What's new

[Tổng hợp] Xe máy: Sử dụng, bảo dưỡng và sửa chữa.

Các đại ca cho em hỏi: có cách nào....phán đoán sơ bộ bệnh của xe qua tiếng động cơ xe chạy không ạ???
Em phải cái hay để ý vặt tiếng động cơ xe, nhưng mà không biết bắt bệnh!
Cái xe em lúc đi đường bằng nó kêu giòn lắm, kiểu giòn khô ý.
Sau khi bị anh bạn quần nó trên đường đê, kiểu offroad ý hic hic.... giờ đi thấy tiếng nó ỳ ỳ ấy....
Em chả biết gì về xe cộ, cũng không rõ quán nào ok mà quăng ra đó. Em hỏi dò các bác xem có....khai sáng dc tí gì không! hihi

Em ơi, mua cào cào chạy đi, hóa ra con Sirius là của em à?, thảo nào xế nó chạy phũ thế.
Sửa xe thì hay là mang qua chỗ anh Việt ở Giảng Võ bọn anh vẫ sửa ấy, bác ấy làm cẩn thận và giá cả phải chăng, yên tâm tuyệt đối.

Em ơi, mua cào cào chạy đi, hóa ra con Sirius là của em à?, thảo nào xế nó chạy phũ thế.
Sửa xe thì hay là mang qua chỗ anh Việt ở Giảng Võ bọn anh vẫ sửa ấy, bác ấy làm cẩn thận và giá cả phải chăng, yên tâm tuyệt đối.
Anh cho em cái địa chỉ cụ thể đi ạ. Ra đó có phải kêu là bạn anh không? hay không cần hả anh???
:d

Anh cho em cái địa chỉ cụ thể đi ạ. Ra đó có phải kêu là bạn anh không? hay không cần hả anh???
:d

Em đi vào đường phía đằng sau Intershop trên đường Giảng Võ sẽ thấy hiệu sửa xe của anh Việt, ngay góc ngã tư. Cứ nói là bạn anh là anh ấy biết ngay.

Nhân tiện xin các bác ý kiến phát. Dạo này em wave cá em đi hay bị lắc đầu xe. Em ra cả Honda Head lẫn chỗ bác Chung trên Thanh Nhàn rồi mà đều ko cải thiện được gì. Phốt phiếc em mới, xe đã cân lại, em nghi là tại lốp. Lốp em thay tầm tháng 8 năm ngoái, cũng chưa phải là mòn lắm. Liệu có khi nào là tại lốp không nhỉ ?

@hoangminh: cái mở cò van bơm hơi nó nhỏ nên cũng khó làm(tuy nhiên khéo tay tí vẫn làm được), em vẫn hay dùng cái đầu mở bằng đồng mua ở ngoài tiệm mà, xài tốt chứ có sao đâu nhỉ, mà thông thường thì nắp van bằng nhựa cũng thiết kế có đầu mở cò van đấy bác.
@deplov: có lẽ lốp bung không đều gây lắc đầu xe hoặc cũng có thể bi cổ bị rê. Bác thử kiểm tra xem.

Nhân tiện xin các bác ý kiến phát. Dạo này em wave cá em đi hay bị lắc đầu xe. Em ra cả Honda Head lẫn chỗ bác Chung trên Thanh Nhàn rồi mà đều ko cải thiện được gì. Phốt phiếc em mới, xe đã cân lại, em nghi là tại lốp. Lốp em thay tầm tháng 8 năm ngoái, cũng chưa phải là mòn lắm. Liệu có khi nào là tại lốp không nhỉ ?
Bạn thay lốp sau của xe. Bảo đảm hết lắc đầu luôn. nếu không hết cứ đt cho mình mà chửi nhá.(c) 0923388777

Em định thay cặp lốp xe, đi dạo 1 vòng thì thấy lốp yoko được đánh giá khá cao. Tuy nhiên đến lúc xác định mua thì lại thấy các em nó có quá nhiều loại với các thông số như sau.

2.25-17 4PR F300
2.50-17 4PR F300A
2.50-17 4PR R300
2.50-17 6PR R300
2.75-17 4PR R300
2.75-17 6PR R300

Bác nào biết giải thích cho em ý nghĩa của các thông số trên với đặc biệt là cái R300, R400, F300, F400....

Em cảm ơn các bác.

Em định thay cặp lốp xe, đi dạo 1 vòng thì thấy lốp yoko được đánh giá khá cao. Tuy nhiên đến lúc xác định mua thì lại thấy các em nó có quá nhiều loại với các thông số như sau.

2.25-17 4PR F300
2.50-17 4PR F300A
2.50-17 4PR R300
2.50-17 6PR R300
2.75-17 4PR R300
2.75-17 6PR R300

Bác nào biết giải thích cho em ý nghĩa của các thông số trên với đặc biệt là cái R300, R400, F300, F400....

Em cảm ơn các bác.

Cái này đơn giản thôi pác
2.25 : chiều rộng lốp tính bằng inch
dấu - :cấu trúc lốp chéo
17 : đường kính niền tính bằng inch
4/6PR : số lớp bố (4 là 4 lớp, 6 là 6 lớp) lưu ý cái này không phải là số lớp bố thực tế mà chỉ là một chỉ số thể hiện khả năng chịu tải của lốp thôi nhá
F/R: F là lớp trước, R là lớp sau viết tắc của chữ Front /Rear
300A: mã số gai lốp cái này nói đại khái là kiểu gai

Ngoài ra thị trường còn có dòng lốp Diamond cũng OK lắm pác

Last edited:
Em đang định gõ thì thấy bác shogun gõ rồi :D em vẫn thường dùng lốp Chengshin với lốp Massix 3D Diamond, chất lượng khá tốt và ổn định. Ngoài ra còn có lốp Kenda 8PR nếu bác hay chở hàng nặng. Lốp Inoue của IRC với lốp Yokohama theo cảm nhận cá nhân của em là không được tốt bằng các loại trên.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,364
190,550
Latest member
thietbinas
Back