What's new

[Hỏi đáp] XE MÁY, Nam - Bắc

Re: Hành trình xuyên việt t6/2012

Kế hoạch vậy là tạm ổn. Nhưng cố gắng kiếm thêm bạn đi cho vui, đi một mình buồn lắm bạn ơi. Nhớt xe thi ban cứ 1500km thay là ok rồi, thay sơm quá phí nhớt bạn a. khi nào qua tp Vinh đt cho mình nhe . giao lưu chút cho vui, đt 0923388777.Thân(beer)

Lịch vậy là quá chuẩn, có vẻ bạn đã tìm hiểu kĩ các thông tin rồi. Chúc bạn có chuyến đi thành công, nhớ tìm thông tin về những người bạn phượt trên các chặng đường bạn đi qua, có thể họ sẽ giúp được bạn lúc bạn cần đó, phòng bệnh hơn chữa bệnh mà. :))

Mình thấy những ngày sau đây chưa ổn:
CHẶNG 12 : ĐỒNG ĐĂNG – THÁC BẢN GIỐC – HANG PÁC PÓ (280km)
CHẶNG 13 : CAO BẰNG – ĐỒNG VĂN (202km)
CHẶNG 14 : ĐỒNG VĂN – LÀO CAI (317km)
Vì quãng đường khá dài, mà lại là vùng núi phía Bắc, nên có nhiều đèo dốc và không thể chạy với tốc độ nhanh.
Hơn nữa trong chương trình của bạn có ghé nhiều điểm tham quan, những điểm này cũng phải leo trèo, đi bộ để ngắm nghía, nên sẽ mất nhiều thời gian hơn dự định.
Mình nghĩ bạn nên giãn ra thêm 2 hay 3 ngày nữa là hợp lý. Như vậy sẽ có thêm thời gian để chụp ảnh, ngắm nghía và cảm nhận nơi mình đến, vừa bảo đảm sức khỏe để ngày hôm sau đi tiếp. Chứ đi chơi mà mở mắt ra là chạy, tối mịt mới về đến khách sạn thì cũng không hay lắm đâu.
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ và bổ ích.

Lịch trình của bạn khá ổn và kế họach thì chu đáo (c) , sao lại đi 1 mình phí thế bạn ? Bạn là nam hay nữ ? Bạn có cần bạn đồng hành ? Nếu ổn mình đăng ký đồng hành cùng bạn được kg ? (beer) !

em cũng đang ấp ủ 1 chuyến xuyên việt như thế này. em ở Hà Nội nhưng tính bắt đầu hành trình từ Sg. Em tính đầu t5 em về nước, cuôi tháng 5 bay vào Sg thăm bà con rồi tậu 1 con minsk đóng từ trong đấy ra HN. Mới là dự tính thế thôi chứ cũng chưa biết cụ thể như nào. Còn nhiều yếu tố mà chưa thể biết trước đc

Chương trình của bạn khá đầy đủ chi tiết,phù hợp với 1 vận động viên maraton, còn để khám phá tìm hiểu đất nước phong cảnh thì e là hơi nhiều và quá sức với dân phượt và xe máy bình thường. Bạn nên tập hợp được một nhóm từ 3-7 người để thực hiện hành trình này thì sẽ tốt hơn, vui vẻ thoải mái hơn-chúc bạn thành công!

Mình đang ở SG, cũng muốn tham gia hành trình này mà mất nhiều thời gian quá, đang đi làm xin nghỉ e rằng hơi khó :(. tuy nhiên vẫn mún đặt 1 viên gạch nếu bạn mún có bạn đồng hành nhé! :D

Lịch trình dài như tấu sớ, rất chi tiết.
Mà coi bộ bạn đi vậy là hơi dày, ráng thêm ngày hay giảm bớt một số điểm ăn chơi đi bạn, nhất là vùng núi cao miền bắc, cũng hơi khó nuốt.
Chúc vui và có nhiều bạn đồng hành tham gia.

Xe máy Sài Gòn - Hà Nội đầu tháng 11 năm 2011

Chào các bạn, trước tiên xin phép tự giới thiệu sơ về mình. Mình là một thanh niên, 29 tuổi, làm báo, ở tp Hồ Chí Minh. Mình có kế hoạch đầu tháng 11 này đi xe máy từ SG ra HN nên mình lập topic này trước hết để tìm những bạn có cùng sở thích, điều kiện chung với mình. Thứ nữa là để chia sẽ những điều mình góp nhặt được cũng như học hỏi những ý kiến của các bạn. Hiện giờ, mình và một người bạn mình đã quyết định tầm từ ngày 1-3 tháng 11 sẽ khởi hành vì vậy nếu từ đây cho đến ngày đó không ai đi chung với bọn mình thì bọn mình cũng vẫn sẽ đi, và mong từ đây đến đó mình sẽ nhận được những ý kiến đóng góp chia sẽ của các bạn. Xin cảm ơn ạh
Với mình Phượt là gì? Quả thật nếu phân tích ra thì mình cũng chẳng hiểu được nghĩa là gì, và mình cũng chưa bao giờ bận tâm để định nghĩa nó. Với mình, đi và hành động. Không sa đà vào những lý thuyết hay những định nghĩa. Thực tế sẽ chứng minh tất cả và mình nghĩ, Phượt (tạm gọi nó như thế nhé) là đi và học hỏi được một cái gì đó. Mình thấy có một số bạn có những ý nghĩ kiểu như Phượt là phải hành xác, là phải gian khổ, là phải... Không, mình không cho như thế. Với mình, anh phải ĐẠT được một cái gì đó, nghĩa là anh thành công. Từ điều đó, mình nghĩ một người đi khắp ngõ ngách thành phố (đã có ai làm được điều đó chưa ạ?) bằng bất cứ phương tiện gì và khám phá (thậm chí chỉ đối với riêng mình) những điều mới. Người ấy đã Phượt THÀNH CÔNG hơn những người đi khắp nơi nhưng sau đó không đọng lại điều gì ngoài những trải nghiệm vô bổ
Và với tiêu chí đó, chuyến đi của bọn mình sẽ có những đặc điểm sau đây. Đi với bọn mình, các bạn sẽ được:
_ VUI. Yếu tố đầu tiên và quyết định. Có vui thì tất cả những chuyện khác đều là chuyện nhỏ. Bọn mình đều là người trẻ tuổi, bọn cũng khá quan hệ rộng rãi nên đi với bọn mình, bạn sẽ CHẮC CHẮN được vui
_ RẺ. Thật ra với việc đi như thế này đối với mình không lạ gì. Lúc trẻ hơn bây giờ khá nhiều mình đã từng trong Hội Du Khảo Trẻ Thành Phố (có ai trong đây đã từng trong Hội Du Khảo không ạh), mình đã từng làm road trip trên đất Mỹ, năm 2010 vừa rồi mình đi SG-HN (HN-SG) có lẽ khoảng 10 lần bằng đủ loại phương tiện trong đó có một lần từ HN vào SG bằng xe máy... Nói như thế các bạn đủ an tâm về kinh nghiệm chi tiêu của mình chưa ạ :)
_ Gặp gỡ những người thú vị, đi đến những nơi độc đáo. Mình và bạn mình đều làm trong báo nên trên đường đi chắc chắn sẽ gặp những nhân vật, những địa điểm, những sự kiện ... mà các bạn thấy ... trên báo
_ Với các bạn nữ thì có lẽ sẽ vui vì điều này. Mình không dám khoe khoang nhưng mình tin rằng mình chụp hình không đến nỗi xấu (các bạn có thể xem những hình của mình tại đây http://www.flickr.com/photos/heochoiboi/) Đi với bọn mình, các bạn sẽ có những khoảnh khắc và được ghi lại mà bạn sẽ khó có với những máy chụp hình cầm tay bình thường
Vậy đấy, có lẽ mình cũng nói nhiều rồi, sau đây là kế hoạch sơ bộ của bọn mình
Kế hoạch sơ bộ xuyên Việt bằng xe máy
Ngày 1: SG - Cà Ná - Nha Trang (450 km)
3h am - 11h am: SG - Cà Ná (320 km) ăn trưa, nghĩ tránh nắng
3h pm - 7h pm: Cà Ná - Nha Trang (130 km) nghĩ lại đêm tại Nha Trang
Ngày 2: Nha Trang - Quy Nhơn (223 km)
Buổi sáng, ăn sáng, tắm biển, ăn trưa tại Nha Trang. Nếu không phải ở lại thì
2h pm - 8h pm: Nha Trang - Quy Nhơn. Nghĩ đêm tại Quy Nhơn
Ngày 3: ở lại Quy Nhơn
Ngày 4: Quy Nhơn - Hội An (292 km) hoặc Quy Nhơn - Đà Nẵng (306 km)

8h am - 3h pm: đến Hội An, tắm biển Cửa Đại, buổi tối ở lại Phố Cổ
hoặc
8h am - 4h pm: đến Đà Nẵng, chơi bời, gặp Trung Bảo
Ngày 5: ở lại Đà Nẵng
Ngày 6: Đà Nẵng - Huế (94 km)

2h pm - 5h pm: Đà Nẵng - Huế (3 tiếng). Đến Huế, gặp Hà Linh, Mai Phương, ăn uống chơi bời
Ngày 7: ở lại Huế
Ngày 8: Huế - Quảng Bình (242 km)

5h am - 11h am: Huế - Quảng Bình (242 km) Ở lại Quảng Bình
Ngày 9: Quảng Bình - Hà Tĩnh (200 km)
7h am - 10h am: Đồng Hới - Hà Tĩnh (142 km) gặp em Lê Hà Phương Dung
4h pm - 6h pm: Hà Tĩnh - Xuân Thành (53 km)
Ngày 10: Xuân Thành - Nghệ An - Thanh Hóa (157 km)
10h am - 11h am: Xuân Thành - Vinh (17 km) ăn trưa, nhậu nhẹt với Đắc Lam (báo PL)
3h pm - 7h pm: Vinh - Thanh Hóa (140 km) Ở lại đêm tại Thanh Hóa
Ngày 11: Ở lại Thanh Hóa
Ngày 12: Thanh Hóa - Ninh Bình (62 km)

6h am - 8h am: Thanh Hóa - Ninh Bình (62 km) thăm thú ở Ninh Bình
Ngày 13: Ninh Bình - Hà Nội (100 km)
Buổi sáng tiếp tục thăm thú chơi bời ở Ninh Bình
4h pm - 7h pm: Ninh Bình - Hà Nội (100 km)
Kết thúc chuyến đi

Tổng kết:
Tổng chiều dài quãng đường: gần 1800 km
Tổng thời gian: 13 ngày +/- 3 ngày
Tổng chi phí:
_ Xăng: 2000km tính cả tạt té. Xe bình thường 100km/3l, 2000 km/60l vị chi: 60l x 21k = 1t260k. Mỗi người = 1t260k/2 = 630k
_ Ăn: 20k sáng + 50k trưa + 50k chiều = 120k/ngay x 13 = 1t560k
_ Ngủ:100k/ngày x 5 (ít nhất) = 500k
_ phát sinh:1t
_ Tổng cộng: 630k + 1t560k + 500k + 1t = 3t690/người

Trên đây chỉ mới là kế hoạch sơ bộ, kế hoạch chi tiết đi đến những đâu, gặp gỡ những ai, làm gì... mình sẽ post sau
Các bạn có thể liên lạc mình qua số đt : 0936 880 991 hoặc qua mail [email protected]
Cảm ơn các bạn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,155
Latest member
ncvinh123
Back