What's new

Xuân 2013 - Miền Tây vẫy gọi, Đất Mũi đứng chờ!

Xuân 2013 - Miền Tây vẫy gọi, Đất Mũi ngóng chờ!

Chuyến đi miền Tây đã chính thức khép lại sau một tuần rong ruổi những cung đường nắng gió miền sông nước – trọn đầy và lưu luyến- một hành trình như đã kết thúc khi các thành viên về nơi xuất phát an toàn. Cũng từ đó, mở ra những hành trình mới với sự tiếp nối không ngừng – dường như, mở ra một khởi đầu mới, khởi đầu của tình thân, đồng cảm và đồng hành. Tất cả như còn mới vừa hôm qua.
vxrqbe

Hội ngộ
Tôi tìm đến topic này với tâm tư của một người con xứ Bắc, muốn tìm hiểu con người và phong cảnh miền Tây với sản vật trù phú và lòng hiếu khách đã trở thành những dấu ấn riêng mà khó lẫn vào địa phương nào; để tìm về những văn hóa địa phương đã đi vào trong câu hát, câu hò làm lay động bao thế hệ những người con Đất Việt “ Chiếc áo bà ba trên dòng sông thăm thẳm/Thấp thoáng con xuồng bé nhỏ mong manh…”
Để nói về cuộc hành trình này, có thể tìm từ đơn giản để diễn tả đó là “cơ duyên”. Không duyên sao được khi thạm gia hành trình là những con người phần đông là chưa gặp mặt, tìm về topic với một tinh thần chung – tinh thần của Phượt – mà bản thân tôi cũng mạnh dạn hý hửng tham gia với lần đầu này. Và có lẽ, trong đoàn ấy cũng có rất nhiều người cũng lần đầu như tôi, mà cảm xúc lần đầu thì khó phai và ấn tượng, đó cũng là "lần đầu tiên" của chủ thớt Thinh Nguyen (trên Phượt thôi nhé), hay lần đầu của Huyền Trang, Hoàn susu (những cô gái đến từ Hà Lội :D). Có xá gì đâu khi gặp nhau gắn liền với mong muốn tìm hiểu, trải mình và học hỏi trưởng thành. Đó còn là sự chọn lựa và quyết định, đôi khi quyết định đó mơ hồ như chính người viết vậy. Thôi kệ, chuyện gì đến sẽ đến, và cứ đi là thành đường thôi. Nào, chúng ta bắt đầu.

Last edited:
Hi em!

Em post bài bên đây mà không thông báo cho mọi người biết để vào comment gì hết. Bữa giờ chị cứ hóng bài viết của em bên box "Kết nối bạn bè" không dè em lại post bên box này....hihi. Chỉ mới thấy có 3 người comment thôi, các bạn khác đâu rồi?

Công nhận anh thinhnguyen khéo chọn người ghê, để Phong viết hồi ức hành trình là quá tuyệt vời rồi. Em làm tốt lắm, tiếp tục nhé, chị đang lót dép chờ đọc tiếp đây. Theo chị em nên post thêm vài tấm hình nữa ở mỗi điểm dừng như thế sẽ sinh động và thú vị hơn.

Thanks em!

Hi em!

Em post bài bên đây mà không thông báo cho mọi người biết để vào comment gì hết. Bữa giờ chị cứ hóng bài viết của em bên box "Kết nối bạn bè" không dè em lại post bên box này....hihi. Chỉ mới thấy có 3 người comment thôi, các bạn khác đâu rồi?

Công nhận anh thinhnguyen khéo chọn người ghê, để Phong viết hồi ức hành trình là quá tuyệt vời rồi. Em làm tốt lắm, tiếp tục nhé, chị đang lót dép chờ đọc tiếp đây. Theo chị em nên post thêm vài tấm hình nữa ở mỗi điểm dừng như thế sẽ sinh động và thú vị hơn.

Thanks em!

Cảm ơn chị HongNguyen, e rút kinh nghiệm và đã gửi mail mọi người rồi đó. Mọi người vào đóng góp nha.

Cảm ơn các bạn đã ủng hộ, tình hình là đang khan hàng, mình có thể sản xuất nhanh e rằng chất lượng không đảm bảo:>

02. Ngày Mùng 1 Tết âm lịch: Bạc Liêu – tp Cà Mau – Đầm Dơi: 90km

Sáng sớm tinh mơ, không biết Bác gái chủ nhà đã dậy sớm từ lúc nào, đun nước để pha café cho buổi mở cửa hàng năm mới (mình chưa nói là gia đình bác bán café tại nhà nhỉ). Mùi café thơm lừng cuốn hút đã đánh thức bao người sành điệu, bản thân tôi không sành lắm cái thứ nước đen ấy nhưng cũng bị cuốn hút và cũng bởi không muốn bỏ lỡ dịp sáng đầu năm tại một thành phố mới này. Một số anh e sau chầu nhậu đêm qua cũng xung phong dậy sớm để “xả nước cứu thân’’. Còn số ít anh em là bị cưỡng chế phải dậy, tuy vậy cũng không thấy ai ca thán gì.
Mọi người nhanh chóng làm công việc cần thiết buổi sáng, một số anh em xong trước đã tự thưởng cho mình ly café đen nóng, mở hàng đầu năm cho gia chủ. Có ở không gian đó, làm nhấp café, hít một hơi thuốc mới thấy cái thú của cuộc đời.
Rồi các chị em cũng xuất hiện – quần quần áo áo tinh tươm – tiếng cười nói rộn ràng buổi sáng (dù không còn sớm!). Một điều thú vị là tour guide ngày hôm nay là cô bé gái dễ thương 8 tuổi – con của anh chủ nhà – xung phong đưa chúng tôi đi thăm quan khu vực thành phố bằng dạo bộ, cô bé vốn đã kịp quấn quýt với chúng tôi từ tối qua.

Đoàn đại biểu Bạc Liêu đang tiến vào lễ đài.
vxdvfm

Một cảnh được trích trong phim The Avengers
vxdorh

Bạc Liêu - phố vắng!
vxhsyz

Công trình quan trọng của thành phố
vxhsyu

Baclieu hotel - một công trình làm chúng tôi nhầm lẫn
vxhsyo

Tản bộ qua vài con đường nhỏ, một hai khúc rẽ, chúng tôi đã tới được địa danh cần đến – nhà công tử Bạc Liêu. Trước đó, chúng tôi gần nhầm lẫn khi có một khách sạn mang tên Baclieu hotel được xây dựng theo phong cách đời mới ở đầu phố. Chúng tôi đến hôm đó cũng là khoảng thời gian đang tu sửa nhà chính của chàng công tử xứ Bạc, cũng không biết là xui hay hên nữa. Xui vì đến đúng lúc đang tu sửa nên không được vào thăm quan, hên vì khí đó mấy chúng tôi sẽ có cái cớ lớn để quay lại thành phố này lần sau nữa (suy nghĩ hệt như tích “Tái ông mất ngựa” ở xứ Tàu vậy).
Cổng nhà công tử nè.
vxdvja

Khuân viên bên trong đang tu sửa
vxdvju

p/s: mình post từ từ để giảm nhiệt cái đã!

(tiếp tục phần trước)
Vì trong dinh thự công tử Bạc Liêu đang sửa, chúng tôi không được vào thăm (hơi tiếc); còn khuân viên bên ngoài của dinh thự đươc mở dịch vụ nhà hàng thì không được đầu tư kỹ cho lắm, cần lắm sự đồng bộ và óc thẩm mỹ tinh tế cho phù hợp với điểm tham quan nổi tiếng này - đây là điều đáng tiếc. Tuy vậy, chúng tôi cũng đã có một bữa sáng ngon miệng với bánh tầm bì cho phần đông mọi người. Tôi nói phần đông vì không biết bác Taybac80 có ý kiến gì khác không?

Mọi người mới vào vị trí và gọi món
vxdvfw

Đợi chờ có là hạnh phúc?
vxdvfp

Giới thiệu với mọi người, đây là bánh tầm bì (không biết ngon dở thế nào, cứ làm một đĩa cái đã. Tính sau)
vxhxtv

Rời nhà hàng Công tử xứ Bạc Liêu, chúng tôi được tour guide ‘nhí’ dẫn qua vài con đường chính. Đường phố đầu năm mới còn vắng vẻ người đi, chúng tôi tha hồ dạo bước. Không biết có vô tình hay hữu ý mà bạn ‘nhí’ dẫn chúng tôi qua khu vực vui chơi thiếu nhi. Nhìn các em thơ vô tư chơi đùa bên đu quay, xích đu hay thú nhún cũng khiến ai trong chúng tôi cũng thầm mong mình được trẻ lại. Hội ý 3 phút, thế là cả nhóm thống nhất tham gia trò cảm giác mạnh – tàu lượn siêu tốc – khuyến cáo không dành cho phụ nữ mang thai và đàn ông đang cho con bú. Đây lại là một trải nghiệm tuyệt vời nữa. Không biết bác Taybac80 vì tinh thần trách nhiệm cao cả hay vì di chứng bữa sáng nay mà xunh phong làm phó nháy. Dẫu thế nào cũng thakiu bác nhiệt liệt.

Cho một vé đi tuổi thơ
vxdvys

Tàu lượn siêu tốc (mềnh ngồi bên cạnh hot girl nhé!)
vxhxdh

Hết vòng tàu lượn, bạn “nhí” còn định giới thiệu mấy trò chơi cảm giác lạ như thú nhún, bập bênh … nhưng vì mọi người vẫn còn đang “hết hồn, hớn hở” với trò siêu tốc nên dành hẹn dịp khác. Đoàn tiếp tục hành trình như đi coi đồng hồ mặt trời này, thu lượm được khá nhiều thông tin bổ ích.

Thông tin chi tiết nè
vxdomg

Phóng viên chiến trường Đỗ Giao đang tác nghiệp, tour guide "nhí" tò mò.
vxhmdw

Sau khi tản bộ về, chúng tôi quyết định đi vườn chim Bạc Liêu cách chỗ ở khoảng 6km. Dù được người nhà can khuyên không nên đi dịp này, tuy nhiên chúng tôi vẫn lên đường coi như đi cho biết Bạc Liêu ý mà. Quả thực khi đến nơi, chúng tôi hơi thất vọng vì địa danh này: một vài chú khỉ nuôi nhảy nhót trên 1 thân cây, một con trăn trong chuồng, ba con cá sấu nhỏ và chim thì chẳng thấy đâu. Nghe đồn rằng “ban ngày thì chim đi kiếm ăn, đến chiều tối thì chim mới về”, chả biết thực hư thế nào nữa. Dẫu sao, chị em cũng post được mấy tấm hình đáng nhớ.

Post hình tập thể nè
vxdvjt

Và đây là " Bộ sưu tập chim ăn thóc"
vxdvgx

Phiên bản cover " Mister - Kara" của đoàn chúng tôi
vxdvgo

Chụp trên tháp vọng cảnh nè
vxdvge

Đàn cầu chim
vxdvgh

Trở lại trung tâm thành phố, chúng tôi nhanh chóng thu gọn đồ đặc, tam biệt gia đình bác chủ nhà, tay bắt mặt mừng và không quên cảm ơn gia chủ đã đón tiếp nồng hậu. Đoàn chúng tôi tiếp tục cuộc hành trình rong ruổi đến những vùng đất mới.

Bật mí một chút, đoàn ra đi nhưng một thành viên cũng đã kịp để lại một thứ quan trọng – lời hứa- đó là lời hứa của “Chú đẹp trai” Taybac80 – cũng là kỹ sư cầu đường của Bộ GTVT- với một cô bé 8 tuổi rằng “10 năm nữa chú sẽ quay về”. Thế mới biết, trách nhiệm của bác Taybac80 lớn đến nhường nào để giữ uy tín cho cá nhân, cho đoàn và đặc biệt cho các kỹ sư cầu đường nữa; và để bài hát “chị tôi” của nhạc sỹ Trần Tiến chỉ là một giai đoạn đã qua, rằng “cầu xây xong đã lâu, không thấy người về đưa dâu…” chỉ là dĩ vãng (mình công bố trực tuyến thế này cũng góp phần để tăng cường uy tín đó – bác Taybac80 đừng trách oan mình nha).

PhongK bắt tay với anh chủ nhà
vxdvau

Hành lý lên đường
vxhmqi

p/s: mọi người nghỉ giải lao nhé!

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,919
190,265
Latest member