What's new

[Tổng hợp] Xuyên Việt bằng xe máy chiều Hà Nội - TP.HCM

Re: Lịch trình Xuyên Việt tháng 8 bằng xe máy.Mong các bác tham gia và chỉ giáo

ráng gom thêm ít lúa để qua Kien Giang,,rồi từ Rach giá di tàu qua Phu Quoc choi cung hay do,,,PQ xong nếu có thêm time nên tạt qua Hòn Chồng ,,rồi buổi tối ngược ra Hà Tiên choi,,

rồi từ HTien bạn o/n thêm 1 đêm ờ Châu doc( có đi CDoc mùa này thì phải ăn cho = dc món cá linh non lăn bột )

(nên bỏ o/n ở dong tháp vì chẳng có gì vui ở đó đâu) ...đi miền Tây- là đi khám phá miền sông nước..nên đi chợ Nổi Cái Răng ở Ctho.tầm 6h sáng có mặt tại bến đề đi là ok nhất , ko nên đi thuyền quá to,,đi cái thuyền nhỏ gắn máy Kohler có 2 cái mái chèo tay đó ( vì nó nhỏ nên có thể vô rạch dc, nói tui nó dẫn bạn đi tham quan 1 vòng rạch Nguyễn Tấn Dũng,,là tụi nó hiểu liền ah,,con rạch này đẹp lắm

Re: Lịch trình Xuyên Việt tháng 8 bằng xe máy.Mong các bác tham gia và chỉ giáo

Kế hoạch của bác gần giống của em đã đi.
Ngày 1: 30/7/2010
Hà Nội - Lạng Sơn - Đồng Đăng - Thái Nguyên.

Ngày 2: 31/7/2010
Thái Nguyên - Tân Trào ATK - Tuyên Quang - Phú Thọ

Ngày 3: 1/8/2010
Phú Thọ - Hà Nội

Ngày 4: 2/8/2010
Hà Nội - Ninh Bình - Thanh Hoá - Nghệ An - Hà Tĩnh

Ngày 5: 3/8/2010
Hà Tĩnh - Quảng Bình - Phong Nha - Địa đạo Vĩnh Mốc - Huế.

Ngày 6,7: 4-5/8/2010 : Tham quan Huế

Ngày 8: (6/8/2010): Huế - Đà Nẵng - Hội An

Ngày 9: (7/8) Hội An - Mỹ Sơn - Ngọc Hồi Kon Tum.

Ngày 10: (8/8) Ngọc Hồi - Ngã ba Đông Dương - TP.Kon Tum - TP Pleiku - TX.Buôn Hồ - TP. Buôn Ma Thuột
Ngày 11: (9/8) Buôn Ma Thuột

Ngày 12: (10/8) TP Buôn Ma Thuột - Tp.Đà Lạt

Ngày 13: (11/8) TP Đà Lạt - TP. Nha Trang

Ngày 14... (12/8) Nha Trang...

Ngày 16 (14/8) Nha Trang - Phan Thiết - Khe gà

Ngày 17 (15/8) Khe Gà - La Gi - Phan Thiết - Sài Gòn.

Ngày ... Sài Gòn - Long An - Tiền Giang - Vĩnh Long - Cần Thơ

Ngày ... Cần Thơ - Hậu Giang - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau - Hậu Giang.

Ngày ... Hậu Giang - Đồng Tháp

Ngày... Đồng Tháp - Long An - Sài Gòn.
Kết thúc ngày 30/8/2010.

Nung nấu 1 chuyến xuyên Việt

Tình hình là thấy các bạn đi bộ xiên vịt, đi xe đạp xiên vịt mình cũng ngứa chân cuồng cẳng lắm. Có điều hiện giờ mình đang bị hư đầu gối nên khg thể đi bộ hay đạp xe được (tiếc quá nhỉ).
Những năm trước mình có đi hoài nhưng chỉ đi bằng xe bus, dạng open tour khg hà. Năm 2003 có đi 1 chuyến độc hành bằng Majesty nhưng khg thành, chạy vào tới Nha Trang thì bị nổ lốp... lúc đó chả có tiệm nào ở Nha Trang thay được lốp xe đc nên đành chất lên xe heo về SG ngay đêm Noel.
Mình đang dự tính ra tết sẽ làm lại một chuyến bằng xe máy ( chưa biết sẽ đi bằng xe nào, nhờ các bạn có kinh nghiệm tư vấn) đến 4 cực của tổ quốc, SG - Cà Mau - SG - Hà nội - SG... Lượt đi ngả quốc lộ 1A và trở về bằng ngả Trường Sơn. Mong mọi người góp ý về cung đường và thời gian để mình có thể rong ruổi hết hình chữ S trong vòng 40 ngày(30 ngày đi và 10 ngày về)
Trong thời gian đó có ai tổ chức cung đường nào thuận với lịch trình của mình thì cho mình tham gia với nhé.
Mình đang lăn tăn vấn đề khg biết xe PCX có qua nổi cung Trường Sơn từ HN về SG khg . Mong được các bạn góp ý.
Thời gian dự tính sẽ là sau tết ÂL, sẽ được tham dự nhiều lễ hội trên cả nước.
Cảm ơn sự quan tâm và chia sẻ của mọi người.
P/s: mình đang vận động bạn bè và người quen đóng góp làm từ thiện (chủ yếu là áo quần và sách vở...) cho chuyến đi. Mục tiêu là 1 số cơ sở thiện nguyện miền Trung.

Re: Nung nấu 1 chuyến xuyên Việt

Hơ hơ, ý tưởng lớn, lúc đầu em cũng tính mua PCX đây, nhưng nghĩ dùng PCX xuyên việt e rằng hơi dại và không sướng, cái tay ga nặng trịch mà vặn 300 cây thì e cũng tê tay :D
Vừa đi vừa làm từ thiện à, cũng hay nhỉ.

Em góp ý bác đừng cưỡi con PCX đi xuyên việt, nếu nó mà trở chứng dọc đường thì khó mà tìm chỗ sửa...còn tự vá xe trê đường thì mấy con xe số làm dễ hơn. Mà bác đòi đi đường Trường Sơn lại càng không nên chạy tay ga...

Nhìn thấy mọi ng đi xuyên việt thích nhỉ, tiếc mình là con gái cả thể chủ động xuyên việt một mình đc

Em góp ý bác đừng cưỡi con PCX đi xuyên việt, nếu nó mà trở chứng dọc đường thì khó mà tìm chỗ sửa...còn tự vá xe trê đường thì mấy con xe số làm dễ hơn. Mà bác đòi đi đường Trường Sơn lại càng không nên chạy tay ga...
Mình cũng phân vân lắm, chắc kiếm xe RSX đi cho nó lành, dễ sửa. Hum qua về Vũng Tàu nghe thằng bạn bảo thế.
Cảm ơn bạn đã góp ý.

Theo mình thì đi xuyên việt bằng xe số nào cũng được,
miễn là nó còn mới hoặc được kiểm tra đầy đủ là ok :susel:

Đi PCX cũng tốt, mền nhà ngèo nên chỉ đi của mượn (PCX 2010, 300KM) thấy chỗ ngồi tốt, chạy khỏe.
Có điều bác nên chú ý chỗ Xăng, và cũng nên sắp bộ vá riêng, thực hành thử.

Riêng em thì nghĩ đi xe số vẫn tốt hơn, thích nhất là lúc đổ đèo, cảm giác nó mới đã làm sao. :D (c)

Tình hình là mềnh mượn 1 chiếc RSX chạy thử 3 ngày nay...cảm nhận của mềnh thế này: chạy cũng được, vào số nhẹ và êm hơn Ju của Ya. Có điều đồ nhựa có rêm ghê quá, vào đường sóc thì bị lắc phía sau, có cảm giác xe không được cứng cáp lắm. Yên hơi nhỏ và cứng>>> ngồi lâu chắc ê nhức cái bàn toạ. PCX ngồi êm ái và thoải mái hơn. Có bạn nào đi PCX leo đèo Hải Vân chưa, cho mình xin vài lời chia sẻ nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back