What's new

[Hỏi đáp] XE MÁY, Nam - Bắc

Re: Cần tư vấn cho chuyến phượt đầu tiên được thỏa mãn

Không biết bạn Winterds có đi cung này như bạn dự định không hén, vì cuối tháng 5 này nhóm mình cũng định đi xuyên Việt theo plan gần như y chang của bạn đó, cho mình hỏi thăm kinh nghiệm với.
Cảm ơn bạn.

Re: Hỏi về việc đi xe máy HCM - HN ?

- Anh cho em hỏi em ở Phan Rang-Ninh Thuận vậy muốn bắt đầu xuyên việt thì em nên đi theo cung đường nào thuận tiện nhất để có thể xuyên suốt hành trình ạ.
- Bọn em đi khoảng 2 người ( 2 nam hết ạ ). Bọn em dùng xe Sirius, khả năng bọn em có cho cả hành trình là mỗi người tầm 5 triệu, thời gian bọn em dự định là 1 tháng ạ.

bác đi tháng mấy hả bác? nếu tiện cho em theo với

Re: Thông tin Xuyên Việt (xe máy) Nam ra Bắc

Ngày 28/6 tới, mình độc hành xe máy (Super Dream) từ SG ra HN (đi một chiều, lúc về đi tàu), lộ trình dự kiến như sau:

Ngày 1: SG – Vũng Tàu – Bình Châu – Phan Thiết
Ngày 2: Phan Thiết – Phan Rang – Nha Trang
Ngày 3: Nha Trang – Buôn Mê Thuột
Ngày 4: Buôn Mê Thuột – Pleiku – Kon Tum
Ngày 5: Kon Tum – Đà Nẵng (nghỉ 1 ngày)
Ngày 7: Đà Nẵng – Huế - Quảng Trị
Ngày 8: Quảng Trị - Đồng Hới (nghỉ 1 ngày)
Ngày 10: Đồng Hới - Hà Tĩnh – Vinh
Ngày 11: Vinh – Ninh Bình – Nam Định (nghỉ 1 ngày)
Ngày 13: Nam Định – Hà Nội
Ngày 14: Hà Nội - SG

(Mấy chỗ nghỉ 1 ngày là ở chơi nhà bà con)

Dạo này thấy đường xá làm lại nhiều nên có bạn nào vừa đi xuyên Việt xong, ghi chú giúp mình các đoạn đường xấu cần để ý với.

QL1 nhìn chung vẫn xấu, mặc dù nhiều đoạn đã gần như xong rùi (Quảng Trị, Huế, ...)
Bạn nên đi dg` ven biển nhiều nhất có thể, kết hợp với dg` HCM, tránh QL1 :p

Hi mấy bác.... Giữa t7/2015. Em dự định sẽ khởi hành Nam Bắc. Em chỉ đi 1 mình. Thời gian Em di chi cao nhất dc 2 tuần. Nên lượt về thì em sẻ gửi xe. Đi máy bay... Mấy bác có kinh nghiệm dg trường thì chỉ giúp em nhưng điều cần thiết với những dụng cụ cần thiết. Em cảm ơn rất nhiều....

Kinh nghiệm. Phượt Nam Bắc (xe máy)

Ace thân mến. Em đang chuẩn bị cho chuyến đi từ sg lên tới lào Cai. Bằng ex .Thời gian em có chỉ dc 2 tuần. Mấy bác có kinh nghiệm xuyên việt thì cho e hoi, thời gian như vậy có đủ hay ko. ( lượt về e gửi xe va đi máy bay)... Vậy. Những thứ cần thiết e pải chuẩn bị những gì. Quan trong nhất là lịch trình. Tiền bạc.. Mấy pro giúp em. Em chưa có kinh nghiệm trong đi xa.

Re: Hỏi về việc đi xe máy HCM - HN ?

- Bọn mình đi khoảng 6 ngưởi - 3 nam + 3 nữ, wave cả, 1 alpha + 2s, hè vừa rồi mình cũng đạp xe từ HCM ra nhà mình ở Nghệ An rồi nên cũng biết 1 ít về các đoạn đường.
- Có điều đi xe máy thì mình ko rõ tiền xăng khoảng bao nhiều, 1 ngày đi khoảng bao nhiêu người là phù hợp, mình nghĩ là tầm 500km (10-11 tiếng) mấy thằng mình chạy xe cũng ok, đêm ngày cũng được nhưng đi cùng bạn gái vớii lại cũng phải cho xe nghỉ. rước mình thấy oto nhà con bạn đi từ Vũng Tàu ra HN có nghỉ đêm là mất khoảng 3 ngày là ra tới HN,
- Riêng mình thì mình muốn ra sớm hơn, tầm 2 ngày. Bọn mình sv cả, đợt này ra chơi HN dịp 10-10 bọn mình mang tầm 2 chai, ra HN thì đã có chỗ nghỉ.

đọc xog cmt này mình k biết phải cmt như thế nào luôn @@" hoa hết cả mắt, run hết cả tay

Last edited:
Re: Kinh nghiệm. Phượt Nam Bắc..

Tháng 8 mình cũng tính xin nghĩ phép 2 tuần đi như bạn.
có 2 trường hợp mình tính đến:
1. theo lịch trình chi tiết và hơi "cứng" vạch ra trước
2. đi tới đâu tính tới đó, trừ ra 2 ngày cuối để lên xe về lại tp :)):))
nếu không đặt nặng mục tiêu thì chắc mình ... đi tới đâu rồi chọn điểm đến kế tiếp tới đó

Re: Kinh nghiệm. Phượt Nam Bắc..

giúp pro nè: ngày 1 sg-phan thiết, 2 pt- nha trag, 3 nha trag- quy nhơn, 4 quy nhơn- quảng ngãi, 5,6 QN- huế chơi 2 ngày cho đẹp, 7 huế - hà tĩnh,8 ha tĩnh- ninh bình, 9 ninh bình -hà nội, 10 hà nội-sapa choi 2 11,12 ngày 13 ve hà nội 14 bay ve tphcm, muốn chơi nhiều ở sapa thì ngày 1 chay thang tới nha trang luôn và huế chỉ nghí 1 ngày, mình đi v k ak, còn chuẩn bị thì trước khi đi mình thay nhớt, kiểm tra bố thắng vs côn thôi, khoảng 800km dổ nhớt là chạy vô tư, tiền bạc thi nếu ở ks thường khoảng 2,300k 1 ngày đồ ăn tới quảng bình là rẽ, ra hơn quảng bình là mắc rồi đó lâu lâu bị chém:D nên cứ 1 ngày 1tr thì cho thoải mái, dự trữ thêm tiền để lỡ xe hư hỏng hay bị công lộ bắt, công lộ miến bắc bắn tốc độ rát lắm vs lại không dễ như trong nam, mình mất tiền oan mấy làn:D, chú ý thanh hóa, quảng bình... hà nội ra tới nghĩa lộ rồi đi lên sapa đường nhỏ nhưng cũng dễ đi, chú ý mấy thị trấn nhỏ mà cũng bắn tốc độ nũa:D:D, xe côn hay xe số bạn chạy nhiều quá tắt máy đề không lên thì dựng chống đứng để số 4 đề vs lắc bánh sau là ok nhưng rất ít khi bị, chỉ v thôi chúc pro đi vui vẻ:D:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,590
190,140
Latest member
inhopanphat
Back