What's new

[Hỏi đáp] XE MÁY, Nam - Bắc

Re: Thông tin Xuyên Việt (xe máy) Nam ra Bắc

Chào Anh Chị Em :
- Mình là một người rất thích đi phượt và thích khám phá cung đường của Việt Nam , nay mình có ấp ủ môt dự định lớn là đi Xuyên Việt phượt bằng xe máy ( Xe Exciter 135 ) , Lịch trình là từ HCM ra HN và từ HN đi hình cung hết Tây Bắc . Nhóm đi gồm 7 xe và 12 người .
Cho mình xin hỏi là : lịch trình cung đường mà mình nêu thì đi khoãng bao nhiêu ngày là đủ và chổ ăn ở trên Tây Bắc ntn ( ý là có nhiều quán xá , ks ngủ nghỉ hay ko ? ) , Vì là lần đầu tiên nên rất cần sự chỉ giáo của ACE
Rất Mong đc sự chỉ iúp của các ACda9334 đi trước để mình có kinh nghiệm và đc trải nghiệm niềm đam mê .. Xin Cảm Ơn !!!

Chào cả nhà ! Tôi là lính mới đang có kế hoạch xuyên Việt vào khoảng cuối tháng 11 bằng xe Future 1 (nếu không có phát sinh bất thường trong công việc). Lộ trình dự kiến:
- Ngày 1: Biên Hòa- Đạ tẻ- thủy điện Đồng Nai 4- Gia Nghĩa- Ban Mê
- Ngày 2: Ban mê-Kon Tum, buổi chiều rong chơi Kon Tum
- Ngày 3: Kon Tum- Huế
- Ngày 4: sáng rong chơi Huế, chiều Huế-Quảng Bình
- Ngày 5: sáng động Phong Nha, chiều Quảng Bình - Thanh Hóa
- Ngày 6: Thanh Hóa - Tràng An, Hoa Lư, chiều tối chạy về quê (Thanh Hà, Hải Dương)
Sau đó sẽ đi Hạ Long, Hà Nội. Riêng đoạn đường từ Quảng Bình Đến Ninh Bình chưa đi lần nào, mong các bác tư vấn
Riêng việc chạy xe đường dài thì tôi không ngại vì đã từng chạy Biên hòa- Nha trang, nhiều lần đi Biên Hòa- Đà Lạt, có lần 18h chiều Biên Hòa - 24h đêm Đà lạt

:)Cần Tư vấn chuyến Xuyên Việt từ Nam -> Bắc 01/10/2014.
Xin chào anh em cộng Đồng Phượt.
Cuối tuần này, mình có chuyến đi từ quê mình là An Giang (cách TP Sài Gòn 190Km) theo lịch trình sau:
Ngày 1: Long Xuyên ->Sài Gòn -> Phan Thiết: 380km
Ngày 2: Phan Thiết ->Phan Rang -> Cam Ranh -> Nha Trang-> Tuy Hòa-> Quy Nhơn: 470 km
Ngày thứ 3: Quy Nhơn -> Quảng Ngãi -> Quảng Nam -> Đà Nẵng: 320km
Ngày thứ 4: Đà Nẵng -> Huế -> Thành Cổ Quảng Trị -> Nghĩa Trang Trường Sơn -> TP. Đồng Hới: 273 km
Ngày Thứ 5: TP Đồng Hới ->65.3km-> Vũng Chùa->90km -> TP.Hà Tĩnh ->20km-> Ngã 3 Đồng Lộc -> 278km->TP.Thanh Hóa: 456km
Ngày Thứ 6: Thanh Hóa – đường mòn HCM – Rừng QG Cúc PHƯƠNG – Hà Nội : 160 Km
Do thời gian có hạn, mình ko xin Sếp được lâu hơn, nên chỉ dự định đi từ 6-7 ngày. Mình sẽ ưu tiên đi đường cung ven biển từ Phan Thiết đến Quy Nhơn, Đà Nẵng. Sau đó sẽ ưu tiên rẽ vào đường Mòn Hồ Chí Minh (đường Trường Sơn), mục đích đường vắng, dễ chạy, tránh các tuyến Quốc lộ 1A đang sửa chữa khói bụi.
Điều mình bâng khuâng nhất là mình ko ranh về đoạn đường HCM này, đến đoạn nào thì nên rẽ qua QL 1A, để không bỏ lỡ các địa danh nổi tiếng dọc đường, các di tích lịch sử...Mình xin nhờ anh em tư vấn mình các vấn đề sau:
1. Tư vấn về cung đường mình đi có hợp lí chưa? Nơi nào đáng để chúng ta dừng chân, địa điểm ăn ngủ.
2. Từ đường HCM, đoạn rẽ nào là hợp lí để ko bỏ lở những danh lam và di tích lịch sử đáng tham quan tìm hiểu.
3. Những danh lam, những di tích đáng tham khảo nhất.
4. Các vấn đề khác trên đường cần lưu ý.
Mình xin chân thành cám ơn mọi sự góp ý, tư vấn của các bạn để chuyến di được trọn vẹn hơn.
P/s: Những điểm tham quan có thể ko bỏ qua: Vịnh Vũng Rô, Đèo Cả, Đà Nẵng, Huế, Đèo Hải Vân, Thành Cổ Quãng Trị ( Nơi 81 ngày đêm khốc liệt), Vịnh Lăng Cô, Vườn QG Bạch Mã, Nhà vua Minh Mạng, Nghĩa trang Trường Sơn, Ngã Ba Đồng Lộc,Biển Sầm Sơn, Tràng An, Chùa Bái Đính,Động Phong Nha - Kẻ Bàng, Rừng QG Cúc PHƯƠNG, Hà Nội. ( Những nơi mình đã đi qua, mình chỉ đi tạt ngang tham quan, ko ghé lại)
TG đi đường dự kiến: Sáng từ 5h đến 3h-4h chiều tùy đoạn, tùy tg tham quan.
Chân thành đón nhận và cám ơn mọi sự đóng góp từ các bạn.
(Bạn nào có kinh nghiệm gửi xe máy từ HN về SG bằng tàu hỏa, xin tư vấn cho mình nơi uy tín)

Bạn chia chặng vậy là hợp lý rùi, tuy nhiên dừng nghĩ tham quan nhiều vậy mình ko nghĩ đi đến 3,4h chiều đâu, nhanh cũng phải 5,6h
Từ Phan Thiết - Quy Nhơn làm gì có dg` ven biển đế né QL1. chỉ có 1 đoạn là từ Phan Thiết - Mũi Né - Bàu Trắng - Phan Rí là ven biển né QL1 thui, lưu ý đoạn Bàu Trắng - Phan Rí dg` đất găm đá nhọn rất xấu nhé.
Nếu ko thì hết đoạn Bàu Trắng bạn phải ra QL1 và tiếp tục theo con đường này đến Quy Nhơn, từ Quy Nhơn đi Đà Nẵng - Huế cũng chỉ có QL1
Đến thị trấn Cam Lộ (Quảng Trị) thì bạn nên rẽ vào dg` HCM, đi qua Phong Nha - Kẻ Bàng, nên dừng ở đây nếu có thời gian, dg` HCM rất đẹp nên chạy rất thoải mái
Ko biết bạn chạy xa như vậy nhiều chưa, và đi xe gì, nếu đi 6 ngày thì cũng nên dành ít nhất thêm 1-2 ngày dự phòng (sự cố, hụt chặng ...)
Những nơi cần tham quan thì còn khá nhiều nữa, nhưng mình nghĩ với số ngày ít ỏi thì nên tranh thủ 1 vài nơi thôi ko thể ôm hết dc
VD : ghành đá đĩa, vũng rô, đại lãnh (phú yên), bình tiên, vĩnh hy (phan rang),hội an, cửa đại (quảng nam), ngũ hành sơn, bán đảo sơn trà (đà nẵng), ....

Riêng đoạn đường từ Quảng Bình Đến Ninh Bình chưa đi lần nào, mong các bác tư vấn
Riêng việc chạy xe đường dài thì tôi không ngại vì đã từng chạy Biên hòa- Nha trang, nhiều lần đi Biên Hòa- Đà Lạt, có lần 18h chiều Biên Hòa - 24h đêm Đà lạt[/QUOTE]
---------------------------------------
- Đoạn này từ Quảng Bình - Thanh Hóa nên đi đường HCM dễ chạy nhưng không nên đi tối
- Đoạn từ Thanh Hóa - Ninh Bình... cực đẹp dễ đi. nhưng cẩn thận tốc độ và làn đường hihi
chúc bạn có chuyến đi vui vẻ

Last edited:

Bạn chia chặng vậy là hợp lý rùi, tuy nhiên dừng nghĩ tham quan nhiều vậy mình ko nghĩ đi đến 3,4h chiều đâu, nhanh cũng phải 5,6h
Từ Phan Thiết - Quy Nhơn làm gì có dg` ven biển đế né QL1. chỉ có 1 đoạn là từ Phan Thiết - Mũi Né - Bàu Trắng - Phan Rí là ven biển né QL1 thui, lưu ý đoạn Bàu Trắng - Phan Rí dg` đất găm đá nhọn rất xấu nhé.
Nếu ko thì hết đoạn Bàu Trắng bạn phải ra QL1 và tiếp tục theo con đường này đến Quy Nhơn, từ Quy Nhơn đi Đà Nẵng - Huế cũng chỉ có QL1
Đến thị trấn Cam Lộ (Quảng Trị) thì bạn nên rẽ vào dg` HCM, đi qua Phong Nha - Kẻ Bàng, nên dừng ở đây nếu có thời gian, dg` HCM rất đẹp nên chạy rất thoải mái
Ko biết bạn chạy xa như vậy nhiều chưa, và đi xe gì, nếu đi 6 ngày thì cũng nên dành ít nhất thêm 1-2 ngày dự phòng (sự cố, hụt chặng ...)
Những nơi cần tham quan thì còn khá nhiều nữa, nhưng mình nghĩ với số ngày ít ỏi thì nên tranh thủ 1 vài nơi thôi ko thể ôm hết dc
VD : ghành đá đĩa, vũng rô, đại lãnh (phú yên), bình tiên, vĩnh hy (phan rang),hội an, cửa đại (quảng nam), ngũ hành sơn, bán đảo sơn trà (đà nẵng), ....

Muốn tránh QL1 đi theo đường ven biển thì từ Phan Rang về Cam Ranh có cung đường đi qua vịnh Vĩnh Hy và vườn quốc gia núi Chúa, đảo Bình Hưng, đẹp tuyệt vời. Từ Cam Ranh về Nha Trang thì đi theo cung đường qua đèo Cù Hin, cũng đẹp ngây ngất luôn. Qua khỏi Nha Trang thì có 1 đoạn chạy ôm theo vịnh Nha Phu trước khi ra QL1, cũng đẹp và đáng đi hơn là chạy ngửi khói và tránh xe bên QL1.

Từ Tuy Hòa đi Quy Nhơn thì chạy đường phía trong xuyên qua đầm Ô Loan, cũng dễ đi và cảnh đẹp, thăm thú được cuộc sống của người dân nơi đầm Ô Loan. Đường này cũng chạy ra được ghềnh Đá Đĩa luôn. Sau đó hỏi đường vòng ra lại QL1 qua cầu gỗ An Hải, rất thú vị. Từ Quy Nhơn đi ra cũng nên tránh QL1, đi qua cầu Nhơn Hội, chạy dọc theo đường bên đó, cảnh đẹp hơn nhiều, đồi cát rất đẹp, nếu thích có thể ghé eo Gió.....

Từ PR đi đèo qua Vĩnh Hy đoạn dưới bình tiên thì đẹp, nhưng đoạn TL702 khúc đầu khoảng 10km đường làm rất xấu, bụi mù và nhiều xe ben, xe cát, khúc sau thì đẹp rùi
Còn từ Cam Ranh về NT đúng như bác nói, quên mất con dg` đi wa sân bay Cam Ranh về NT khá đẹp
Từ trung tâm TP nha trang đi hướng về phía Nha Phu khoảng 5-8km là chạy vào QL1 rùi bác, dg` ra Nha Phu là QL1 luôn, đẹp dc khúc này, khúc sau khá khiếp :D
Tuy Hoà đi qua đầm Ô Loan dg` ko sửa nhiều nhưng rất nhiều ruộng do bánh xe công để lại, ko thể gọi là đẹp, chưa kể nhiều hố sập bất thình lình :p

các bác giúp em với ạ .

Sắp tới em có dự định phượt 1 mình từ Phú Yên về Vĩnh Phúc quê em . Nhưng em chưa biết được kinh phí thế nào và lộ trình nữa nên e nhờ các bác tư vấn giúp e . Thời gian khoảng 15 ngày cả đi và về .
- Lộ trình thứ 1 .em đi từ Phú Yên ra Đà Nẵng . Có nhà người quen ở đà nẵng rồi nên k mất tiền ăn ở .
- Lộ trình 2 Đà Nẵng - Đồng Hới . Theo các bạn thì Đà Nẵng - Hà Tĩnh hay Đà Nẵng - Đồng Hới thì hợp lý hơn ạ . Cho e biết quảng đường với ạ ( và chỗ ăn nhà nghĩ nào rẽ ở 2 nơi trên với nhé )
- Lộ trình thứ 3 là thẳng về Hà Nội
- Cho e hỏi là đi đường đoạn nào dễ có bắn tốc độ , với đường bây giờ có dễ đi k .
Nhờ mấy bác giúp e với em xin cảm ơn ạ . Sẵn tiện có ai có dự định phượt chung tuyến đường thì cho e đi ké cho vui hi hi

Last edited:
Re: các bác giúp em với ạ .

DN - Đồng Hới thì sẽ đi QL1 wa đèo Hải Vân đến Huế, từ Huế bạn chạy tiếp lên Quảng Trị, đến tt Cam Lộ thì rẽ trái vào dg` HCM để đi Đồng Hới, đg` HCM thì rất đẹp, cứ an tâm mà chạy.
Từ Đồng Hới về HN cũng nên rẽ vào dg` HCM mà đi, QL1 dg` đang sửa rất xấu ko nên chạy :D

Re: các bác giúp em với ạ .

tks ạ . Nhưng mà cho e hỏi là đường HCM có bắn tốc độ không ạ . Sợ nhất mấy cái này đường đẹp cứ chạy mà bắn 1 cái là xong

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,062
190,375
Latest member
TotoVerification
Back