What's new

[Hỏi đáp] XE MÁY, Nam - Bắc

Re: Sài Gòn - Bắc Bộ - Sài Gòn cuối năm

Nếu bác vẫn theo lịch trình ở #1 thì ko dưới 12tr nổi (vì bác còn sắm tùm lum thứ nữa @.@), tiền cho 1 ngày đi (ăn, ngủ, xăng) cũng ~400k
Nếu chịu khó ăn uống tối thiếu, ngủ lều ngủ bụi thì mới tiết kiệm dc thui

Phuot ra bac 7 ngày

Em năm nay 22t...em muốn làm 1 chuyến phượt sg-hn . trong vòng 7 ngày...ngày thứ 7 có mặt lại tại sg để em còn đi làm...mong anh em chia sẻ kinh nghiệm ....em cảm ơn...tiền em có khoang 10t...tính độc hành @@

Re: Phuot ra bac 7 ngày

cùng ý tưởng , nhưng muốn đi nhiều ngày hơn , đi xa mà ra tới nơi chưa đi hết đã quay về thì thật là tiếc :)

Nếu bác vẫn theo lịch trình ở #1 thì ko dưới 12tr nổi (vì bác còn sắm tùm lum thứ nữa @.@), tiền cho 1 ngày đi (ăn, ngủ, xăng) cũng ~400k
Nếu chịu khó ăn uống tối thiếu, ngủ lều ngủ bụi thì mới tiết kiệm dc thui

Mình đã làm lại lịch trình, xét thấy có thể đi được từng đó đường nhưng đang vướng phần kinh phí. Mình xác định ngủ lều rồi (ngủ nhà nghỉ tốn cũng phải 3tr nữa) nên đầu tư cho bộ lều + túi ngủ những 1tr

Ngày 9 với 14 căng đấy, chưa kể bạn đi 1 mình, ngay mùa lạnh, ko thể ngủ lều tất cả mọi ngày dc, chưa kể bạn chưa có kinh nghiệm đi xa và lâu đến như vậy, mình nghĩ nên giảm lộ trình lại, hoặc tăng kinh phí lên, sức khỏe và an toàn wan trọng nhất, đảm bảo dc cái này thì mới hoàn thành lộ trình dc.

mình đã đi, và đã trải nghiệm, dự tính ko bằng mình thực hiện bạn nhé, mình đã đi cung đường TPHCM - Hà nội bằng xe máy ( độc hành ) rủ rê bạn hữu trên phuot nhưng vì điều kiện kinh tế của mình ko đi đc, lúc đi đc thì đang có hứng thú, định vào đây Pm rủ rê lần nữa, mà quên mất tiêu mật khẩu, giờ mới vào :D. xin chia sẻ với bạn, cung đường nào cũng đi tuyệt vời cả, nhưng nếu như muốn phượt cả đi lẫn về thì sức khỏe đi thì tốt, ta nên thử trãi nghiệm xuyên rừng làm bước hành trình ta đi, ta băng ngang Đà lạt xuyên qua buôn mê thuộc đến Hà nội thì cảnh ở đó rất thu hút, đoạn đường tuy có vài chỗ gồ rề, nhưng bảo đảm an toàn, bạn không cần phải ăn uống ngoài tiệm cho dân nó mượn cớ chém bát, mình đi phượt toàn là tự nấu :D đồ ăn có lúc săn đc, có lúc mua. nước thì ra ngoài siêu thị mua bình 5 lít xài trong 1 ngày là dư sức, 1 ngày tốn khoảng 300k cho tiền ăn uống + với xăng xe là khá dư. Phượt bụi bạn chuẩn bị khá kỹ, nhưng những thứ bạn mang theo dường như là ... mang cả 1 túi va li khủng lồ lun rùi :D, mình phượt bụi mang theo như vậy là đủ nè :
- 2 túi, 1 liều, 1 áo mưa, 2 áo khoác, 3 bộ quần áo, và dụng cụ vệ sinh buổi sáng.
- 1 mắt kính chống gió ( mắt kính trắng để tiện đi đêm ), còn cái kính đi sương thì mình ko rõ nó hình như ko có bán :D với lại mình chẵng cần dùng cho lắm ^^, 1 hộp khẩu trang Y tế ( 25k/ 1 hộp/ 2 lớp ), 1 bộ dụng cụ bảo vệ đầu gối, tay
- 1 cái nồi, 1 chén nhựa , cặp đũa muỗn inox, 1 chai rửa chén, 1 chai xà bông tắm toàn thân, 1 bịt xà bông giặc đồ loại nhỏ, 1 kéo, 1 dao bấm gọt trái cây, 1 cuộn dây thừng loại dây dù và cuộn dây nhựa, và vài dụng cụ câu cá giải trí :D, bộ đồ bơi, 1 lều trại, 1 áo mưa giày để lót nằm và mang khi trời mưa, 1 bình ác quy xe máy dự phòng, 2 điện thoại ( 1 cùi bắp, 1 sịn ), 1 dây sạc, 1 đèn pin sạc.

bạn chuẩn bị dụng cụ như thế này bảo đảm hành trình bạn phượt bụi sẽ an toàn hơn ^^, vì khi đi bụi lên hà nội, ko ăn tiệm mà ta săn bắt thì cần dùng dây nhựa để bắt thú rừng, dây thừng loại dây dù dùng để phơi áo khi giặt :D thường dùng để đi rừng, cắm trại nghỉ ngơi rất tuyệt. khi về ta có thể đi bằng đường biển, ta có dụng cụ câu cá giải trí, không thích thì ta có đồ bơi để tắm biển bằng đồ bơi dã chuẩn bị.
- Bình ác quy dự phòng mang theo dùng để sạc pin điện thoại và đèn pin, hoặc nếu như xe ta hết bình mà chưa tới chỗ sạc bình xe thì ta nên dùng bình dự phòng để thế cái bình rỗng kia.
bảo đảm bạn chuẩn bị như thế thì ko chỉ 7 ngày ta có thể phượt cả 1 tháng mà vẫn oke tốt lành mạnh đc :D.
Xe dream TQ của mình đã đi đến hà nội, và đem vào thợ sửa xe cũng hết hồn vì xe TQ có thể vược đc TPHCM - hà nội :v, hiện tại mình đang dự định làm thêm 1 chuyến phượt ngắn bụi đường trần, cho chuyên đi Đà lạt :D

Ngày 9 với 14 căng đấy, chưa kể bạn đi 1 mình, ngay mùa lạnh, ko thể ngủ lều tất cả mọi ngày dc, chưa kể bạn chưa có kinh nghiệm đi xa và lâu đến như vậy, mình nghĩ nên giảm lộ trình lại, hoặc tăng kinh phí lên, sức khỏe và an toàn wan trọng nhất, đảm bảo dc cái này thì mới hoàn thành lộ trình dc.

Chưa biết đến bao giờ mới đi lại lần nữa, nếu giảm lộ trình lại thì sau này phải tiếc. Nếu giữ nguyên kinh phí như vậy nhưng tăng chi phí hành trình và giảm các chi phí mua sắm thì mình có thể giảm bớt được khoản nào không cần thiết lắm không bạn?

Dưới đống kinh phí này mình thấy chỉ giảm dc :
b)Chịu khó ăn kham khổ tí (mì gói, bánh mì, lương khô...)
d)ko lẽ bạn ko có sẵn đồ gì cả, sao phải mua tận 1tr ?
e)nếu ít đi như thế (chưa biết bao h mới đi lại), thì những đồ này bạn thử đi mượn bạn bè xem, tiết kiệm dc thêm 1tr
f)cái này ko cần thiết, SJcam chất lượng way ko hơn smartphone là mấy, bạn chịu khó dùng smartphone way cũng dc rùi
g)bảo trì xe đơn giản, nếu xác định chạy đêm nhiều thì lắp thêm đèn, USB, ko thì tiết kiệm, gần đêm nghỉ cho an toàn
p.s. : ngoài kinh phí bạn dự trù, bạn phải dôi ra thêm 1-2tr dự phòng rủi ro nữa nhé

2. Kinh phí: kinh phí tối đa của em là 12 triệu, tuy nhiên do lần đầu đi phượt như thế này nên phải sắm nhiều thứ:
a. Xăng nhớt: 7000/100*2*20k + 7000/2*300k = khoảng gần 2 triệu (tính giá xăng 95 là 20k/l xe em chạy 100km tốn gần 2l đường hỗn hợp + chưa bảo trì, nhớt shell ultra 300k/bình thay 2 bình)
b. Ăn uống: 24 ngày, mỗi ngày 70k vị chi 1 triệu 6
c. Lều võng: nhằm giảm chi phí ngủ nghỉ mỗi ngày hơn 100k, em chọn phương án ngủ lều, em thấy lều cá nhân của Eureka rất ổn, võng gối túi ngủ nữa tính tròn 1 triệu (Tây Bắc mùa này lạnh nên em nghĩ cần có túi ngủ)
d. Quần áo phượt: đồ ấm cho Tây Bắc, đồ mặc khi đi đường, giày dép vớ, khẩu trang em tính là 1 triệu
e. Đồ bảo hộ: mũ fullface, kính mắt chống chói + kính đi sương khoảng 1 triệu
f. Camera: mua bộ camera hành trình SJ4000wifi khoảng 2tr5 nữa
g. Bảo trì xe máy: xe em đi gần 20 ngàn rồi mà vẫn zin 100% (trừ xăng nhớt) nên em tính bảo trì lớn cho nó, đồng thời lắp đèn passing + bộ sạc usb luôn, tổng chi phí 1 triệu
h. Linh tinh: thuốc men, pin dự phòng, chân đế chụp hình cho điện thoại, túi đựng đồ, bộ sửa xe + linh kiện thay thế... em giới hạn tối đa 1 triệu nữa
k. Chi phí khác: leo Phanxipang 1 triệu, chi phí cho các địa danh thêm 1 triệu nữa, tiền gửi "áo vàng" khoảng 500k

Theo mình từ SG - HN và về lại SG thì cứ gửi xe đi tàu ra, vì mục tiêu là miền Bắc chứ miến Trung có kèo khác rồi đúng ko. Chọn phương án này sẽ giảm dc khá nhiều thời gian và tiền bạc đấy: 4 ngày đi và về (SG-HN-SG), chi phí tầm 3tr, vậy còn lại 9tr cho bạn lượn Đông - Tây Bắc thoải mái, càng cắt giảm dc thời gian thì giảm dc chi phí.

Re: Thông tin Xuyên Việt (xe máy) Nam ra Bắc

Hi cả nhà ! e là mem mới tham gia diễn đàn , thấy topic này nên nhờ mọi người tư vấn luôn .
Hiện tại thì e đang ở trong sài gòn , đang dự tính tết này thay vì đi máy bay hay oto để về quê thì e định làm chuyến xuyên việt bằng xe máy về quê ( quê e ở HP ak ) , đi trong tầm 4-5 ngày , mọi người tư vấn hộ e xem khả thi ko ak vs cho e cái lộ trình với . E thì cũng mới chỉ có 1 chút ít kinh nghiêm thôi , và e thì thuộc loại phượt để tận hưởng cảm giác đi xe trên những cung đường thôi chứ cũng ko ngắm cảnh mấy . Mọi người tư vấn dùm e với . Tks all !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,466
190,100
Latest member
dabongxoilac365tv
Back