What's new

Xe đạp, Lên rừng xuống biển, zic zăc những ngọn đèo (12 - 27/9/2010)

VictorPhung

Phượt thủ
Tình hình mưa bão đang trong đang trong mùa cao điểm, chuyến đi Tây Nguyên vẫn phải chờ đến cuối năm. Ngồi bó gối chồn chân, nhìn chiến hữu đồng bọn, hết phượt xa lại phượt rộng mà chân em cứ ngứa như bị lác. Thôi thì, gác công việc qua một bên (thật ra là mùa này ế quá). Lôi cụ gu-gồ ra, vẽ một vệt lăng quăng. Chuẩn bị cho những vòng đạp mà chính em và đồng bọn cũng không dám chắc liệu có thực hiện nổi hay không.

Tạm đặt cho cái vệt loăng quăng này cái tên: “lên rừng xuông biển, zic zắc những ngọn đèo”.
chi tiết 4 chặng đầu: http://ridewithgps.com/routes/113111
chi tiết 4 chặng kế: http://ridewithgps.com/routes/113546
chi tiết 4 chặng cuối: http://ridewithgps.com/routes/113576

Thật ra mục đích lớn nhất của chuyến đi này chỉ dừng ở chỗ “lấy kinh nghiệm”. Sẽ có những trải nghiệm mới mà trong hai chuyến đi miền Đông và miền Tây trước đây không có đó là: mưa, bão (rất có thể), đèo dốc, và cắm trại. Vào thời điểm giữa tháng 9 cũng là cao điểm của mùa mưa bão, sẽ khó khăn, đặt biệt là việc ở lều và dừng đêm ở đâu đó lưng chừng những con đèo hay những bãi biển vắng vẻ nhưng hi vọng đó cũng là những trải nghiệm quý báu mà bọn em muốn vượt qua. Tổng chiều dài cuộc hành trình sẽ vào khỏang 1.000km+, chia ra 12 chặng. Vượt qua 7 ngọn đèo lớn (Bảo Lộc, Đa Mi, Gia Bắc, Đại Ninh, Ngọan Mục, Đran, Hòn Giao) và vô số đồi dốc lớn nhỏ. Sẽ có 5-6 đêm dựng trại ngủ lều. Mặt dù trước đây em cũng từng quen với những họat động dã ngọai nhưng với hình thức “trại bay” ít người, tại những điểm dừng chân bất chợt thì đây mới là lần đầu. Và cuối cùng, nếu lực bất tòng tâm, phải giữa đường gảy gánh thì đó cũng là một kinh nghiệm quý giá.

Kể lể dài dòng, cũng phải đến phần chính; hô hào, rủ rê, lôi kéo, dụ dỗ, mồi chài khà.. khà.. Hiện giờ tổng số người đăng ký tham gia chuyến đi đã lên tới con số kỷ lục… 2 người, gồm Victor Phùng và Huy Rùa. Đánh giá số lượng người yêu thích hình thức du lịch hành xác này rất đông và lượng thành viên muốn tham gia chuyến đi này không thể đếm nổi nên con số kỷ lục trên vẫn có thể phá vỡ. Em mạng phép đưa lên bố cáo rủ rê của CLB touring bike một thành viên (biết đâu phải đi một mình) như sau:

Thời gian 14-15 ngày (12/9/2010 đến 27/9/2010) có thể tham gia cả chuyến hay vài chặng ngắn đều ok
Lộ trình như bản đồ bên trên, có thể thay đổi chút ít.
Phương tiện: xe đạp tự tải (từ Nha Trang về lại SG bằng tàu lửa hay xe khách)
Số lượng thành viên dự định từ 2-4 người
Hình thức ăn ở: ăn bụi tới rất bụi :D (không khuyến khích rượu bia trong những ngày đạp), nhà nghỉ + cắm trại. (lều tự túc)
Sức khỏe: không cần phải là vđv chuyên nghiệp, có rèn luyện, nghị lực và không có tiền sử bện tim là dzuyệt
Tốc độ đạp: cưỡi ngựa xem hoa
Độ tuổi: 18+
Tôn giáo: không phân biệt
Chi phí chung: campuchia (nếu có tài trợ sẽ đưa vào chi phí chung)
Khi nào nghĩ ra cái gì nữa sẽ cập nhật tiếp. Bác nào có nhã ý tham gia cùng bọn em xin vui lòng liên lạc với em [email protected] or phone: 0903776670. Thắng.

Rất mong nhận được sự cố vấn, động viên, tham gia và hổ trợ của cả nhà.

Re: Xe đạp, Lên rừng xuống biển, zic zăc những ngọn đèo.

Đi ngay mùa mưa bão, rất thú vị các bác ạ...Trãi nghiệm trên những con đèo tuyệt đẹp, dựng trại khi trời mưa rả rích..đến sáng mai vẫn còn mưa, hay la cà 1 bãi biển hoang sơ vắng vẻ rùi hứng chí tắm tiên. Weo com!

Last edited:

Ôi vụ này hay quá anh Thắng ơi, em ngứa chân lắm rồi đó!

vậy thì lên đường thôi, chứng ngứa chân này nó lây lan và khó trị lém :D
--------------------------------------------------

Em xin sơ lược lịch trình như sau:

Chặng 1: CN, 12/9/10. Sài Gòn – Vĩnh Cửu, 70km (Bưu Điện TP – Bình Triệu – QL1K – Bửu Long – 768 – Vĩnh Cửu) Cắm trại

Chặng 2: T2, 13/9/10. Vĩnh Cửu – Tân Phú, 80km (Vĩnh Cửu – 768 – Phú Lý – đường mòn – Tà Lài – Tân Phú) KS.

Chặng 3: T3, 14/9/10. Tân Phú – Bảo Lộc. 62km (Tân Phú – QL20 – Ma Đa Gui – Đèo Bảo Lộc – Bảo Lộc ) KS. Chặng này thử thách với con đèo đầu tiên, đèo Bảo Lộc.

Chặng 4: T4, 15/9/10. Bảo Lộc – Tân Minh. 120km (Bảo Lộc – Ql 55 – Đa mi – Tánh Linh – Tân Minh) KS. Chặng này đổ đèo đọan thủy điện Đa Mi,

Chặng 5: T5, 16/9/10. Tân Minh – Phan Thiết 92km. (Tân Minh – QL55- La gi – 709 – 712 – Phan Thiết) KS or cắm trại

Chặng 6: T6, 17/9/10. Phan Thiết – đỉnh đèo Gia Bắc. 75km (Phan Thiết – QL28 – Ma Lâm – đèo Gia Bắc). Cắm trại ở độ cao 1240m

Chặng 7: T7, 18/9/10. đèo Gia Bắc – đèo Đại Ninh. 75km (đèo Gia Bắc – Di Linh - QL20 – đổ đèo Đại Ninh) Cắm trại đâu đó giữa đèo Đại Ninh. Ở chặng này có hẹn hò với nhóm “độp 442” từ Đà Lạt đổ xuống cùng dựng trại giữa đèo.

Chặng 8: CN, 19/9/10. Gia Bắc – Bầu Trắng. 60km (Gia Bắc – QL1 – Bầu Trắng) cùng “độp 442 đổ đèo tới Bầu Trắng. Nhóm 442 tiếp tục đạp về Phan Thiết rồi lên xe về SG còn bọn em sẽ dựng trại ở đây.

Chặng 9: T2, 20/9/10. Bầu Trắng – Phan Rang 100km (đi theo con đường cát để ra Phan Rí Cửa – Liên Hương - ra lại QL1 để về Phan Rang.) chặng này có một đọan đường cát, tha hồ té lạch bạch

con đường cát từ Bầu Trắng về Phan Rí Cửa - ảnh ntv77

T3, 20/9/10: nghỉ ngơi một ngày đi vào Núi Chúa hay mũi Dinh

Hải Đăng Mũi Dinh - ảnh ntv77

Chặng 10: T4, 22/9/10. Phan Rang – Đơn Dương. 70km (theo QL27 leo hết đèo Ngọan Mục) Cắm trại đâu đó bên hồ Đa Nhim

Chặng 11: T5, 23/9/10. Đơn Dương – Đà Lạt. 40km (Leo đèo Dran) có thể đi vào suối Vàng cắm trại hay nghỉ dưỡng ở Đà Lạt.

T6, 24/9/10 có thể nghỉ ngơi ở DL một ngày để chờ xem có đồng bọn nào muốn tham gia đổ đèo vào ngày T7

Chặng 12: T7, 25/9/10. Đà Lạt – Nha Trang 140km (đổ đèo Hòn Giao – Khánh Vĩnh – Nha Trang)

CN, 26/9/10, khắn gói tàu xe về lại SG.

Bác đưa lộ trình rồi thêm mấy tấm hình làm anh em cứ nhúc nhích, không muốn ngồi mài ...đít ở văn phòng nữa rồi. Hay là xuất phát sớm một ngày đi bác? Anh em 442 sẽ đu theo ngày đầu cắm trại ở Vĩnh Cửu. Ngày hôm sau chia tay, các bác tiếp tục, tụi em...đi về hehehe

Bác đưa lộ trình rồi thêm mấy tấm hình làm anh em cứ nhúc nhích, không muốn ngồi mài ...đít ở văn phòng nữa rồi. Hay là xuất phát sớm một ngày đi bác? Anh em 442 sẽ đu theo ngày đầu cắm trại ở Vĩnh Cửu. Ngày hôm sau chia tay, các bác tiếp tục, tụi em...đi về hehehe

Thực ra bọn em cũng định đi ngày này, nhưng vậy thì đến sớm hơn 1 ngày so với nhóm 442 nhà mình (cùng dựng trại ở Đại Ninh và đổ đèo xuống Bàu Trắng), và còn 1 lý do cá nhân nữa là em tổ chức sinh nhật cho con bé nhà em sớm hơn vào ngày 11.9 (bé sinh 13.9) rùi sáng ngày 12.9 dông luôn. Ban đầu thì định đi luôn ngay ngày 11, nhưng tính đi tính lại chuyển sang 12 đó bác. Hay bác cùng nhóm bác BM đi chung bọn em nhỉ!(c)

Em cũng muốn đi sớm hơn để anh em dễ bề làm đồng bọn, nhưng vướn cái sinh nhật cô con gái rượu của Huy Rùa, đã phải dời lại 2 ngày, giờ mà dời nữa chắc bác Huy ở nhà luôn quá :D

Chặng 4: T4, 15/9/10. Bảo Lộc – Tân Minh. 120km (Bảo Lộc – Ql 55 – Đa mi – Tánh Linh – Tân Minh) KS. Chặng này đổ đèo đọan thủy điện Đa Mi,

Bác kiểm tra lại chặng này nhé . Không chỉ có đổ đèo thôi đâu . Từ Bảo Lộc sẽ đi đường dốc lên dốc xuống sau đó sẽ phải leo lên đỉnh đèo Lộc Nam (chênh cao bao nhiêu kg biết nhưng hôm 30/4 bọn tớ đi từ Đạ Mi về Bảo Lộc đã đổ đèo Lộc Nam suốt hơn 30') rồi leo tiếp lên hồ Hàm Thuận - đổ xuống hồ Đạ Mi - leo lên dốc La Ngâu - đổ xuống Tánh Linh . Đề nghị hạ trại tại hồ Đạ Mi đi .

Bác kiểm tra lại chặng này nhé . Không chỉ có đổ đèo thôi đâu . Từ Bảo Lộc sẽ đi đường dốc lên dốc xuống sau đó sẽ phải leo lên đỉnh đèo Lộc Nam (chênh cao bao nhiêu kg biết nhưng hôm 30/4 bọn tớ đi từ Đạ Mi về Bảo Lộc đã đổ đèo Lộc Nam suốt hơn 30') rồi leo tiếp lên hồ Hàm Thuận - đổ xuống hồ Đạ Mi - leo lên dốc La Ngâu - đổ xuống Tánh Linh . Đề nghị hạ trại tại hồ Đạ Mi đi .

Rất cảm ơn bác, em sẽ tìm hiểu thêm để phân phối cự ly hợp lý

Re: Xe đạp, Lên rừng xuống biển, zic zăc những ngọn đèo (12 - 27/9/2010)

Em đã gói ghém xe cộ cẩn thận rồi và ngày 9/9 sẽ lên đường từ Nghệ An vào để phượt cùng các bác cho vui, cái vụ xe đạp này lây từ anh Thắng rồi ghiền luôn chứ trước đây em toàn đi xe máy các bác ạ!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,184
189,945
Latest member
Karide
Back