy tờ bạn phôt để người ta đối chiếu nếu cần.

Trên đây là trường hợp của mình: single, làm công ăn lương :D

Hope it helps

Bạn Misamisa cho mình hỏi:

- Đơn xin nghỉ phép để đi du lịch. Mình không thấy có yêu cầu cung cấp đơn này trong check list của VFS Global. Cái này là bạn tự làm đúng ko ?

- Mình sẽ phải đặt lịch hẹn và sau đó đến văn phòng của VFS Global để nộp hồ sơ xin visa, chụp ảnh lấy dấu vân tay chứ không phải tại ĐSQ Anh đúng ko ?

Cám ơn bạn.

Chào cả nhà,
Mình đang định xin visa ở UK để đi du lịch. Nhưng khổ 1 nỗi mình là sinh viên năm cuối sắp tốt nghiệp, ở giai đoạn giữa giữa sinh viên chẳng là sinh viên mà lại chưa đi làm nên cũng rất sợ bị đánh trượt visa. Không biết có bạn nào từng ở trường hợp này/ có kinh nghiệm chia sẻ giúp đỡ mình với. Cám ơn mọi người nhiều.

Bạn ơi, cho mình hỏi. Tất cả hồ sơ photo công chứng, rồi dịch đóng dấu công ty dịch thuật thôi có được không? Hay là phải dịch công chứng tư pháp bạn? Cảm ơn bạn nhiều.

Nếu bạn đi du lịch cùng người thân thì chắc vẫn có thể xin được. Còn nếu bạn đi với bạn bè thì mình nghĩ khả năng cao là sẽ bị đánh trượt

visa của mình còn vài ngày nữa hết hạn, lần này định xin 2 năm luôn cho tiện đến hết hạn hộ chiếu.
Năm ngoái xin, giờ chả nhớ gì nữa, nộp giấy tờ đã dịch công chứng lần trước ( đã hết hạn có đc ko )
Các bác check hồ sơ thế này đủ chưa:
1. hộ chiếu gốc + photo công chứng
2. CMT photo công chứng
3. giấy đăng kí kinh doanh dịch công chứng
4. Sao kê ngân hàng ( năm ngoái )
5. vé máy bay vietnam airline ( book ko cần trả tiền )
6. travel plan ngắn gọn

Đủ chưa hả các bác, hình như năm ngoái em lên nộp còn thiếu đống giấy tờ mà vẫn ko sao cả

Nếu bạn đi du lịch cùng người thân thì chắc vẫn có thể xin được. Còn nếu bạn đi với bạn bè thì mình nghĩ khả năng cao là sẽ bị đánh trượt

Tại muốn tranh thủ bây giờ chưa vướng bận đi làm cố định nên muốn đi luôn ấy. Như hồi năm ngoái mình xin visa Hàn thì đsq họ cũng hướng dẫn cụ thể có thể chứng minh tài chính và bảo lãnh bới bố mẹ. Nhưng đọc về quy định visa UK ko thấy có thông tin gì nên mình cũng không biết phải làm thế nào :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,461
190,097
Latest member
bonghongvu
Back