What's new

Vùng cao Tây Yên Bái: Tà Si Láng - Làng Nhì

Vắt mình cheo leo ở độ cao trên dưới 2000m, ra vào chỉ duy nhất 1 con đường độc đạo quanh co trên những triền núi dốc, hai bản Tà Si Láng và Làng Nhì của huyện Trạm Tấu, tỉnh Yên Bái có lẽ giống như những "ốc đảo". Người vào cũng ngán và người ra cũng ngại.

Con đường vốn chỉ dành cho ngựa đi nay đã được đoàn thanh niên vận động cơi nới và giảm bớt độ ngặt nghèo để giao thông được dễ dàng hơn. Thế nhưng, những nỗ lực của họ cũng không đủ xoá hết đi dấu vết xưa cũ của một cung đường nguy hiểm phía tây Yên Bái. Vẫn là những vòng cua tay áo dốc đứng, vẫn là con đường đá chen gạch chen bùn xóc như muốn ê mông, vẫn còn đó những đoạn đường chỉ 30-40cm bám sát vách núi và bên kia là vực sâu hoắm...

Tóm lại là, offroad kinh người :D

Chắc chắn 100% là bạn sẽ không đi được, kể cả trời nắng ráo. Bạn chỉ nên đi Phình Hồ-Làng Nhì-thác Tề Chơ rồi quay lại theo đường Phình Hồ xuống Nghĩa Lộ. Cố gắng đi càng sớm càng tốt, vì đường khá khó và bạn phải trecking vào thác Tề Chơ, đi bộ khá lâu đấy (tuy nhiên nếu nắng ráo, chạy xe gần đến Thác vẫn được).
Bạn chỉ nên đi vào nắng ráo, mưa thì không nên đi (nếu mưa thì cực kì nguy hiểm, mình kh nói đùa đâu), và lưu ý nên hạn chế đi vào Bản Mù, mình biết 1 số dân địa phương ở đó có việc đi Trạm Tấu, nhưng đều đi đường vòng xuống Nghĩa Lộ .... không ai đi qua Bản Mù cả. Bản Mù là nơi trọng điểm về ma túy, khá phức tạp, bạn phải cân nhắc thật kỹ nhá.
Và cuối cùng mong rằng ae ai đi cung này thì nên lịch sự, hòa nhã, thân tình với dân địa phương ở đó; vì nhóm mình đã được dân ở đó giúp đỡ khá nhìu trong lúc hoạn nạn, và hihiihih ae mình đi nên để lại tiếng tốt cho các ae lên sau này.

Cám ơn bạn, có nghĩa là có đường đi từ Phình Hồ xuống Trạm Tấu -> phải đi qua bản Mù đúng không nhỉ. Mình sẽ cân nhắc kỹ vấn đề này.

Cám ơn bạn, có nghĩa là có đường đi từ Phình Hồ xuống Trạm Tấu -> phải đi qua bản Mù đúng không nhỉ. Mình sẽ cân nhắc kỹ vấn đề này.

Hiện nay thì đường từ Làng Nhì cao đến Trạm Tấu đã cơ bản đi được ổn hơn rồi. Đoạn đường này dài chừng 20Km, và độ khó của nó thì cũng giống như đoạn từ Phình Hồ lên Làng Nhì, nhiều chỗ còn khó đi hơn. Bọn tớ vừa chạy về hôm qua xong, chỉ chạy một đoạn từ Làng Nhì lên Trạm Tấu thôi mà không dám đi tiếp vì trước mặt là cơn mưa to khủng khiếp nên phải quay lại Phình Hồ khẩn cấp. Hơn nữa, do đợt vừa rồi mưa nhiều nên rất nhiều đoạn bị sạt lở nghiêm trọng, có đoạn bị đá sạt bịt kín cả đường luôn, phải vòng xuống đường dân sinh bé tý để đi...

Hiện nay thì đường từ Làng Nhì cao đến Trạm Tấu đã cơ bản đi được ổn hơn rồi. Đoạn đường này dài chừng 20Km, và độ khó của nó thì cũng giống như đoạn từ Phình Hồ lên Làng Nhì, nhiều chỗ còn khó đi hơn. Bọn tớ vừa chạy về hôm qua xong, chỉ chạy một đoạn từ Làng Nhì lên Trạm Tấu thôi mà không dám đi tiếp vì trước mặt là cơn mưa to khủng khiếp nên phải quay lại Phình Hồ khẩn cấp. Hơn nữa, do đợt vừa rồi mưa nhiều nên rất nhiều đoạn bị sạt lở nghiêm trọng, có đoạn bị đá sạt bịt kín cả đường luôn, phải vòng xuống đường dân sinh bé tý để đi...

Hic..hic, nghe các bác nói về đường xá cộng với việc nhìn ảnh làm em hãi luôn, mỗi khi nhìn lại về con đường này mà em lại nản lòng, không biết bao giờ mới đi được chốn này.:(

À, vừa nhớ ra là đoạn bắt đầu vào TT Văn Chấn dễ bị bắn tốc độ lắm đấy nhé. Cái biển hạn chế tốc độ bị lấp sau những cành cây hơi khó nhìn và các chú ấy cứ nhè ở cái ranh giới của cái biển ấy mà bắn thôi. Khó xin xỏ và đưa tiền lắm. Cứ thẳng băng biên bản là lập...
Đang biên tập lại ảnh một chút, xin phép R0sy chủ topic cho tớ post thêm vài tấm hình về cung đường này nhé...

Hình như bác hôm đoàn mình gặp ở chỗ đường sạt đấy, bọn mình mượn tool của bác ý

Hic..hic, nghe các bác nói về đường xá cộng với việc nhìn ảnh làm em hãi luôn, mỗi khi nhìn lại về con đường này mà em lại nản lòng, không biết bao giờ mới đi được chốn này.:(
Đường đi hay lắm bạn ạ, khó lại thành ra vui bạn ạ ^^ cũng không có đoạn này khinh khủng lắm đâu, chỉ có đoạn lên Bản Mù là ghê nhất thôi, dốc thẳng đứng, đường rộng khoảng 4m, sát vực sâu, ở giữa đường thì toàn bùn lầy không đi được, còn bên trong thì toàn đá hộc --> không đi được nốt, chỉ đi sát vào bên mép vực :-ss cũng ghê phết, lúc lên đã ghê, lúc xuống còn ghê hơn :-ss hehe nhưng trong cái ghê có cái phê bạn ạ, sau khi đi lên đi xuống xong, nhìn lại quãng đường mình đã qua, thấy tự mình phục mình ;)

Last edited by a moderator:
Đi về được 1 tuần rồi, cũng hứa là viết tiếp vài hình ảnh của Phình Hồ, Làng Nhì và Tà Xi Láng...Những con đường một lần đi khiến ai cũng nhớ, những đứa trẻ, những mái nhà...

Đường vào Phình Hồ hôm nay vẫn thế, đoạn đầu là đường đất thịt với cái dốc rất đứng, hôm bọn tớ đi thì đêm hôm trước trời mưa nên rất chi là trơn, bánh xe quay tít thò lò luôn... Vẫn băng qua những đồi chè ngút ngàn màu xanh, vẫn thấy những dáng người hái chè cần mẫn, vẫn thấy con đường phí trước quanh co và khúc khuỷu...

Cơ bản thì đường đã được mở to hơn ngày xưa nhưng còn lổn nhổn đá là đá thôi, bên trái là thung lũng một màu xanh mướt với những thửa ruộng bậc thang lúa đang trổ đòng...

Và gặp những khúc cua tròn xoe...

Trên đường đi Phình Hồ ta có thể nhìn sang bên kia dãy núi là con đường lên Tà Xi Láng, mỏng manh như sợi chỉ vắt ngang lưng trời...

Có những đoạn đường đang được mở rộng, may mắn là hôm đó không gặp trời mưa, chứ trời mưa mà gặp đường này thì có mà...mút mùa...

Thung lũng Văn Chấn...

Đoạn gần đến Trung tâm Xã thì đã được kè và rải bê tông đẹp đẽ rồi...

Làm ruộng...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back