What's new

[Hỏi đáp] Xin hỏi kinh nghiệm đi fjords o Nauy

Nói chung đi Na Uy mùa hè là sai sách.
Sorry bạn nhé nhưng mà mình không nghĩ đi mùa hè là sai sách đâu. Mùa hè thì mới thấy được cái đẹp màu xanh của cỏ và màu xanh của nước biển. Cậu cứ thử đi mùa đông xem, phương tiện đi lại khó khăn mà lại không quen đi trekking thì khổ phải biết.

Mình đi trọn bộ Oslo / Aurlandsfjord / Flam / Myrdal / Sognfjord / Gudvangen trong vòng 3 ngày. Dành trọn thời gian để tìm hiểu kỹ lưỡng.

Đi Norway mùa hè (tháng 6-8) thì theo mình nên đi hiking, vd như ở khu vực Aurlandsdalen (valley) http://www.youtube.com/watch?v=Xbsnu95Gsg4. Nếu đi dài ngày, có thể đi từ Finse xuống Vassbygdi, hoặc trong 1 ngày từ Osterbo-Vassbygdi

Còn đoạn scenic train từ Finse-Myrdal tới Flam, nếu chọn được hôm trời nắng, tầm 3-4pm tới đó sẽ rất đẹp, mùa hè vẫn còn tuyết đang tan trên các đỉnh núi.

Đoạn quanh Finse đúng là đẹp nhất cái tuyến này. Không có đoạn này chắc em nguyền rủa bọn du lịch Na Uy false advertising.

Bác Vaniste: Bác đọc không hết các posts rồi, em đã nhấn mạnh là theo em đi các tuyến scenic railways, trượt tuyết, ngắm cực quang thì nên đi cuối đông đầu xuân. Ngắm "nước biển xanh" thì em nghĩ ít người chọn Na Uy ;), tháng 7 ra bờ biển lạnh sun hết giun dế. Còn trekking thì chả cứ Na Uy, chỗ nào ở Châu Âu mà chả đi mùa hè. Mà tóm lại tùy theo quan điểm mỗi người bác ạ.

Bạn ơi,
Chả là tớ muốn 13 tháng 9 đi leo Prekeistolen và Kjeragbolton....và tham vọng leo cả cái Trolltunga nữa. Mà tớ là con gái, dân văn phòng. Chả hiểu là có kham nổi không. Nhưng vì tớ mê tít mấy chỗ đó khi nhìn trên ảnh.
Tớ chắc chỉ có cơ hội duy nhất này thôi vì book được vé giá rẻ đi Paris nên tranh thủ qua Na uy.
Nhưng thấy bạn kêu giữa tháng 9 trời mưa suốt làm tớ lo quá.
Mà tớ chưa đi Châu Âu Bao giờ nên cũng mù tịt về nơi ăn chốn ở rồi cách di chuyển.
Kể mà được bạn chỉ giáo cho thì tốt quá....
Ví dụ như tới Stavanger thì ở đâu cho rẻ? (càng rẻ càng tốt)
Rồi có public bus tới Preikestolen không? tớ thấy bảng thời gian của họ thì vẫn có tới giữa tháng 9, nhưng cậu bảo ko có nữa nên tớ thấy run quá.
Còn đi tới Kjerag thì thấy sau tháng 8 là chả còn bus nữa ..chẳng biết làm thế nào đây, vì cùng một công tới đó rồi mà không leo thì phí lắm..
Còn thấy trên mạng nó có cái couch surfing, ko hiểu ở kiểu đó có an toàn ko nhỉ?
Tớ là con gái, mà đi một mình chứ, bạn tớ chả ai muốn leo núi cả. Thế mới khổ cho tớ chứ.
Mong hồi âm của bạn.
Thảo

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,628
190,154
Latest member
dakhoavietkhangvn
Back