What's new
Cho mình hỏi với, mình muốn xin Visa UK và Visa Schengen để đi Pháp và Anh, mình đọc ở forum này và đọc ở website của sứ quán thì thấy là visa được cấp cho 6 tháng với thời hạn cư trú tối đa 90 ngày, việc cấp cho bao nhiêu ngày là tùy thuộc vào lịch trình dự kiến của mình. Mình tính xin sớm để căn vé rẻ.

Nhưng mà hôm nay mình có hỏi thử bên dịch vụ visa thì họ trả lời là: visa Anh cũng như visa EU xin qua sứ quán Pháp chỉ nhận hồ sơ tối đa 3 tháng trước khi khởi hành. Thế thì hơi bí ạ, vì mỗi nơi om của mình khoảng 3 tuần là hết 1,5 tháng rồi, vậy chỉ còn có 1,5 tháng trước khi khởi hành thôi thì vé đắt lắm.

Kinh nghiệm thực tế của mọi người ở đây thế nào ạ? mình định tháng 6 đi chơi thì sớm nhất là tháng mấy mình có thể nộp hồ sơ xin visa ạ?

Mình cảm ơn cả nhà!

Anh không nằn trong schengen, phải có 2 visa riêng Anh, schengen.
visa Anh thi rộng rải hơn
Visa schengen rất sát ngày đến và ngày đi khỏi schengen
Thời hạn nhận hồ sơ xin visa bạn đã nhận được câu trả lời từ LSQ rồi.:shrug:

Thời hạn nhận hồ sơ xin visa bạn đã nhận được câu trả lời từ LSQ rồi.:shrug:

Cảm ơn Chuot-bu, cho mình hỏi lại nhé: như vậy là nếu mình tính đi UK vào đầu tháng 6 thì đầu tháng 3 mình mới được nộp hồ sơ Visa đúng không ạ? mình muốn nộp sớm hơn (từ tháng 2 chẳng hạn) cũng không được ạ?

Mình cảm ơn bạn!

Cảm ơn Chuot-bu, cho mình hỏi lại nhé: như vậy là nếu mình tính đi UK vào đầu tháng 6 thì đầu tháng 3 mình mới được nộp hồ sơ Visa đúng không ạ? mình muốn nộp sớm hơn (từ tháng 2 chẳng hạn) cũng không được ạ?

Mình cảm ơn bạn!

chắc chắn là không được rồi, trên web của ĐSQ ghi rất rõ thời hạn nộp hồ sơ apply visa rồi mà :)

Nếu đi tháng 4 thì thời điểm xin visa tầm tháng 2 sẽ đỡ hơn các thời điểm khác trong năm do đây là mùa thấp điểm. Bản thân sứ quán cũng khuyến khích mọi người apply vào thời điểm này. Ngoài việc chứng minh tài chính, có bonds ở Việt Nam thì mình thấy thế này:

1. Bạn định đi cuối tháng 4 thì chắc là muốn kết hợp kỳ nghỉ lễ 30/4 và 1/5 đúng ko? Với người làm công ăn lương thì luôn phải cân nhắc kỳ nghỉ để cả nhà đi nên đây là lý do hợp lý rồi. Khi khai đơn xin visa họ có cái box cho mình điền thêm thông tin (bất kỳ info gì) để họ có thêm thông tin cân nhắc nên bạn nên nhấn mạnh mình tranh thủ có public holiday nên kết hợp nghỉ phép để đưa mẹ và vợ con đi chơi. Lưu ý nộp hồ sơ có kèm cả approval nghỉ phép ở công ty (đính thêm name card của sếp vào)

2. Chuyện có visa Canada nhưng không đi cũng bình thường mà. Cần thì khéo léo input trong cái box kia là con nhỏ 4 tháng tuổi nên prefer bay thẳng thay vì đi một số nơi như Canada, US phải connect flights, overlay time lâu, etc...

3. Xin visa 4 người có làm chung hồ sơ được không thì bạn lên web VFS xem nhé, hình như khai có đoạn who accompanies you. Mình đi một mình nên cũng không rõ điểm này

Hope it helps

Mọi người ơi, cho em xin ý kiến với. Em tính xin visa đi Anh Tháng 4 năm tới cho vợ chồng em, con nhỏ 4 tháng với mẹ, tổng cộng 4 người dạng du lịch tự túc thôi ạ.

Background của tụi em:
1. Vợ: chủ cty BDS nhỏ, đã từng đi EU, Anh, Úc, Nhật, Hàn, Đài Loan, HK mấy nước châu Phi và các nước ĐNA...hiện tài sản có stk, xe oto và 1 căn hộ.
2. Chồng (là em) là nhân viên vp, lương bổng cũng kha khá ở SG, đã từng đi: Mỹ, EU, Úc, Nhật, Hàn, Ấn, Đài Loan, HK, SriLanka, Maldives, các nước ĐNA....hiện có stk và 1 căn nhà.
3. Mẹ thì đi Thái, Mã với Sing thôi ạ, nhà cửa tiền bạc chuyển hết cho con cái rồi nên hiện tại tài sản xem như ko có gì.
4. Hai vợ chồng đều hiện có visa Canada hơn 5 năm nhưng chưa đi lần nào.
5. Tất cả visa của các nước tụi em có đều tự xin hết.

Vấn đề của em:

1. Nếu chỉ có 2 vc đi thì em nghĩ cũng dễ xin, nhưng đây là đi với con nhỏ 4 tháng với mẹ thì ko biết có bị nghi cả gia đình đi trốn bên đó ko ạ? Em đi du lịch thật và dự định đi có 10 days thôi.
2. Với lại có bị hỏi là sao ko đi Canada (đã có visa) mà đi Anh ko ạ? Vì thích thôi ạ, với lại có đường bay thẳng có con nhỏ cho khỏe.
3. Xin visa 4 người vậy hồ sơ làm chung được đúng ko ạ?
4. Lần trước vợ em đi Anh, xin visa hết 5tr5 mà nghe mọi người nói 6 tháng có 100$, lỡ mà rớt hết chắc sót tiền lắm :(

Em cám ơn ạ.

Kinh nghiệm thực tế của mọi người ở đây thế nào ạ? mình định tháng 6 đi chơi thì sớm nhất là tháng mấy mình có thể nộp hồ sơ xin visa ạ?

Mình cảm ơn cả nhà!

Visa UK mình thấy thế này
Nếu đi tháng 6 (giả sử 1/6) thì sớm nhất là 1/3 bạn có thể submit hồ sơ (3 tháng đó). Thường lần đầu họ cấp 6 tháng, tháng 3 trong năm cũng chưa đông hồ sơ nên có thể làm sẽ nhanh hơn bình thường. Không đến 3 tuần đâu bạn.

Tùy theo lịch trình mà bạn cân nhắc nộp xin visa chỗ nào trước. Nếu vào UK trước sau đó đi tàu sang Pháp và quay về Anh để về VN thì nộp Anh trước để book vé máy bay. Còn nếu vào Anh trước và bay về từ Pháp hoặc ngược lại thì đành chấp nhận thôi :D.

Vé may bay rẻ thường vào những tháng ít người đi, như tháng 10, 11,3, 4 ..Tháng 6 vaò mùa hè ít khi tìm được vé may bay giá rẻ, Bạn cứ dự trù la giá vé may bay bình thường đi cho dể tính.(BB)

Vé may bay rẻ thường vào những tháng ít người đi, như tháng 10, 11,3, 4 ..Tháng 6 vaò mùa hè ít khi tìm được vé may bay giá rẻ, Bạn cứ dự trù la giá vé may bay bình thường đi cho dể tính.(BB)

Tháng 3 Vietnamairline có đợt khuyến mại chào hè, giá rất tốt mà chỉ bán trong có mấy ngày thôi, bay UK với Paris chắc bay VN Air là tiện nhất đúng không bạn?

Voi UK thi VNA chi den London, Phap thi den Paris
Voi cac hang HK khac ban co the den dau nay va ve VN dau kia do met hon, mac du gia ve co the Mac hon doi chut.
Ve San ve gia re thi minh khong san, met lam, chat luong phuc Vu cua Cac hang HK khac co the tot hon nen gia ve cao.
Tuy theo y moi nguoi khac nhau.

Mình thấy đi London bay VNA là hợp lý vì giờ bay là 0:45 (từ Hà Nội) trùng giờ ngủ của mọi người nên lên máy bay ngủ luôn một giấc tầm 7-8 tiếng sau đó dậy xem phim linh tinh thêm 3-4 tiếng nữa là chuẩn bị landing. Đến nơi tầm 7:15 sáng qua border control mất tầm 1 tiếng (xếp hàng rất lâu đó nha) sau đó đi mua thẻ Oyster và commute vào đến thành phố về chỗ ở cũng hơn 9h30 rồi. Đến sáng vậy bạn có nhiều thời gian đi chơi hơn đó.
Hồi mình book vé tầm 23/3 năm vừa rồi là 21 triệu :(, trước đó dộ 2-3 tuần có độ 18 triệu gì đó thôi. Không biết budget của bạn thế nào chứ như mình bay xa cỡ 12-14 tiếng thì chỉ ngủ nên không care service lắm. Thật ra VNA ko quá tệ ngoài việc chương trình giải trí chán. Tuyến HN-London tiện nên dân Brits bay cũng nhiều lắm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back