What's new

[Hỏi đáp] Xin Tư vấn lịch trình Châu Âu (22/11-08/12)

hi em
các chặng khác anh ko rành lắm, chỉ góp chút ý cung đoàn ở quanh Áo,
thực ra quan điểm anh Salzburg chẳng gì đặc sắc, có chăng là quê hương của thiên tài Mozart, còn kiến trúc cổ châu Âu thì cv em còn thấy nhiều ở các city khác.
Hallstatt thì quá đẹp rồi, cần phải đến
nhưng cách làng Hallstall khoảng 20 km, xe bus 542 đi khoảng 20' là đến làng Gosau, nằm dưới chân dãy Alps huyền thoại tuyệt đẹp.
Mùa Đông có tuyết, vợ chồng em đi cáp treo lên đỉnh Alps trượt tuyết hay lang thang thì tuyệt vời.
Rất nhiều bạn VN đến Hallstall nhưng a thấy phần lớn ko biết điểm này, năm 2016 tụi anh vô tình ở đó, đẹp quá nên ở thêm 2 đêm, bỏ luôn trận đấu C1 tại Munich luôn.
tụi em có thể search bản đồ thấy làng Gosau, khu du lịch Gosausee với hồ nước tuyệt đẹp, tuyết bao phủ (có lẻ mùa Đông, hì)
vài lới góp ý nhé

Attachments

276.7 KB · Views: 106
    431.1 KB · Views: 110
Mấy hôm nay chuyến mùa đã lạnh quắt tai rồi, 8 rưỡi sáng chưa nhìn rõ mặt nhau, chiều 5 giờ đã tối nhẹm, trời một màu u ám, gió thường mạnh và lạnh, đông chả ra đông, thu chả ra thu. Tháng 11 và đầu tháng 12 là thời gian ảm đạm nhất cho du lịch và bạn đi vào tg này được cái khách sạn rộng mênh mông ít người trọ, tàu cả toa có khi chả có ai, nhiều trạm cáp treo hè đóng cửa từ 25-10, các cáp treo đông (phục vụ dân trượt tuyết) lại chưa mở cửa... Tuyết nhiều nơi chưa có, cây cối rụng trụi, gió và mưa nhỏ thường xuyên...

Bạn nên gói chuyến đi càng nhiều tham quan phố xá, cửa hàng, bảo tàng... càng tốt. theo dõi kỹ thời tiết đỏng đảnh, lập lịch mền dẻo tý, nắng thì đi ngắm cảnh OK, còn mưa rét thì ở phố và cửa hàng bảo tàng cho khỏe.

hi em
các chặng khác anh ko rành lắm, chỉ góp chút ý cung đường ở quanh Áo,
thực ra quan điểm anh Salzburg chẳng gì đặc sắc, có chăng là quê hương của thiên tài Mozart, còn kiến trúc cổ châu Âu thì vc em còn thấy nhiều ở các city khác.
Hallstatt thì quá đẹp rồi, cần phải đến
Mỗi người 1 quan điểm, 1 sở thích, vs những nền tằng văn hóa khác nhau, có thể bạn hoặc tôi cũng chưa đi hết những điểm cần đến ở Sanzburg , nhưng quan trọng mỗi người đến Salzburg với tâm thế nào, để check-in qua loa 1 địa điểm du lịch nổi tiếng, hay để tìm hiểu hòa mình vào không gian của 1trong những tp văn hóa cổ kính nhất châu Âu, v.v..., .. nhưng để nói rằng Salzburg "ko có gì đặc sắc" thì tôi e bạn hơi quá chủ quan.
Salzburg được nói đến đương nhiên vìnó gắn liền với cái tên Mozart, nhưng ko chỉ thế, ko phải ngẫu nhiên mà nó được công nhận là 1 trong những đô thị cổ được bảo tồn tốt nhất châu Âu vs 27 nhà thờ , pháo đài Fortress trên núi, các nhà hát, và đơn giản là các con phố cổ, những cây cầu bắc qua sông Salzach v..v..

Đẹp quá anh @Vinhphus ạ.
Để em bàn với xã em xem có điều chỉnh lịch không? Vì chỗ ở ở Salzbourg, Hallstatt và Vienna vc đã book cả rồi.
Mỗi người 1 cách nhìn khác nhau, nhưng mình tin bạn sẽ ko "hối hận" đến vs Salzburg :D , bạn bè mình từng đến Salzburg chưa thấy 1 ai "chê" nó "phình phường" cả, bản thân khi mình đến S lần đầu tiên cũng vào cuối T10 djp này thì đã "phải lòng" với tp xinh xắn, lãng mạn này, nhất là vào mùa thu. Ngoài quảng trường Mozart, Bạn nhớ ghé qua vườn Mirabellgarten , Hohensalzburg Fortress (phải leo núi 1 chút, nhưng ngay trung tâm)....

Khi lên kế hoạch chuyến đi, mình "mạnh dạn" gạt Vienna ra khỏi lịch trình, chỉ đi Salzburg mặc dù từ Prague đi Vienna thuận tiện hơn Salzburg ( hoặc đổi tàu hoặc đổi từ bus sang tàu chứ không có tàu direct). Mục tiêu chính là Hallstatt. Nhà mình dành trọn 1 ngày cho Hallstatt, ngày còn lại khám phá Salzburg. Không đi đủ các điểm theo recommendations trên mạng vì thời gian hạn hẹp . đi được mirabell garden, hohensalzburg fortress, nhà mozart (nơi sinh và nơi sống), đi tàu trên sông Salzach có bác lái tàu quay tàu 360 độ làm bà con hết hồn. Cảm nhận chung là đường đến Hallstatt đẹp như vùng núi Thụy Sỹ, từ cảnh núi non đến nhà cửa kiến trúc, thành phố salzburg có nét duyên dáng riêng, đẹp theo cách của nó nên cũng rất đông du khách đến thăm. Nhà mình không hối tiếc vì đã đi Salzburg, chỉ tiếc là không thêm được thời gian để đi các hồ quanh đó

Mấy hôm nay chuyến mùa đã lạnh quắt tai rồi, 8 rưỡi sáng chưa nhìn rõ mặt nhau, chiều 5 giờ đã tối nhẹm, trời một màu u ám, gió thường mạnh và lạnh, đông chả ra đông, thu chả ra thu. Tháng 11 và đầu tháng 12 là thời gian ảm đạm nhất cho du lịch và bạn đi vào tg này được cái khách sạn rộng mênh mông ít người trọ, tàu cả toa có khi chả có ai, nhiều trạm cáp treo hè đóng cửa từ 25-10, các cáp treo đông (phục vụ dân trượt tuyết) lại chưa mở cửa... Tuyết nhiều nơi chưa có, cây cối rụng trụi, gió và mưa nhỏ thường xuyên...

Bạn nên gói chuyến đi càng nhiều tham quan phố xá, cửa hàng, bảo tàng... càng tốt. theo dõi kỹ thời tiết đỏng đảnh, lập lịch mền dẻo tý, nắng thì đi ngắm cảnh OK, còn mưa rét thì ở phố và cửa hàng bảo tàng cho khỏe.
Cảm ơn bác @kimvanchinh.
Té ra bác đang ở châu Âu. Bác đang ở vùng nào ạ?
Người nhà nhà em ở Stuttgart cũng báo thời tiết chuyển mùa rồi, nhiệt độ đã xuống dưới 10 độ.
Mùa thu châu Âu tất nhiên là toạch vời rồi, nhưng mùa Đông châu Âu cũng có rất nhiều điều thú vị. VC nhà em từ khi cưới nhau hơn 10 năm, lần này mới mạnh dạn cho bọn F1 ở nhà để 2 vc du hí. Thế nên, mục đích chính là cảm nhận và trải nghiệm. Vì là đi lần đầu, cái cảm giác và suy nghĩ "mình đang ở châu Âu, mình đang đi châu Âu" là đã sung sướng lắm rồi.

Mỗi người 1 cách nhìn khác nhau, nhưng mình tin bạn sẽ ko "hối hận" đến vs Salzburg :D , bạn bè mình từng đến Salzburg chưa thấy 1 ai "chê" nó "phình phường" cả, bản thân khi mình đến S lần đầu tiên cũng vào cuối T10 djp này thì đã "phải lòng" với tp xinh xắn, lãng mạn này, nhất là vào mùa thu. Ngoài quảng trường Mozart, Bạn nhớ ghé qua vườn Mirabellgarten , Hohensalzburg Fortress (phải leo núi 1 chút, nhưng ngay trung tâm)....
Cảm ơn bác @chimchim .
Em có 2 ngày ở Salzbourg nên Mirabellgarten, Hohensalzburg Fortress đã có trong lịch trình rồi ạ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back