What's new

Xử lý nước uống như thế nào?

Sao đang nói về xử lý nước mà?
Mấy cái phương pháp ở trên cũng khó áp dụng, vì khi đã thật sự không có nước thì mấy cái thuốc viên, dụng cụ,... cũng không có nốt.
Với lại khi gặp sông suối ao hồ, cứ lượng mà hớp, cũng đành hên xui thôi. Còn không có sông suối thì chuyển qua cây lá, còn sa mạc thì bó tay, tớ chưa đi bao giờ. Nghe nói ở sa mạc cũng có những cây xương rồng tích nước.

Em muốn hỏi các cao thủ cái nì: Thể nào cũng có lần các đại gia Phượt vào vùng có nguồn nước không ổn lắm. Em không nói những nơi xa xôi như Châu Phi hay... còn xa hơn nữa, đơn giản là đi vào vùng rừng sâu hoặc những vùng chưa có phổ biến nước sạch nông thôn, thì lúc đó mọi nười xử lý nước để uống như thế nào.
- Có mang theo phích có lọc -> quá cồng kềnh.
- Xách nước theo -> chưa được 1 ngày.
- Em thấy có người đề cập sử dụng viên thuốc lọc nước, nhưng chưa rõ thực sự công dụng nó là gì? Có đủ độ tin tưởng không nhỉ.

Sau mấy lần lượn lờ cùng với cái bụng quặn và tinh thần... chạy bất cứ lúc nào, em phát hiện ra là... mình cần cái này trước nhất! Mọi người chỉ giáo với ạ!

Hồi trẻ giai em đi rừng nhiều, có đợt đi cả tháng, cắm trại trong rừng, đi đến đâu cắm đến đó, việc mang nước theo đủ dùng là không tưởng, cũng không phải lúc nào cũng đun nước lên mà uống được. Có dùng cái viên Iodine (i ốt) để cho vào trong bình nước, mỗi chai 1l thì cho 1 viên, để sau khoảng 1 tiếng là uống được, vị hơi khó chịu nhưng uống mãi cũng quen, nhất là khi đi bộ nhiều thì khát nước không chê loại nào hết.
Đoàn em cả việt cộng lẫn tây dùng cách đó cả, suốt mấy năm phượt rừng em chưa thấy thằng nào bị sao hết(trộm vía) nên em cứ coi đó là đủ độ tin tưởng. Giờ nhừ rồi không đú được kiểu này nữa nhưng mỗi lần qua mấy cái cửa hàng bán mấy cái đồ phượt là nhớ rừng lắm.

Em thì dùng cái thuốc lọc nước của Pháp, em quên mất tên rồi, to bằng viên tránh thai í (hí hí), 1 viên/1l, 30' sau uống đảm bảo ko có kí sinh trùng. Nhưng nó khuyến cáo là ko xử lý được chất độc trong nước.
Còn đun sôi thì nhiều loại KST 100 độ vô tư, vẫn sống nhăn chứ chưa kể đun nước trên núi.

Đi lạc 1 chút, hồi bé, đọc truyện 1 mình giữa đại dương, nhân vật chính thỉnh thoảng uống nước biển để tồn tại, ít thôi. Mình cũng tin, vì nghĩ nước biển ko uống được chỉ là do mặn quá. Nhưng rồi, lớn hơn mới biết, uống nước biển nguy hiểm bởi sẽ rút hết nước trong người, gây ảo giác .... chóng chết => nghi ngờ cái chuyện kia là bịa.
Nhà mình đã ai đọc chuyện đấy chưa nhỉ?

Last edited by a moderator:
Em cũng không nhớ tên chính xác, hình như là truyện 1 mình giữa đại dương, đại loại là về 1 anh tình nguyện làm người bị nạn trên biển (tên là Alanh gì gì đấy) để chứng tỏ những người gặp nạn đắm thuyền nếu quyết tâm vẫn có thể sống sót được không? Anh này chỉ có đánh cá rồi ép nước để uống, ăn cá sống, trên đường đi đụng độ với cả cá mập, cá kiếm rồi cá đuối nhưng vẫn qua được hết.

Trong truyện đấy thì anh Alanh kia chỉ thỉnh thoảng mới uống nước biển để cầm cự còn chủ yếu là uống nước ép từ cá và hứng nước mưa mà :)

Đúng là thế, nhưng hôm lâu rồi, xem 1 chương trình nói về nạn nhân các vụ đắm tàu. Có nói đến chuyện uống nước biển, chỉ cần uống ít cũng nguy hiểm rồi, vì sẽ gây ra mất nước, ảo giác .... và tèo. Đồng chí kia cũng uống khi rất khát, tuy ít nhưng cũng có thể tèo.
Bản chất là nước sẽ chuyển từ nơi có độ mặn thấp sang nơi có độ mặn cao hơn. Chính vì thế mà mới sinh ra trò rửa rau, sát trùng bằng nước muối. Nước muối sẽ hút nước của vi khuẩn => sát trùng.
Hồi bé đọc truyện đấy thấy khoái phết :)

Nước muối chắc là... đun lên, phần muối giữ lại xúc miệng, phần nước thì hứng lấy uống, nhì bác nhì!

Bạn ra các cửa hàng hóa chất hỏi mua Chloramine-B hoặc viên nén Chloramine-B; phần lớn các loại viên xử lý nước có thành phần chính là cái đó. Đây là loại hóa chất tiệt trùng cho nước uống đã được Bộ y tế cho phép sử dụng.
Khi hòa tan vào nước nó bị thủy phân sinh ra Cl có tác dụng diệt khuẩn.
Tuy nhiên chỉ khi không còn cách nào khác hãy dùng, bởi lẽ theo nghiên cứu của nước ngoài thì Chloramine-B có khả năng gây ung thư.

Ở những nơi rừng thiêng nước độc và đục ngầu muốn có nước dùng thì phải xử lý nước qua vài bước mới mong dùng được và lo âu xem ..có bị sao hok :( hị hị
Hồi đi thực địa ở sapa e cũng có thủ một ít phèn chua đề xử lý nước nguồn mùa lũ dùng tạm, dù nhà trường có phát cho học viên cloramine-B mà cũng ko dùng...
trg hợp nước ở những vùng có nguy cơ dịch bệnh cao( vừa trải qua lũ lụt) thì nên dùng Cloramin B, dù nó có khả năg gây ung thư và vì hầu như các nhà máy nước ở hà nội và toàn quốc đều dùng....để đáp ứng đc nhu cầu " nước sạch" của người dân... ( cái mùi gây buồn nôn!!!)
có lần e đi trekk ko có nước cũng phải dùng nilon tấm dong nước đọng qua một đêm bằng cách đào hố và trùm kín nilon lên mấy cái cây nhỏ để lấy nước, thậm chí thử nuôt cái nước vắt từ khăn mặt ( buồn nôn lộn luôn!!!)
ở biển thì dù ko có nước ngọt thì cũng ko nên uống nước biển (trừ khi bơi lội uống vài ngụm là thường), nó liên quan tời nồng độ NaCl của cơ thể, gây rối loạn chuyển hóa Na+ làm mất điện giải rất nhanh, nhanh kiệt sức trước khi tìm ra nc ngọt...
Hồi bé e có sống chung với lũ vài lần nên cũng chỉ biết xử lý nước sông lũ để dùng thôi...

Các bác thử dùng khẩu trang loại y tế, mang theo để lọc nước suối. Bản thân bên trong khẩu trang có 1 lớp than hoạt tính, lọc khuẩn tốt đấy ạ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back