What's new

[Hỏi đáp] XE ĐẠP, Bắc - Nam

Re: Đạp xe xuyên Việt Hà Nội - TP HCM giữa tháng 8/2013, tìm bạn đồng hành và xin ý k

Nếu một ngày đạp 120Km mà quá sức thì thể lực bạn dưới mức trung bình cần thiết cho chuyến đi này rồi. Thể lực trung bình là 150Km/1ngay, thể lực tốt là 180Km/1ngay. Một ngày bạn phải chi 300K cho tiền ăn uống, nghĩ ngơi (tất nhiên là nhà nghĩ bình dân thôi).

Re: Đạp xe xuyên Việt Hà Nội - TP HCM giữa tháng 8/2013, tìm bạn đồng hành và xin ý k

Nếu một ngày đạp 120Km mà quá sức thì thể lực bạn dưới mức trung bình cần thiết cho chuyến đi này rồi. Thể lực trung bình là 150Km/1ngay, thể lực tốt là 180Km/1ngay. Một ngày bạn phải chi 300K cho tiền ăn uống, nghĩ ngơi (tất nhiên là nhà nghĩ bình dân thôi).

Hì, cảm ơn bác ! Nói thực là em chỉ nghĩ là như thế thôi chứ tính tới lúc này em chưa làm chuyến nào trên 120km/ngày nên chưa biết nó như thế nào cả. Tất nhiên là trong thời gian sắp tới, em sẽ làm nhiều chuyến với quãng đường tầm 120 - 150km/ngày để kiểm tra thể lực, tới lúc đó mới biết như thế nào ạ !

Còn chuyện chi phí trong ngày, em tính 200k là bình quân cho cả chuyến đi đấy ạ, vì trên cả chặng e cũng có vài nơi có nhà người thân, bạn bè có thể nhờ cậy được nên em nghĩ trung bình 1 ngày 200k cho cả chuyến đi là hợp lý ạ !

Mọi người cho mình hỏi là chặng đường từ Châu Đốc về Cao Lãnh nhìn trên bản đồ thì thấy rất gần nhưng lại phải đi đường vòng qua Hồng Ngự rất xa - khoảng 185km, không biết là có thể đi đường tắt cho ngắn lại đc k ạ ? qua phà qua đò gì đó cũng đc.

Chào anh, rất hân hạnh ! :D
Em tính bay ra HN rồi đạp vào là vì e ở SG, e muốn chuyến đi giống như là đạp về nhà, như vậy sẽ tốt về tinh thần hơn (ít nhất là với em). Hơn nữa nếu đạp SG -HN thì cũng phải tốn tiền chiều quay lại HN - SG như bình thường thôi anh; đằng này e đã đặt đc vé rẻ Vietjetair có 80k thôi, gởi thêm xe đạp lên tàu tốn khoảng 200k nữa, tính ra vẫn lời chán ! :D

Anh có thể add nick yahoo em rồi anh em mình trao đổi cụ thể a hen: metalik000

Bạn y chang mình (1987), năm ngoái mình cũng đạp từ Hanoi vào Saigon (mình ở Saigon)

Chọn hành trình như vậy sẽ có cảm giác đạp về quê, rất sướng.

Chặng 2: Ninh Bình - Thanh Hóa (63 km)

Chặng 3: Thanh Hóa - Vinh (138 km).

Mặc dù ở Ninh Bình có nhiều cảnh đẹp, nhưng bạn nên tham quan vào sáng sớm rồi khoảng 9 giờ là nên đề pa đi Thanh Hóa.

Không nên nghỉ đêm ở Thanh Hóa, hãy đạp lố THanh Hóa thêm cỡ 30 - 40 km nữa rồi hãy nghỉ đêm, làm như thế đễ rút ngắn bớt hành trình cho chặng Thanh Hóa - VInh. Vì chặng đường từ TH đến VInh cực kỳ khó xơi, gió Lào thổi ngược, khô, nóng, gần như là 1 trong 2 chặng khó nhất nhì hành trình (chặng còn lại là Quy Nhơn - TUy Hòa).

Như thế, bạn sẽ đi chặng Ninh Bình - đâu đó (100 km) và ngày hôm sau đi chặng "Đâu đó - Vinh" 100km, như vậy sẽ hợp lý hơn. (Năm ngoái mình cũng sử dụng cách này, nhưng đi lố THanh Hóa có 20km thôi, ngày hôm sau "chỉ" đạp 120km thôi mà vẫn đuối cực kì).

Cách đạp của mình năm ngoái, mỗi ngày mình ra chỉ tiêu là đạp 100km, từ 5 giờ sáng đến khoảng 4 giờ chiều là hoàn thành chỉ tiêu, sau đó mình đạp tùy hứng, cố thêm 5 hay 10 km, hoặc gặp thị trấn, nhà trọ thì nghỉ ngơi.

Chặng 6: Ðồng Hới - Huế (164 km).

Chặng 7: Huế - Ðà Nẵng (106 km).

Chặng 8: Ðà Nẵng - Quảng Ngãi (130 km).
Tương tự, 3 chặng này của bạn mình nên đạp thành 4 chặng, mỗi chặng xấp xỉ 100km.

Làm theo cách của mình, bạn sẽ không nghỉ đêm tại các thành phố lớn ==> giảm chi phí (nhà trọ rẻ) + phân sức hợp lý hơn.

Chặng 11: Quy Nhơn - Tuy Hòa (95 km).

Chặng 12: Tuy Hòa - Nha Trang (124 km).
Đây là chặng đường gian nan bậc nhất trong hành trình, vì từ Quy Nhơn đi Tuy Hòa, bạn sẽ gặp đồi dốc liên tục (đặc biệt là Dốc Găng - Sông Cầu, chỗ này dốc đứng luôn, và bạn sẽ đến đó vào khoảng 11 giờ trưa, nhiệt độ ngoài trời tầm trên 40 độ, đó là lần mình đi).

Trừ phi ở Tuy Hòa có bạn bè, không thì mình nghĩ cũng nên đạp lố Tuy Hòa khoảng 10 km, bạn sẽ vượt qua 1 cái cầu dài thiệt dài, sau đó sẽ có 1 ngã tư tấp nập người dân, ở đó có nhà nghỉ, nên nghỉ đêm ở đó. Tại đó ra đèo Cả chỉ tầm 10km, rất hợp lý để sáng hôm sau bạn leo đèo Cả.

Chặng 13: Nha Trang - Đà Lạt (đèo Khánh Vĩnh) (135 km).
Mình chọn lộ trình ven biển, tức Nha Trang - Phan Thiết - ĐỒng NAi - Saigon, nhưng mình dám chắc chặng này không hề dễ xơi, vì nó là ... bạn sẽ leo dốc liên tục, mình từng đi cung đường này = xe máy còn đuối nữa huống chi xe đạp.

Thông thường, mình thấy các tiền bối chơi Touring ở Phượt hay tách đôi đoạn đường này (đến đỉnh Hòn Giao thì hạ trại nghỉ qua đêm). CHo nên bạn leo 1 ngày sẽ ko nổi đâu.

Mình cũng tự thấy nhưng chặng nào trên 120km nghe chừng hơi quá sức thì phải, nên mong nhận được sự tận tình góp ý của mọi người !
Câu này thì chuẩn nè, trừ trường hợp bất khả kháng, còn không thì nên phân sức mỗi chặng 100-110km thôi.

3) Tinh thần chuyến đi

- Thăm thú các địa danh nổi tiếng khắp cả nước
Phải sắp xếp khéo léo 1 tí, vì mình đi xe đạp, ko tẻ ngang tẻ dọc như honda được đâu. Trừ phi bạn nghỉ lại chỗ đó 1 đêm.

4) Trang bị

Bạn vào 2 link sau đây (nhớ add Facebook của mình, vì mình set cho only friend xem thôi ^^)
http://www.facebook.com/notes/charlie-tran/bảo-bối-trên-đường-xuyên-việt-part-1/188425214621755
http://www.facebook.com/notes/charlie-tran/bảo-bối-trên-đường-xuyên-việt-part-2/188427024621574

5) Tài chính

- Trên tinh thần tiết kiệm tối đa, ăn nhờ ở đậu nếu được - NHƯNG PHẢI ĐẢM BẢO SỨC KHỎE VÀ SỰ AN TOÀN !
- Mình dự trù khoảng 200k cho 1 ngày đi => cả chuyến đi tốn khoảng 8 - 10 tr (có thể ít hơn nếu được sự giúp đỡ của bạn bè khắp nơi)
Một ngày 200k là đủ xài rồi, miễn là bạn kiếm được motel (nhà nghỉ), đừng ở khách sạn.

Last edited:

Cảm ơn bạn Charlie góp ý tận tình, mình cũng định bụng là chỉ nghỉ lại ở nhà nghỉ bình dân thôi, tinh thần là càng tiết kiệm càng tốt. Nếu có thể ngủ nhờ ở bất cứ đâu mà mình cảm thấy an toàn thì cũng chơi.

Mình sẽ nghiên cứu lại những chặng mà bác góp ý, chặng Nha Trang _ Đà Lạt có lẽ phải chia đôi, nhưng mình lại chưa biết nên dừng ở đâu giữa chặng đó nữa.

Còn việc đi tham quan, mình cũng hiểu đi xe đạp nó có cái khó riêng, gắng thêm 5-10km cũng là vấn đề lớn rồi, nên mình vẫn đang tính toán chọn lựa các điểm tham quan chính nằm gần trục đường mình đi qua thôi, còn các điểm khác thì đành để dịp sau vậy.

Câu của anh không sai, nhưng theo em còn phụ thuộc nhiều vào sức bền và ý chí nữa.

Như lần em đi XV năm ngoái, khi tập luyện trước chuyến đi, cũng chưa bao giờ em tập lên 120km/ 1 ngày cả. E chỉ tập tối đa 60 km/ ngày thôi ^^.

Còn về chi phí, năm ngoái, tính chi li ra là tiền ăn uống, nghỉ ngơi, em tốn 190k cho 1 ngày. Với điều kiện anh đạp qua khỏi thành phố lớn, chọn các nhà nghỉ ở ngoại ô thì sẽ giảm được chi phí ạ.

Bác ơi, cho phép em add fb bác với ạ :D em cũng có ý định đi XV sau khi tốt nghiệp. cũng tầm tháng 8 như bạn chủ thớt này. nhưng có lẽ không đi cùng bạn chủ thớt được, vì em muốn đi hết 63 tỉnh. về phương tiện, em đang tính mua xe đạp nhưng biết về xe đạp ít quá :(((( đọc các topic thấy ít người đi xuyên Việt bằng xe đạp mà lên phía bắc nhỉ? fb của em có tên Bi đấy bác nhé :D cám ơn bác nhiều ạ

Xin chào Đại Gia đình !

Mình cũng muốn có thêm 1 hoặc 2 người bạn cùng chí hướng, sắp xếp được thời gian để tham gia với mình (tất nhiên là nam). Bạn đồng hành này có thể ở SG hay HN đều được, tùy bạn đó sắp xếp !

Mình là nữ :D Và cũng định đi XV vào tầm cuối tháng 7. Giữa tháng 8 thì chắc chưa xong chặng 1 và 2 (phía Bắc). Nếu kịp về HN để tiếp tục chặng 3 vào Nam, hi vọng là được đồng hành cùng bạn :D

Bác ơi, cho phép em add fb bác với ạ :D em cũng có ý định đi XV sau khi tốt nghiệp. cũng tầm tháng 8 như bạn chủ thớt này. nhưng có lẽ không đi cùng bạn chủ thớt được, vì em muốn đi hết 63 tỉnh. về phương tiện, em đang tính mua xe đạp nhưng biết về xe đạp ít quá :(((( đọc các topic thấy ít người đi xuyên Việt bằng xe đạp mà lên phía bắc nhỉ? fb của em có tên Bi đấy bác nhé :D cám ơn bác nhiều ạ

Bác cứ add yahoo em rồi ta nói chuyện hen : metalik000
Ít người đi cung Tây Bắc trong hành trình XV cũng có lý do của nó mà. Đèo núi Tây Bắc mà đạp thì hơi kinh thật, đường quá khắc nghiệt !

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back