What's new

[Tổng hợp] Xuyên Việt bằng xe máy chiều Hà Nội - TP.HCM

Re: Kế hoạch xuyên Việt tầm 20 ngày giữa tháng 7

Cho mình hỏi thêm, từ Đồng Hới, muốn đi thăm nghĩa trang Trường Sơn thì đi theo đường nào?

Đi theo đường Hồ Chí Minh. Đồng Hới (Quảng bình) là nơi mà đường 1A & đường HCM gần nhau nhất (5-7km) và có rất nhiều lối rẽ. Từ trung tâm Đồng Hới đến nghĩa trang Trường sơn theo đường HCm khoảng 85km đường đẹp. Sau đó bạn có thể đi ra Cam lộ (trên đường 9) rồi về Đông hà

Các bạn ăn tiêu quen rồi hay sao ấy chứ. Bọn tớ đi 1 chuyến Tây nguyên bằng ô tô 4 người trong 9 ngày (chắc chắn tốn xăng hơn xe máy rồi vì về đến nhà là 3800km). Ở toàn khách sạn trung tâm, ăn uống thả dàn, bia bọt. Tất nhiên có 1 vài hỗ trợ nhưng không đáng kể mà mỗi người hết có 5050k (đóng 5t/ng về thu thêm 50k)

Vì vậy nên bạn chủ thớt vô tư đê. Tớ tính qua nhé (cho cả 2 người). Các bạn có 1m/ngày
- Xăng: 150k/ngày
- Ăn + nước uống: 500k/ngày
- Ngủ: 250k/ngày
Bạn vẫn còn 100k/ngày để chi cho những việc phát sinh
Let's go

Chắc chắn không đủ bạn ơi, còn đi ra nữa chứ. Tiền vé tàu cũng tầm 2tr/2người, gửi xe thì 6-700 nữa.
Thêm vào đó với quãng đường như vậy thì xe sẽ có trục trặc, phải sửa, bảo dưỡng.
Đến các khu du lịch không lẽ chỉ đứng ngoài nhìn? Các món ăn ngon cũng không nên bỏ qua.
Nên xác định là khoảng 15tr thì lúc đấy đi sẽ thoải mái hơn, không phải bỏ cuộc giữa chừng hoặc gọi trợ giúp :D

Kể ra thêm được chút nữa thì Ok nhưng nếu xác định đi bụi phủi thì không vấn đề gì. Tớ tính 450k tiền ăn một ngày là hơi bị cao chứ thực ra ăn bụi 2 ngưòi một ngày chỉ khoảng 350k/ngày là ok. Phòng nghỉ không phải chỗ nào cũng đắt thế

Tớ vừa đi 18 ngày hồi tháng 2/2011 từ Nghệ An vào Sài Gòn tính chung hết 7,5 triệu, ks có hôm 220k nhưng có hôm tìm không có nên nhà nghỉ 60k. Nói chung là cũng đâu tiết kiệm lắm.

Kế hoạch thay đổi tí. H mình chạy solo. Mình sẽ bỏ đc Phong Nha + hang 8 cô (vì mới phượt hồi tháng 3 xong =)) ). Vinpearl mới đi hè năm ngoái, đang suy nghĩ xem có lên vào lại nữa ko?
Mình cũng đang định dự định thêm 2 ngày để đi Tây Nguyên.
Tổng hành trình vẫn đang là 20-21 ngày.

Mọi người góp ý cho mình quãng đường từ Huế - Đà Nẵng để có thể đi thuận tiện nhất, tiết kiệm thời gian nhất. Mình muốn từ Huế qua Đà Nẵng để tham quan các địa điểm sau : Lăng Cô, Hải Vân, Bà Nà, bán đảo Sơn Trà, Ngũ Hành Sơn, Hội An.

Việc tắm ở các bãi tắm nữa? Mình có thể gửi xe + đồ ở đâu đó rồi xuống tắm ko? hay phải thuê phòng trọ?

Chủ nhật này lên đường rồi :p

Kế hoạch cơ bản đang là như sau :
Ngày 1 : Hà Nội - Thanh Hóa - Nghệ An \ Vinh : Nghỉ trưa ở Thanh Hóa, nghỉ đêm ở Vinh (quảng trường HCM, công viên trung tâm)
Ngày 2 : Vinh - Quảng Bình \ Đồng Hới : Thăm Hà Tĩnh (Ngã 3 Đồng Lập), thăm quan (Mẹ Suốt, Tam Tòa, cafe Hoàng Tử) + nghỉ đêm ở Đồng Hới
Ngày 3 : Đồng Hới - Quảng Trị \ Đông Hà - Huế : chạy đường HCM, thăm nghĩa trang Trường Sơn, nghỉ đêm ở Huế (chè, bánh bèo,...)
Ngày 4 : Huế - Đà Nẵng : sáng lượn qua Huế 1 vòng (thôn Vĩ Dạ =)) ), tắm biển ở Lăng Cô, vượt Hải Vân, nghỉ đêm ở Đà Nẵng (cầu sông Hàn + Thuận Phước)
Ngày 5 : Đi Bà Nà + bán đảo Sơn Trà (chùa Ứng Linh,...) + Ngũ Hành Sơn (nếu còn thời gian)
Ngày 6 : Ngũ Hành Sơn (nếu ko đi kịp hôm trước), bãi biển Non Nước, Hội An (nghỉ đêm ở Hội An)
Ngày 7 : Đà Nẵng - Quảng Nam - Quảng Ngãi - Bình Định - Phú Yên \ Tuy Hòa : nghỉ đêm ở Tuy Hòa
Ngày 8 : Phú Yên - Khánh Hòa \ Nha Trang : sáng chơi ở Đại Lãnh, chiều đến Nha Trang, tối gặp mặt bạn bè
<Có thể dành thêm 1 ngày ở Nha Trang>
Ngày 9 : Nha Trang - Lâm Đồng \ Đà Lạt : chơi ở Đà Lạt
Ngày 10 : Đà Lạt - Bình Thuận - Phan Thiết : nghỉ đêm ở Phan Thiết (hoặc ra thẳng Mũi Né)
Ngày 11 : Chơi ở Mũi Né
Ngày 12 : Phan Thiết - Sài Gòn : gặp mặt bạn bè, nghỉ đêm ở Sài Gòn
Ngày 13 : Sài Gòn - Vũng Tàu - Sài Gòn : đi VT rồi về trong ngày
Ngày 14 : Sài Gòn - Cần Thơ - Cà Mau : nghỉ đêm ở Cà Mau
Ngày 15 : đi mũi Cà Mau rồi về lại Cà Mau
Ngày 16 + 17 : Cà Mau - Bạc Liêu - Sóc Trăng - Trà Vinh - Bến Tre - Tiền Giang - Mỹ Tho - Long An - Sài Gòn : vừa đi qua + thăm quan các tình
Ngày 18 : chơi ở Sài Gòn

-----

Mình vẫn còn đang tính toán dành 2 ngày từ Hội An có thể lên Tây Nguyên.
Mọi người góp ý với hành trình trên với :p

Trưa nay đã lên tới ngã 3 Đông Dương, làm cái ảnh kỉ niệm :K
Đường đi đã thay đổi, khi về sẽ làm 1 bài cảm nhận chung lại sau

Dời đến khoảng 25 26 xuất phát cùng mình đi :D 25/7 mình cũng bắt đầu chạy :D

25/7 bác ở Hà Nội vào ah....bác đi mấy người vậy........e cũng đang dự tính ngày đó xuất phát từ Hà Nội (1 mình ) :d ....

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back