What's new

Vtv6 du ký-tam đảo hồ núi cốc-vẫn sống

PIS CES ĐỪNG CHẾT Ở TAM ĐẢO!

Có lẽ đây là chuyến đi chứa đựng những hiểm nguy, gay cấn nhất của chúng tôi, cá nhân tôi từ trước đến giờ. Kế hoạch của chúng tôi là đi lạc: nhưng tôi ko mong muốn một thành viên bị lạc....Và cả một cuộc tìm kiếm trong lo âu, mệt mỏi bắt đầu....

Ngày 1: Tôi gặp Trà, nhân vật trải nghiệm trong chương trình do VTV6 quay, cô ấy vừa tốt nghiệp đại học, là người mẫu ảnh tự do, và đúng như những gì Vũ nói: cô ấy ko biết gì về phượt, về rừng núi. Thậm trí, cô ấy chưa bhđi xe máy qua cầu Thăng long. Khi tôi trở cô ấy đi qua cầu rời HN trong trời mưa nhè nhẹ và cái rét se lạnh, cô ấy đã reo lên đầy thích thú: Cây cầu đẹp đó chứ!:)

Chúng tôi vất vả băng qua cơn mưa và sương mù dày đặc lên thị trấn TĐ, chưa bh tôi thấy TĐ như vậy: trời mù mịt hơi nc và mưa vẫn dày đặc. Nửa đêm, ko ngủ đc, tôi đi ra ngoài hành lang, co ro trong chiếc áo ấm, thời tiết vẫn vậy, tôi sợ hãi và lo lắng: trời mưa là thứ khủng khiếp nhất khi lang thang trong rừng!

Ngày 2: Đồ đoàn nhiều hơn thường lệ do chúng chỉ có 9 và mang đồ ăn cho đoàn 15 người do những người bạn của VTV cũng phải mang nhiều máy móc để thực hiện CT.

9h30 chúng tôi mới có thể xuất phát từ chân núi, tốc độ chậm do chúng tôi vừa đi vừa thực hiện những cảnh quay theo kịch bản....

......6h tối, rừng âm u và hơi nước dày đặc, ....chúng tôi vẫn cứ đi, rồi cũng đến, nhưng vất vả và mệt mỏi, chân tôi bắt đầu có hiện tượng bị chuột rút. Rừng tối, tôi vất vả mò đường, nhưng những dấu vết của nhóm đi trước để lại khá rõ ràng: vết chân, vỏ kẹo, vết rêu bong ra khỏi đá.....

Những người bạn vẫn đi cùng tôi, tôi biết họ có phần nào ko hài lòng với tôi khi họ phải mang rất nhiều đồ...khi mà chương trình này chủ yếu quay tôi và Trà....Nhưng ......

Ngày 3: Gió rét như mùa đông đã về, gõ vào ô cửa sổ đánh thức bạn dậy, co ro đứng trên chiếc chòi canh và thật tuyệt: gió đang vén cả một dải mây và hiện ra nền trời xanh thăm thẳm trên đầu, phía xa xa là Hồ núi cốc với vài hòn đảo nằm im lìm bất động....Thời tiết quá hoàn hảo, nắng vàng dịu xuyên qua từng kẽ lá, cảnh vật trở nên sinh động nâng bước chúng tôi đi. Mọi thứ dường như rất thuận lợi.

10h, chúng tôi kết dây thả người xuống một vách đá cao 15m, tôi thả cuộn dây 10m và vẫn thấy nó chưa trạm đáy...một độ cao khiến nhiều người run rẩy.

Linh xuông trước, ko đai bảo hiểm và vẫn rất chuyên nghiệp như mọi lần. Tôi lần lượt đeo đai và kiểm tra dây cho từng người, với sự an toàn đến tính mạng, ko đc phép có bất cứ sai sót nào. Mọi cái thuận lợi, chúng tôi có những cảnh quay tuyệt vời và những cảm giác có lẽ ko thể nào quên đối với Trà, Vũ, những người đu dây lần đầu:). Nhưng những thứ khủng khiếp nhất ko chỉ có vậy....

12h trưa, Ngọc Anh báo Dung đi trước và ko còn nhìn thấy nữa. Tôi hỏi mọi thông tin, hướng đi, Ngọc Anh đi tìm đi đc đến đâu, đo cỡ giầy của Ngọc Anh và đế dầy để so sánh với vết chân khác. Giầy Ngọc Anh đi là giầy vải mềm đá bóng, có đinh nhựa ở dưới đế, và dấu vết nó để lại rất rễ nhận ra...Tôi bắt đầu đi theo hướng mà lần cuối cùng mọi người trong đoàn nhìn thấy, từ chỗ Ngọc Anh dừng việc tìm kiếm, để ý từng dấu vết: vết rêu bị bong ra khỏi thân cây nếu tay vịn vào, nó dẫn tôi tới một con đường mòn dài dọc vạt rừng trúc, vừa đi vừa gọi, thổi còi.....nhưng đáp lại tôi chỉ là tiếng gió xào xạc và sự im lặng. Tất cả mọi hướng đều rất khó đi và tôi nghĩ, với một cô gái, con đường xuyên qua rừng trúc là lựa chọn khả thi nhất....Nhưng tôi ko hiểu, trước khi đi, tôi luôn dặn dò kỹ càng rằngko đc tách đoàn, bị lạc thì cần quay lại điểm ban đầu hoặc ngồi một chỗ....

Tôi quay trở lại chỗ tập kết, giục mọi người ăn trưa và lên đường tìm kiếm, chúng tôi đi lại con đường mòn đó, tôi nhận ra rằng: Dung ko đi con đường này khi thấy những cây trúc khô vẫn chắn ngang đường đi mà nếu đi qua, hẳn phải bẻ gẫy nó....Làm thế nào bh? Tôi bắt đầu lo lắng, lo sợ.....

Chúng tôi tiếp tục đi, đến cuối con đường mòn, Nguyên, Linh, Thuyết chạy lên:
-Giờ phải quay lại đợi ở điểm tập kết!
-Anh dự định đi xuống bản, lấy thêm đồ ăn và bỏ lại nhưng thứ ko cần thiết, nhờ dân địa phương để quay lại tìm-Tôi nói.
-Nếu xuống thì có khi phải đến mai mới quay lại đc. Qua một đêm mọi chuyện sẽ tệ rất nhiều-Nguyên nói.

Tôi do dự....
-Vậy một nhóm sẽ ở lại, anh sẽ đưa mọi người về và tìm sự trợ giúp. Tất cả đồ ăn để lại cho nhóm đi tìm kiếm. Nguyên, Linh, Thuyết, Ngọc Anh ở lại.
-Em nữa !-Giang đòi đi cùng
-Không đc, mày đi làm ảnh hưởng đến tốc độ của đoàn....Cuối cùng, Giang vẫn cương quyết đi theo.

Đồ đạc đc chia ra, 2 nhóm chia tay nhau...

Tôi dẫn nhóm còn lại đi xuống tiếp và mất dấu đg mòn. Tôi đi trươcs mò đường

3h30pm, chúng tôi nhận đc điện thoại của Dung, tôi chạy ngược dốc lên để nghe điện:
-Em đang ở dưới suối, và gặp cái thác ko thể đi tiếp dc.
-Rồi, Em có những đồ ăn gì?
-05 cái xúc xích, một túi bánh mì!
-Em có bật lửa, túi ngủ ko?
-Em có
-Bây giờ mô tả chính xác cho anh những gì em nhìn thấy, có thấy làng mạc hay nhà cửa ko?
-Em ko, chỉ thấy xung quanh là núi thôi!
-Rồi, bây giờ em nghe kỹ và làm chính xác những gì anh nói: Em ngồi yên một chỗ, tránh xa dòng thác một chút, đốt lửa tạo khói, càng to càng tốt, cháy rừng anh chịu (đùa:)), đêm nay có thể em phải ngủ đêm một mình ở đó, đừng sợ và đừng làm gì con rắn nếu nó lang thang gần đó (tôi nghe cô ấy cười:), bẻ lá cây lót dưới và phủ lên người để che sương, giữ pin điện thoại và tìm chỗ nào có sóng để giữ liên lạc...Bọn anh sẽ đi tìm!

Chúng tôi thở phào khi nhận cuộc điện thoại đó, phần nào giải toả sự lo lắng của chúng tôi.

Tôi gọi điện lấy số của kiểm lâm, số máy bàn...."Thuê bao quý khách vừa gọi ko liên lạc được!Tút!Tút!Tút...."
Ko thể tưởng tươngj được!:(((((

BẠN PHẢI THỰC HÀNH NHỮNG GÌ BẠN RAO GIẢNG!

Chúng tôi tiếp tục đi, đến đáy một cái khe mà tôi nghĩ rằng đi hết cái khe đó sẽ về đến bản. Tôi nói Long tiếp tục dẫn mọi người về, còn lại 8 người, trong đó 6 con trai, mọi người sẽ ổn. Còn Dung, một cô gái một mình trải qua một đêm ở giữa rừng là một điều khủng khiếp...

Tôi đã nói:"Là đồng đội, có nghĩa là chúng ta không bao giờ bỏ rơi nhau". Tôi quay lại!

Vậy Nhóm đã tách ra làm 4: (1)Dung; (2)Linh, Nguyên, Thuyết, Giang, Ngọc Anh; (3) Nhóm do Long dẫn về (các thành viên của VTV6) và (4) một mình tôi.

4h30 chiều, tôi lê cái thân mệt nhoài bò ngược lên con dốc chúng tôi vừa xuông, quay lại điểm ăn trưa là chỗ bắt đầu mất dấu Dung. Tôi xác định là đêm nay sẽ lại một mình lang thang trong rừng, như đã từng vài lần trước đó. Đôi khi, tôi thấy MÌNH CHẲNG CẢM THẤY GÌ CẢ. Giữa đêm ở rừng ư, có con thú nào ư, mưa, sương lạnh ư, sự sợ hãi ư,....Tôi đã chuẩn bị cho tất cả những điều đó!

Một giờ sau, tôi quay trở lại điểm ăn trưa, tôi gọi đc nhóm Nguyên. Tôi và Nguyên quyết định đi trước, dọc theo suối theo hướng đi của Dung, cái suối này khô, vẫn còn đongj lại những vũng nước nhỏ, chúng tôi cho rằng xuống sâu hơn hẳn có nước.....

6h tối, tôi và Nguyên cắm xuống, con suối trơn trượt đầy rêu lâu ko có ai đi, chúng tôi phải dùng dao chặt cây mở đường, tụt xuống những vách đá cao bằng cả đầu người, có đoạn tôi phai quăng balo xuống trước và leo cây xuống...Chỉ còn ánh đèn pin loang loáng, tiếng thở mệt nhọc của chúng tôi.

Tôi nghe thấy tiếng gọi, phia bên kia khe vực sâu hun hút, đoàn của Long vẫn ko tìm đc đường. Tôi và Nguyên leo ngược lên sau khi ko thể xuống được nữa, nghe thấy nhóm của Linh ở phía trên sườn núi, chúng tôi gặp nhau lúc 7h30 tối bên một cái vách đá có một khe nước nhỏ. Quá mệt, chúng tôi ko thể đi tiếp đc trong tình trạng như vậy: đường đi quá hiểm trở, tối, mệt nhoài. Chúng tôi lo lắng cho Dung, nhưng khi trời sáng chúng tôi sẽ tiếp tục cuộc tìm kiếm sẽ hợp lý hơn!

Chúng tôi nhóm lửa, liên lạc với Nhóm của Long trong cái sóng điện thoại chập chờn, nhóm của Long bi đát hơn khi ko còn nhiều đồ ăn....Chưa bh mọi chuyện tồi tệ như vậy: hai nhóm ở 2 bên vách núi, vẫn nghe thấy tiếng nói chuyện của nhau, ở giữa là khe vực rộng 200m,sâu thăm thẳm; Dung thì đang một mình ở giữa rừng và chung tôi vẫn chưa xác định đúng vị trí...

11h pm, có lẽ đó là cuộc điện thoại được chúng tôi mong đợi và vỡ oà hạnh phúc nhất: Dung báo gặp được những người thợ săn lúc hơn 7h và được họ đưa về bản. Ko gì vui hơn thế.....
Chúng tôi có lý do để uống rượu mừng, họ ko hài lòng với tôi về chuyến đi, nhưng họ vẫn cứ đi với tôi hết chuyến này đến chuyến khác-họ nói vậy! Nó là cuộc sống và đam mê của tôi, và có thể của họ nữa, vậy hãy đi và vui vẻ. Chúng tôi ko chỉ đi rừng, chúng tôi đi để học cách sống bình tâm và san sẻ khó khăn, vượt qua những trở ngại khó khăn của chính bản thân mình, nhưng chúng tôi nhận được bài học còn hơn thế nữa ở ngày tiếp theo.

Last edited:
Tôi có đọc cái topic này ...

Hehe... khách quan thấy bác Hai lúa SG .... đúng là hơi bắt bẻ thật , bác Cường cũng rất nhã nhặn lịch sự đấy chứ ... còn bác ấy có đi với VTV là chuyện của bác ấy cũng chẳng liên quan gì tới mình cả . Còn nói như bác Hai lúa SG ... thật lòng mà nói hehe ... dễ cãi nhau lắm .

Thế từ nay em bắt chước anh nhé, trước mỗi câu cứ đệm thêm mấy từ tào lao "hehehe... hahaha... hihihi" cho hết bắt bẻ, hự hự hự =))

Thế từ nay em bắt chước anh nhé, trước mỗi câu cứ đệm thêm mấy từ tào lao "hehehe... hahaha... hihihi" cho hết bắt bẻ, hự hự hự =))

Tôi có he ha hự thì cũng chả liên quan mẹ gì tới ông cả ông lúa thóc gì gì đó ah. Lo mà mà phượt phọt cho vui vẻ còn hơn là nhăm nhăm mà chui vào topic người ta mà hoạnh họe .

Last edited:
Khiếp dài thế, chứng tỏ bạn soi kỹ lắm, hihi. Vậy mà trong cmmt trước bạn lại nói không có thời gian đọc kỹ.

Ngắn ngọn thôi, vì thấy nói chuyện với kiểu người như này mệt quá: GPS, bộ đàm, còi,...có đủ cả nhé. Chỉ là bạn không xem kỹ thôi.
Úi!!! Chùm nho nổi giận rồi kìa! GPS, bộ đàm, còi đúng là có đủ cả-không cần nhấn mạnh để khoe đâu bác-nhưng chắc là cho... 1 người :))
Em copy cmt ở trang khác về cho bác tham khảo rồi giảng giải, phản biện, nguỵ biện gì gì đó cho mọi người và em hiểu za cơ mà. Bác toàn chuyển vấn đề né sang hướng khác, bác có gì khó nói chăng? Cứ mạnh dạn nói bác ạ, vì thời gian rồi cũng làm sáng tỏ vấn đề. ;)
GPS, bộ đàm là mấy món tốn kém, thêm món rẻ nhất là còi, sẽ chỉ vô dụng nếu vào tay mấy đứa hổng biết xài (NO) Trên kia có nhắc tới Rose trong Titanic, em nhớ lúc cuối Rose lạnh quá ú ớ không ra tiếng, may nhờ có còi cứu hộ thủ sẵn thổi phát nên "vẫn sống" :) Nếu theo kiểu của nhóm bác, thằng tìm thổi còi còn con Rose ú ớ đau đớn nhìn bọn đi tìm lướt qua, cảnh đó sẽ vừa hài vừa đau. Thế nhưng chuyến du kí này vẫn sẽ là "siêu phẩm" với 1 dãy ngân hà toàn sao (c) Còi là món trang bị cá nhân mà mỗi thành viên trong 1 chuyến đi "kinh điển" kiểu này nên có. Chả ai biết cái vực em kia trượt nó sâu, nó dài bao nhiêu. Bác nện cho vài trăm mét cũng được ;) Còi của em cũng chỉ xa vài km thoai ( khoe tí, hi hí) Ban đầu em í không có còi mới là vấn đề. Chắc dẫn đoàn bảo "khi cần em cứ hát lên" =)) Người đi tìm thổi còi còn người "được/bị tìm" hát lên cho vượn nghe nhỉ?!! Đến màn cả nhóm "được/bị tìm" lại thêm chiêu người tìm bắn súng săn cho nhóm nghe rồi hú như vượn rất ngược đời và buồn cười =))
Ai rồi cũng sẽ xem kĩ và nhận thức được vấn đề. Bác không cần nôn nóng cứ kích là "chưa xem kĩ". Chiêu câu view đó xưa rồi bác ui =))

Cmmt trước bạn nói không xem kỹ để hiểu ý người viết. Trong cmmt này cho thấy bạn càng không hiểu rõ vấn đề bạn đang nói (thường người ta gọi là hồ đồ. Cái cách cmmt thể hiện sự hiếu chiến, hung hãn, hehe,...(nó cũng thể hiện ở một bài viết khác của bạn trong diễn đàn). He, rõ ràng không nên mất thêm thời gian với đồng chí này nữa, vì kiểu người này không hợp tác được với ai. He he. Hồ đồ+hung hãn thì đúng là = "nguy hiểm" rồi.
"Đọc kỹ" có nhiều kiểu dễ nhầm lẫn lắm ợ: 1. Quá ngây thơ bị người viết "chơi chữ, sáng tác, làm thơ" càng đọc càng ngu za. 2. Nếu bài hay, tạo hứng thú, nhiều cảm xúc... khi đọc có cảm giác như mình cũng được đi, khi đó em sẽ đọc kỹ và đọc đi đọc lại. Còn bài dở, người viết "tỏ ra nguy hiểm", có những màn ly kì kịch tính giả tạo... đọc mà đoán được >80% thì em cho next lun! Chỉ cần hiểu ý chứ không học thuộc lòng từng câu từng chữ bác ạ
Bác vừa bảo em "soi kỹ lắm". Câu ấy vừa loé ra nhưng như đã nói: bác hem chịu suy nghĩ kĩ trước khi viết, nên giờ bác lại tiếp tục điệp khúc tủ "đọc kĩ đi" cũ rích.
Chẳng có câu nào em bảo em chưa đọc kĩ bác à. Chắc bác tự ti cho rằng bài của bác "dở, người viết "tỏ ra nguy hiểm", có những màn ly kì kịch tính giả tạo" bị em cho "next" hay sao í ;) Em viết quả thực hơi có tí hàm ý sâu xa nhưng luận điểm chặt chẽ rõ ràng, chả thấy hiếu chiến, hung hãn đâu cả. Cái nào chưa rõ bác cứ dùng lí lẽ phản biện, điều này thì em chưa thấy, nhưng em biết 1 điều là 1 số người sợ lộ ngu sẽ không theo hướng dùng lí lẽ mà kích động để người ngoài nhìn vào chỉ thấy 1 đám cãi lung tung. Bác yên tâm! Em không dễ bị kích động đâu. Vấn đề còn lại là do bác thôi. Bác nhớ kiềm chế cơn giận nhé. Có hại lắm. Bằng chứng là cmt trên bác chứng minh 1 điều ông bà ta đã dạy: "Giận mất khôn", bác nên chữa trước triệu chứng đầu tiên là "đọc->hiểu" cái đã. Úi mà không, viết sai chính tả từ đơn giản thế kia thì mong gì đọc->hiểu. Chăm học tiếng Việt cùng các con nhé bác. Chúc vui. Cẩn thận kẻo bọn nhỏ bắt chước câu kinh điển: "Bố mà viết sai chính tả nữa con đét đít bố đấy!"

Tôi có he ha hự thì cũng chả liên quan mẹ tới ông cả ông lúa thóc gì gì đó ah. Lo mà mà phượt phọt cho vui vẻ còn hơn là nhăm nhăm mà chui vào topic người ta mà hoạnh họe .
Kìa!!! Em vừa hỏi ý kiến anh là có nên bắt chước "hihihi hahaha hehehe" giống anh không mà ;) Anh không ủng hộ? :( Văn hoá hay thì phải ủng hộ mn phát huy chứ, hay anh lại tự ti ấy là văn hoá lùn (NO)

Kìa!!! Em vừa hỏi ý kiến anh là có nên bắt chước "hihihi hahaha hehehe" giống anh không mà ;) Anh không ủng hộ? :( Văn hoá hay thì phải ủng hộ mn phát huy chứ, hay anh lại tự ti ấy là văn hoá lùn (NO)

Này tôi nói nhanh cho nó vuông ... ông có vẻ ganh tỵ với chủ thớt đấy và chắc cũng là 1 cách để ông muốn người ta để ý đến ông như bác Cường đây... còn cái mớ lí luận giẻ rách của ông thì tôi không quan tâm nhé ....

Còn tôi lượn lúc ông chắc còn chưa tòi ra đời kia mắc mớ gì mà tôi phải tự ti với ông ... học hành đi đứng chẳng biết được bao nhiêu mà cứ hoắng hết cả lên !!!

Last edited:
Này tôi nói nhanh cho nó vuông ... ông có vẻ ganh tỵ với chủ thớt đấy và chắc cũng là 1 cách để ông muốn người ta để ý đến ông như bác Cường đây... còn cái mớ lí luận giẻ rách của ông thì tôi không quan tâm nhé ....

Sâu sắc quá! Vote cho anh (c) Chữ "ganh tỵ" đâu có sẵn mà bật ra nhanh vậy anh? Thường cái gì bản thân chắc chắn có, suốt ngày bị nó ám ảnh, khi không rõ người khác có hay không, người ta lại 'có vẻ' =))
Chuyến nào em cũng nghe mỹ từ "trải nghiệm" nhưng có nghiệm hay không thì có trời mới biết ;) Bạn chủ thớt cũng nói luôn muốn học hỏi cho khá hơn, em cũng muốn cùng học hỏi với chủ thớt, có anh nữa thì quá tuyệt (c) Chủ thớt vì vài-lí-do-mà-ai-cũng-biết nên tới giờ vẫn tránh nói về chuyên môn, kĩ năng an toàn. Rất mong được vinh hạnh nghe anh 'rao giảng' về kĩ năng an toàn này. Em chỉ mới nói sơ sơ về cái còi thôi. Cái dây phức tạp hơn. Xin được chỉ giáo :D

Còn tôi lượn lúc ông chắc còn chưa tòi ra đời kia mắc mớ gì mà tôi phải tự ti với ông ... học hành đi đứng chẳng biết được bao nhiêu mà cứ hoắng hết cả lên !!!
Ngày xưa chắc anh oanh liệt oai phong lắm! (c) Còn giờ em sinh sau đẻ muộn chỉ được thấy anh toàn phượt lười, nghỉ dưỡng, cần gì quan tâm chuyện an toàn giữa rừng sâu :)) Nhưng vụ đó em quan tâm, cũng như các bạn trẻ mới đi phượt cần học hỏi vậy á.
Anh đem chuyện tuổi tác ra so kè làm em tủi thân quá! :( Nhắc đến tuổi tác em nhớ câu danh ngôn này: "Nếu râu ria đủ để tỏ ra khôn ngoan thì một con lừa đáng giá bằng nhà hiền triết Platon" Eo ôi một con lừa cơ đấy. Rất mong chờ ý kiến đóng góp về chuyên môn của anh.

Sâu sắc quá! Vote cho anh (c) Chữ "ganh tỵ" đâu có sẵn mà bật ra nhanh vậy anh? Thường cái gì bản thân chắc chắn có, suốt ngày bị nó ám ảnh, khi không rõ người khác có hay không, người ta lại 'có vẻ' =))
Chuyến nào em cũng nghe mỹ từ "trải nghiệm" nhưng có nghiệm hay không thì có trời mới biết ;) Bạn chủ thớt cũng nói luôn muốn học hỏi cho khá hơn, em cũng muốn cùng học hỏi với chủ thớt, có anh nữa thì quá tuyệt (c) Chủ thớt vì vài-lí-do-mà-ai-cũng-biết nên tới giờ vẫn tránh nói về chuyên môn, kĩ năng an toàn. Rất mong được vinh hạnh nghe anh 'rao giảng' về kĩ năng an toàn này. Em chỉ mới nói sơ sơ về cái còi thôi. Cái dây phức tạp hơn. Xin được chỉ giáo :D

Ngày xưa chắc anh oanh liệt oai phong lắm! (c) Còn giờ em sinh sau đẻ muộn chỉ được thấy anh toàn phượt lười, nghỉ dưỡng, cần gì quan tâm chuyện an toàn giữa rừng sâu :)) Nhưng vụ đó em quan tâm, cũng như các bạn trẻ mới đi phượt cần học hỏi vậy á.
Anh đem chuyện tuổi tác ra so kè làm em tủi thân quá! :( Nhắc đến tuổi tác em nhớ câu danh ngôn này: "Nếu râu ria đủ để tỏ ra khôn ngoan thì một con lừa đáng giá bằng nhà hiền triết Platon" Eo ôi một con lừa cơ đấy. Rất mong chờ ý kiến đóng góp về chuyên môn của anh.

Toàn vớ vẩn !!!!

Tôi thấy ông Hailua SG đậm chất anh hùng bàn

Tôi không thích việc soi hết chỗ này đến chỗ nọ như vậy.
Người có bản lĩnh họ thường lam nhiều hơn là nói

Last edited:
Tôi thấy ông Hailua SG đậm chất anh hùng bàn

Tôi không thích việc soi hết chỗ này đến chỗ nọ như vậy.
Người có bản lĩnh họ thường lam nhiều hơn là nói
bạn không thích thì cũng đừng thêm dầu vô topic nóng này

Last edited:
... Cái dây phức tạp hơn. Xin được chỉ giáo :D
... Rất mong chờ ý kiến đóng góp về chuyên môn của anh.
Toàn vớ vẩn !!!!
Kìa!!! Tội tình gì anh phải làm thế?!! :(
"Anh và những người bạn" cứ bảo em vớ vẩn nếu thích. Đó chỉ mới là "vớ vẩn" 1 phía theo cách nghĩ của phía còn lại thui ợ :D Cao nhân lời ít ý nhiều, tất tần tật về sợi dây mà em thấy phức tạp gói gọn trong post ngắn có khác (c) Dù thoạt trông thì 3 chữ có vẻ thuộc về X-men-first class(dị nhân í) người thường khó hiểu :( Nhưng ko sao, post tiếp theo mn sẽ thấy dc "kiến thức uyên thâm" của cao-nhân-đích-thực thui mờ
Thông thường 99,99% nếu suốt ngày online rồi post bài trong 5 nốt nhạc theo cảm tính thì đúng là vớ vẩn thật ;) Nhưng em đánh giá cao anh thuộc về 0,01% còn lại ;) Ở đây em mới nói sơ sơ về cái còi và cách sử dụng hiệu quả, cung kính mời anh "rao giảng" về sợi dây cho mn thỉnh giáo rồi á :shrug: Anh ui! Dù không thích 2lua (vì thiếu lúa nên còi??? :shrug:) nhưng hãy vì đàn em thân yêu chúng ta, anh share chút kiến thức an toàn trên đường phượt cho mn với ạ. :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,692
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back