What's new

[Chia sẻ] Xứ Quảng

Mặc dù VN có đến mấy tỉnh có chữ Quảng, nhưng chỉ một nơi người ta gọi là Xứ Quảng mà thôi: Quảng Nam.

Viết cái topic này để đóng góp với các bác. Các bác nhiều chuyến hoành tráng quá.

Quảng Nam tách ra từ Quảng Nam-Đà Nẵng được mười năm nay. Xưa vùng đất này thuộc vương quốc Chăm pa (Chiêm Thành) cổ, dần dần trong quá trình Nam tiến, người Việt đuổi và tiêu diệt người Chăm, nên người Chăm ở Quảng Nam gần như không còn nữa.
Quảng Nam cũng là đất có kinh đô cổ nhất của người Chăm: Trà Kiệu, có di sản thế giới là Thánh địa đầu tiên của người Chăm: Mỹ Sơn, và di sản Hội An.
Về thiên nhiên, Quảng Nam có mấy bãi biển đẹp: Cửa Đại, Tam Thanh. Miền phía tây là núi giáp Lào. Hồ Phú Ninh cũng là một hồ nước nhân tạo rất đẹp với rừng được bảo tồn và trồng mới.
Người dân hiền hòa, thật thà, món ăn xứ Quảng có tính đặc trưng: ít vị nhưng vị nào ra vị ấy, mạnh và gắt.

(Chỗ này nếu cần sẽ viết chi tiết sau)

Topic này tớ sẽ không lôi Hội An vào, vì Hội An có lẽ phải có một topic riêng mới đủ, mà tớ thì không rành Hội An như các bác khác.

Last edited:
Cuộc đời bãi bể hoá nương dâu mà chị...Thế mà hôm rồi em trở lại mấy chị chủ quán vẫn khẳng định đây là gà Đèo Le,dù khi em muốn tìm hiểu nhiều hơn nữa thì chỉ nhận được những cái lắc đầu và cười trừ...
Con suối Mát thơ mộng ,hoang sơ ngày xưa giờ vào mùa khô kiệt chỉ còn là 1 dòng chảy bé nhỏ len lỏi qua những kẻ đá.Vậy mà mấy bác làm du lịch lại tận dụng làm những 2 cái hồ bơi
attachment.php

Mấy anh quản lý hồ bơi bảo "có cung ắt có cầu,có cầu sẽ có cung..."vào những ngày hè oi bức thiên hạ đổ xô nhau lên Đèo tắm suối nên chúng tôi tận dụng dòng nước chảy qua bể thứ nhất để xây bể thứ 2:
attachment.php

Nhưng mà ở đâu cũng vậy thôi muốn tiến lên hiện đại hoá công nghiệp hoá ta phải đánh đổi ít nhiều...Và bây giờ Đèo Le nói chung và Gà Đèo Le nói riêng cũng vẫn là 1 hình ảnh sâu nặng trong tim những người con hay những ngươi đã từng đặt chân tới Xứ Quảng...

Gà đèo Le? Bây giờ chỉ toàn là gà mua từ Hà Lam, Hiệp Đức thôi. Gà tre ăn quá nên tuyệt chủng rồi. Chúng ta thích ăn ngon nhưng để bảo vệ nguồn thức ăn ngon đó thì lại thiếu ý thức.
Nói gì đâu xa! Riêng Quảng Nam: Thịt heo bánh tráng Hà Lam nổi tiếng bây giờ còn đâu? Vẫn những quán đó nhưng heo bây giờ là heo giống mới, cho ăn bằng thức ăn bột, thịt nhão, ngấy. Heo ngày xưa là heo cỏ, con lớn lắm cũng độ 30 ký hơi, cho ăn thì bằng rau lang ( Rau Truồi sa), thịt chắc, ngọt. Bây giờ rau lang Truồi sa cũng quá hiếm còn heo cỏ thì tuyệt giống luôn.
Rồi nào là bát cơm mới gạo Trì, củ khoai lang Trà Đóa... Bay giờ còn đâu. Ôi! Sao nhớ về những ngày xưa quá thế.

Thực ra gà Đèo Le cũng chỉ là giống gà Kiến mà ở quê hương Quảng Nam mình người ta nuôi đầy,nhưng có lẽ do thổ nhưỡng,khí hậu ở đấy cộng với thức ăn tự nhiên con giun,con dế...Quế Sơn,nên thịt nó ăn chắc,ngon ngọt hơn.Ngày xưa ngưòi ta mua nguồn gà từ trong dân địa phương,chứ bây giờ ngày cao điểm riêng quán trên dỉnh đèo đã thịt hàng trăm con gà thì gà nuôi thả tự nhiên làm sao cung cấp kịp...Nên người ta nuôi theo kiểu công nghiệp,nhưng dù sao gà trên đỉnh đèo vẫn là gà Đèo Le:) chứ mình ra Đà Nẵng gọi thử món gà Đèo Le ở mấy quán đường Hà Huy Tập thì nhai chả khác gì gà Công nghiệp

Em sắp có chuyến ra Quảng Nam, bác nào có hứng cùng e nhâm nhi ly cafe không ạ?
Sđt của em 0907840252

Last edited by a moderator:
Bác đi đò lên Kẽm, không chụp cái bến đò Cà Tang năm nao, hỏi thăm ông Lão chèo đò đã thi đậu bằng lái tàu chưa ạ?

Tháp Bằng An
Ở phần đầu của Topic bác Chitto đã viết về tháp này khá đầy đủ rồi,nhưng vừa rồi mình trở lại thăm tháp vào 1 buổi chiều muộn,nhìn cảnh tháp lẻ loi giữa bốn bề cỏ dại mà chạnh lòng.Lẽ ra viết về quê hương thì nên giới thiệu về những mặt tốt nhưng thấy cảnh này mình nghĩ nên sẻ chia vài dòng với anh chị em đã và sẽ đến với tháp Bằng An,kẻo mai này anh chị em tới rồi thất vọng:
Xung quanh tháp bây giờ cỏ cây ngập lối,lau lách um tùm...
attachment.php

Bát nhang ngày nào bây giờ đấy ắp chân nhang và tàn thuốc,vương vãi khắp nơi,mùi ẩm mốc của rêu phong và mùi phân dơi,phân bò ộc vào mũi 1 cái mùi thật khó diễn tả
attachment.php

Quầy bán vé cũng bỏ hoang tàn,sập xệ,trâu bò lội lung tung
attachment.php

Và điều làm mình khó chịu nhất là trong khuôn viên tháp chỗ cái quán cafe Xưa và Nay,quán này thực ra của 1 nguời bạn mình thuê mặt bằng của Phòng văn hoá thông tin huyện ĐB,nghe mấy ảnh bảo vì di tích khó khăn về nguồn vốn để bảo vệ và trông nom dọn dẹp nên cho tư nhân thuê .Nhưng đã năm bảy năm trôi qua số tiền cho thuê cũng đã rất nhiều nhưng tháp ngày càng hoang phế,và quán cafe từ mục đích ban đầu là để du khách nghỉ ngơi trên đường du lịch bây giờ lại là nơi những thanh thiếu niên rỗi rãi suốt ngày gầy sòng sát phạt nhau,ăn nhậu cười nói ầm ĩ trông cực kì phản cảm,nhưng đối với chủ quán điều đó có hề gì vì kinh doanh quan trọng là thu nhập..
Thương thay cho cách làm du lịch của mấy bác huyện nhà,hi vọng qua những lời phản ánh của du khách và những người con yêu quê hương các bác sẽ nhận ra vấn đề...

Em sắp có chuyến ra Quảng Nam, bác nào có hứng cùng e nhâm nhi ly cafe không ạ?
Sđt của em 0907840252
Bác thuongtu khi nào ra tới thì alô em nhé ,số của em đây ạ :0932.590.590,em sẽ hầu cafe với bác.
Bác đi đò lên Kẽm, không chụp cái bến đò Cà Tang năm nao, hỏi thăm ông Lão chèo đò đã thi đậu bằng lái tàu chưa ạ?
Bác taodan ơi em nghĩ bác ấy đáng thương hơn là đáng trách,cuối đời phải vướng vào vòng lao lý,cũng chỉ vì muốn các em được đến trường như bè bạn...Cầu không có,phà cũng không ,chỉ có chiếc đò ngang bé nhỏ thì các em phải chen chúc nhau thôi...Các em ra đi để thức tỉnh những người có trách nhiệm...

Thực ra gà Đèo Le cũng chỉ là giống gà Kiến mà ở quê hương Quảng Nam mình người ta nuôi đầy,nhưng có lẽ do thổ nhưỡng,khí hậu ở đấy cộng với thức ăn tự nhiên con giun,con dế...Quế Sơn,nên thịt nó ăn chắc,ngon ngọt hơn.Ngày xưa ngưòi ta mua nguồn gà từ trong dân địa phương,chứ bây giờ ngày cao điểm riêng quán trên dỉnh đèo đã thịt hàng trăm con gà thì gà nuôi thả tự nhiên làm sao cung cấp kịp...Nên người ta nuôi theo kiểu công nghiệp,nhưng dù sao gà trên đỉnh đèo vẫn là gà Đèo Le:) chứ mình ra Đà Nẵng gọi thử món gà Đèo Le ở mấy quán đường Hà Huy Tập thì nhai chả khác gì gà Công nghiệp

Bởi vậy mùa mưa mà lên đèo le ăn gà là ok nhứt đó anh vì gà có sẵn mà ko có khách nào đến ăn,chứ mùa hè mà đến đây thì ôi thôi,ăn gà công nghiệp tại đèo Le thì đúng hơn ;)

Luôn có một tình yêu khó tả với xứ Quảng. Đến lần đầu với cảm giác lo sợ nhưng đến rồi mới biết người xứ Quảng mình thật dễ gần gũi, mến khách và chân thật. Món ăn thì có vị rất đậm đà khó quên thử cho biết rồi thích lúc nào ko biết. Lưu luyến đất Quảng mình lại ra thăm lần 2 lần 3 và chuẩn bị đi tiếp lần 4 đây. Thanks những hình ảnh và thông tin mà chủ topic đã chia sẻ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back