What's new

[Hỏi đáp] Xử lý tình huống gặp chó trên đường độp.

lengkeng1minh

Thông xanh
Trên đường thiên lý bằng xe đạp, mình thường bị chó dí, nó rượt mình chạy mỏi cả chân, có giãi pháp nào chống lại việc này không các bạn?

Chó sợ người chứ người có sợ chó đâu mà phải chạy? thấy nó rượt thì mình dừng hẳn xe xuống trợn mắt cho nó sợ, chứ đừng hành động bằng chân tay đá nó là nó cắn đấy, cứ trợn mắt lên nhìn thẳng vào nó và tiến lại gần nó như dọa trẻ con ý

Kinh nghiệm cá nhân chia sẻ cùng bác chủ topic: Có lần cách đây 3 năm em leo lên Tam Đảo lúc đó khoảng 20h00, thể lực cũng đã cạn kiệt - ai dè đón đầu ngay đầu thị trấn là 4,5 bạn chó bâu xâu vừa sủa vừa đuổi theo chực cắn vào chân... Lúc đó bí quá, bất lực chả biết làm thế nào em vừa đạp xe vừa chửi (như kiểu Chí Phèo í)... Kết quả là bọn kia rộ lên một tí, đuổi theo lấy lệ rồi giải tán...

Ảnh minh họa :D

Bạn lấy cái đèn pin siêu sáng của xe đạp chiếu vào mắt nó, đảm bảo nó sợ lảng đi ngay. Mình thử mấy lần rồi, lần nào cũng hiệu nghiệm, chả là khu mình ở nhiều chó :)

Nếu 1 con thì vẩn đạp bình thường cho đến khi nó lại gần thì đá giò lái từ dưới lên rồi chạy tiếp. gặp một bầy thì chủ động dừng xe, người đứng bên phía không chó, quát lớn để có nguòi trợ giúp. bí quá thì xách xe lên làm cái khiên quơ con nào gần nhất cho đau thì mấy con kia nó sợ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back