What's new

[Tổng hợp] Xuyên Việt bằng xe máy chiều Hà Nội - TP.HCM

Re: Xuyên Việt bằng xe máy trong tháng 7

Vâng, vấn đề giấy đăng ký và bảo hiểm thì k lo ạ, em mượn xe ông già mà. H chỉ lăn tăn về chuyện bằng lái nữa thôi :D

Đi xuyên Việt bằng wave thì phải thường xuyên thay nhớt, cứ 500km thay nhớt 1 lần, quan trọng lắm đấy, ráng kiếm bằng lái trước khi đi, cần có đủ 4 loại giấy tờ: GPLX, cà vẹt xe, CMND, bảo hiểm trách nhiệm dân sự còn thời hạn sử dụng(trong đó GPLX và CMND phải là của bạn nhé, còn cà vẹt xe và bảo hiểm TNDS phải cùng tên 1 người-là chủ xe bạn đang đi), về mặt nguyên tắc thiếu 1 trong 4 giấy tờ trên bạn sẽ được các anh ý "ưu ái" giữ xe lại làm kỷ niệm đấy vì thiếu giấy tờ CA quy cho là xe ăn cắp, xe gian họ sẽ giữ lại để phục vụ điều tra, nếu thiếu bằng lái thì người chủ của xe bạn đang đi sẽ bị phạt tội giao xe cho người không có đủ điều kiện điều khiển xe(không bằng lái), còn thực tế nếu đang đi phượt chỉ thiếu bằng lái gặp CSGT và lanh mồm lẹ miệng thì chắc cũng không đến nỗi nhưng mà cũng tốn tiền chè nước kha khá chứ không ít đâu, thiếu cà vẹt thì nguy cơ bị giữ xe rất cao, dù sao cũng nên có đủ giấy tờ nếu gặp phải anh nào rắn và thép quá thì bạn có nguy cơ phải dừng lại chuyến hành trình đấy. Chúc bạn đi đường an toàn.

Last edited:

CMND không quan trọng trong vấn đề lưu thông mà chỉ để vào ks thôi.

về nguyên tắc thì là thế, còn thực tế thì trong SG lại khác bác ạ, nó hỏi CMND mà không có là nó khép vô tội chưa đủ tuổi để điều khiển xe trên 50cc, còn có cà vẹt xe mà xui xui cái mặt mình ngoài đời lúc đó nó không giống trong cà vẹt hoặc cà vẹt cũ bẩn quá không nhìn ra thì nó cũng đòi giữ xe bổ sung thêm giấy tờ mới được lấy :(, nói chung là thừa còn hơn thiếu. Có đủ 4 loại giấy tờ nhưng nếu CA thấy có biểu hiện khả nghi vẫn được quyền giữ xe nữa huống hồ.

Bác đi xe biển số HN mà chạy vào các tỉnh khác thì ít nhiều gì CA cũng sờ gáy bác àh. Cho dù bác đi nhanh hay chậm gì thì tụi nó cũng kiếm cách làm tiền bác àh. Mà bác ko có bằng thì tụi nó làm tiền càng được nhiều

Bác đi xe biển số HN mà chạy vào các tỉnh khác thì ít nhiều gì CA cũng sờ gáy bác àh. Cho dù bác đi nhanh hay chậm gì thì tụi nó cũng kiếm cách làm tiền bác àh. Mà bác ko có bằng thì tụi nó làm tiền càng được nhiều

em ở SG mà bác, đi chậm dưới 40 km/h(chậm quá là bị khép tội cản trở giao thông phạt 400k) và nắm rõ nội dung quyển luật trong tay+ có máy ảnh, camera, điện thoại thì mấy chú không dám làm khó dễ đâu, chú nào mà tự phiên ra luật thì cứ lôi luật ra cho chú ấy đọc, dở cái đi phượt xa thì có nhiều cái bất tiện, chứ đi gần gần thì làm cái biên bản láo láo sai luật thì kiện lên tòa hành chính, trước có anh nào đi phượt ở đà lạt có đủ giấy tờ hết mà bị CSGT bắt tội là đi xe không chính chủ rồi phạt, lỗi vi phạm đó là lỗi tự biên tự diễn chứ làm gì có trong luật GTDB đâu, chỉ có đi xe trên 175cc mới cần phải chính chủ thôi

Re: Kế hoạch xuyên Việt tầm 20 ngày giữa tháng 7

Mình đang xem lại lịch trình. Ai cho mình hỏi vị trí các địa điểm sau : Huế, bán đảo Sơn Trà, Bà Nà, Đà Nẵng, Ngũ Hành Sơn
Thanks trước nhé :p

Cho mình hỏi thêm, từ Đồng Hới, muốn đi thăm nghĩa trang Trường Sơn thì đi theo đường nào?

Theo KH trên ghé biển nhiều, là ăn hải sản nhiều, theo tui phải 35 chai mới yên tâm

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,882
190,246
Latest member
Rubyfruits
Back