What's new

[Hỏi đáp] XE MÁY, Nam - Bắc

Re: Cào cào xuyên Việt từ HCM - Mùng 4 đến 11 Tết

Em đã lên đường, đã gửi xe vào SG xong. Xin chia sẻ vài điều cho các newbie giống em:
Gửi xe theo tàu vào dịp Tết rất đắt, và chỉ có SE5 là tàu có toa hành lý có thể gửi xe theo.
Dịp Tết bộ phận hành lý ko làm việc, chỉ có thể nhờ lái tàu mang "giúp", mấy chú nv ga HN nhận giúp em với giá 2 triệu, em về nuôn. Mang xe ra gửi Hoàng Long 950k

Hiện em đã chạy tới Đà Lạt, đường trong này có điểm khác cơ bản là thường có làn riêng cho xe máy kể cả đường liên tỉnh và công an chủ yếu là bắt lỗi sai làn. Làn riêng cho xe máy nhiều đoạn rất hẹp, ko đi nhanh đc và rất dễ va chạm.

chúc chủ topic "chân cứng đá mềm"
dọc đường có hình hay up lên cho anh em cùng xem
fù. đủ số chữ chưa nhỉ?
:D

Re: Hành trình xuyên việt t6/2012

Tháng 6 này mình tính làm 1 chuyến xuyên Việt bằng xe máy . Lịch trình mình có liệt kê bên dưới, mọi người xem , lịch trình cung đường như vậy có ổn không. Có gì chỉnh sửa , xin mọi người góp ý giùm . À, mình tính đi 1 mình thì có ổn không ?

CHẶNG 1 : TRẢNG BOM – NHA TRANG (385 km)...

........................
CHẶNG 17 : NGHĨA LỘ - HÀ NỘI (190km)
NGHĨA LỘ - THANH SƠN – HƯNG HÓA – TÂY ĐẰNG – SƠN TÂY – PHÚC THỌ - PHÙNG – TRÔI – HÀ NỘI (QL32)

Rất thích vì có lịch đi cụ thể nhưng di chuyển khá nhiều sợ sức khỏe không kịp hồi phục. Mà bác ở Trảng Bom khúc nào vậy mình ở Ngã 3 dầu giây đây, nếu có dịp cafe bàn luận nhé...

Last edited by a moderator:

Cảm ơn các bác đã quan tâm. Giờ này em đã chạy tới DakLei. Thôi thì có gì kể nấy ạ!
Chặng 1: Sài Gòn - Đà Lạt
Chặng này không có gì đáng lưu ý ngoài việc chạy xe đúng làn như em nói ở trên và
câu chuyện "ngã tư Dầu Giây". Chuyện là dân thì ai cũng bảo muốn lên Đà Lạt phải chạy đường 1A qua Biên Hòa tới ngã tư Dầu Giây rồi rẽ trái vào đường 20 đi Đà Lạt nhưng anh Google Map thì không nói thế.
Google Map chỉ đường gần hơn là tới thị trấn Trảng Bom thì rẽ trái theo đường ra Hồ Trị An:

Em quyết định đi theo Google vì đường 1A rất chật, kết quả là đường Gúc-gồ thoáng mát, phóng thoải mái ko sợ công an lại còn được ngó qua hồ Trị An như ày:

Và sau hơn 300km thì như đã kể e tới Đà Lạt:

Sau khi tới Đà Lạt, một cái khớp nối của bộ phận chống va đập trên ghi đông cào cào của e đã rơi mất.
Chạy cứ kêu cạch cạch vô cùng khó chịu, em phải tìm mãi mới được bác Huy Pô trên phố Lê Hồng Phong để xử lý:

Bác này cực lành nghề, cắt, khoan hàn, gò chỉ 20 phút là e có đồ chế để thay ngon lành.
Bài học rút ra: Nếu các bác gửi xe máy vào SG để chạy như em thì sau khi nhận xe cần kiểm tra kỹ toàn bộ ốc nhái xem có gì bị lỏng ra do vận chuyển đường dài hay không, dầu có bị chảy ở đâu không, pha+xi nhan có vỡ hỏng gì không? Từ đó chủ động xử lý ngay từ SG sẽ dễ gấp nhiều lần

Hành trình xuyên qua Tây Nguyên thực sự bắt đầu từ Đà Lạt.
Em theo đường Thung lũng Suối Vàng, qua Đưng K'Nớ để đi Buôn Ma Thuột

Re: Tuyển thành viên Xuyên Việt bằng xe máy tháng 3-4/2012

Cho phép mình khóa topic này vì kế hoạch đã thay đổi với lý do: mình sẽ đi xuyên Việt một mình, có thời gian nghỉ chân ở các điểm với thời lượng có thể lên tới một đến hai tuần và trên các chặng có kết hợp công việc riêng nên việc đi theo nhóm không còn phù hợp nữa. Sau khi lên lịch trình mình sẽ up lên đây và theo lịch trình đó, khi đi qua các tỉnh, nếu bạn nào có tinh thần giúp đỡ hoặc gặp gỡ nói chuyện cho vui thì hãy cứ liên lạc với mình. SĐT: 090 6666 810.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,574
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back