What's new

[Tổng hợp] Xuyên Việt bằng xe máy chiều Hà Nội - TP.HCM

Re: Nung nấu 1 chuyến xuyên Việt

Tình hình là mềnh mượn 1 chiếc RSX chạy thử 3 ngày nay...cảm nhận của mềnh thế này: chạy cũng được, vào số nhẹ và êm hơn Ju của Ya. Có điều đồ nhựa có rêm ghê quá, vào đường sóc thì bị lắc phía sau, có cảm giác xe không được cứng cáp lắm. Yên hơi nhỏ và cứng>>> ngồi lâu chắc ê nhức cái bàn toạ. PCX ngồi êm ái và thoải mái hơn. Có bạn nào đi PCX leo đèo Hải Vân chưa, cho mình xin vài lời chia sẻ nhé.
Tốt nhất là nên đi dòng xe của Yamaha đi bạn, trong hàng Yamaha thì đi đường dài con Jupiter là ổn nhất...còn Honda bây giờ không ngon cho lắm, tầm 300km là rát máy phải nghĩ cho nguội máy; tụi Yamaha bọn nó cứ bườn phăng phăng vô tư, không lo lắng gì...đi Yamaha chừng >450km/ngày rồi bạn sẽ thấy sự khác biệt !
Nếu muốn xuyên Việt thì làm ngay đi, chứ nung nấu lâu quá nó nguội chí hết !

Tốt nhất là nên đi dòng xe của Yamaha đi bạn, trong hàng Yamaha thì đi đường dài con Jupiter là ổn nhất...còn Honda bây giờ không ngon cho lắm, tầm 300km là rát máy phải nghĩ cho nguội máy; tụi Yamaha bọn nó cứ bườn phăng phăng vô tư, không lo lắng gì...đi Yamaha chừng >450km/ngày rồi bạn sẽ thấy sự khác biệt !
Nếu muốn xuyên Việt thì làm ngay đi, chứ nung nấu lâu quá nó nguội chí hết !
Ý chí thì chả bao giờ nguội cả, minh vẫn còn thời gian khoảng 1 tháng nữa bắt đầu lên đường. Hiện giờ vẫn đang tiếp tục nhận quyên góp từ thiện. Nhóm đã có 4 thành viên tham gia...:)

Mình cũng muốn phượt xuyên Việt lâu rồi, nhưng ba mẹ không cho đi vì sợ kém an toàn.
Giờ ra trường rồi, 3 đứa con gái liều rủ thêm 3 thằng bạn thân, định làm 1 chuyến nè.
Nhưng thực tình vẫn thấy... hơi e ngại sao đó.
Làm con gái... thật mệt quá đi!

Re: Lịch trình Xuyên Việt tháng 8 bằng xe máy.Mong các bác tham gia và chỉ giáo

Kế hoạch của bác gần giống của em đã đi.
Ngày 1: 30/7/2010
Hà Nội - Lạng Sơn - Đồng Đăng - Thái Nguyên.

Ngày 2: 31/7/2010
Thái Nguyên - Tân Trào ATK - Tuyên Quang - Phú Thọ

Ngày 3: 1/8/2010
Phú Thọ - Hà Nội

Ngày 4: 2/8/2010
Hà Nội - Ninh Bình - Thanh Hoá - Nghệ An - Hà Tĩnh

Ngày 5: 3/8/2010
Hà Tĩnh - Quảng Bình - Phong Nha - Địa đạo Vĩnh Mốc - Huế.

Ngày 6,7: 4-5/8/2010 : Tham quan Huế

Ngày 8: (6/8/2010): Huế - Đà Nẵng - Hội An

Ngày 9: (7/8) Hội An - Mỹ Sơn - Ngọc Hồi Kon Tum.

Ngày 10: (8/8) Ngọc Hồi - Ngã ba Đông Dương - TP.Kon Tum - TP Pleiku - TX.Buôn Hồ - TP. Buôn Ma Thuột
Ngày 11: (9/8) Buôn Ma Thuột

Ngày 12: (10/8) TP Buôn Ma Thuột - Tp.Đà Lạt

Ngày 13: (11/8) TP Đà Lạt - TP. Nha Trang

Ngày 14... (12/8) Nha Trang...

Ngày 16 (14/8) Nha Trang - Phan Thiết - Khe gà

Ngày 17 (15/8) Khe Gà - La Gi - Phan Thiết - Sài Gòn.

Ngày ... Sài Gòn - Long An - Tiền Giang - Vĩnh Long - Cần Thơ

Ngày ... Cần Thơ - Hậu Giang - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau - Hậu Giang.

Ngày ... Hậu Giang - Đồng Tháp

Ngày... Đồng Tháp - Long An - Sài Gòn.
Kết thúc ngày 30/8/2010.

Theo mình tuyến đường này (Ngày ... Cần Thơ - Hậu Giang - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau - Hậu Giang.) nên sửa lại vì: Hậu giang là tỉnh cụt đường so với hướng đi cà mau. vì vậy chỉ có thể đi: Cần Thơ - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau
Từ cần thơ muốn đi hậu giang phải chạy 60km muốn đi sóc trăng quay lại về gần đến cần thơ mới đi được.

Tình hình là mềnh mượn 1 chiếc RSX chạy thử 3 ngày nay...cảm nhận của mềnh thế này: chạy cũng được, vào số nhẹ và êm hơn Ju của Ya. Có điều đồ nhựa có rêm ghê quá, vào đường sóc thì bị lắc phía sau, có cảm giác xe không được cứng cáp lắm. Yên hơi nhỏ và cứng>>> ngồi lâu chắc ê nhức cái bàn toạ. PCX ngồi êm ái và thoải mái hơn. Có bạn nào đi PCX leo đèo Hải Vân chưa, cho mình xin vài lời chia sẻ nhé.
Đào lại tí, mình thấy xe tay ga quán tính của nó khá là cao (ý là độ lao của cái xe khi mình thắng lại, ko biết thuật ngữ là gì, dùng tạm là quán tính) cũng chỉ thử trên airblade chứ chưa biết pcx là thế nào (nó có cái dụ bóp 1 ăn 2 rồi, nhưng thật sự mình thấy nó cũng không an toàn hơn là mấy), nhưng chắc là nó cùng bản chất cả thôi, với độ quán tính cao như vậy khi chạy tốc độ cao rất nguy hiểm, kéo khoảng 90 100 thì e rằng hơi căng đó, với xe số thì khác, thắng gấp dễ hơn nhiều.
Cái nữa, xe ga thả dốc chắc cũng hơi chán, nếu phải chọn RSX và PCX đi phượt thì chọn RSX. :)

Góp ý 1 tí xíu,nếu bạn có wave RSX ở nhà thì rất nên lấy đi...:
-Xác xe nhẹ nên gió lớn phải chạy cẩn thận !
-Yên thì chạy khoảng trên 200km thì hơi phê phê à nha,cách khắc phục:lấy tấm khăn hay miếng bọc yên xe để lên yên,sẽ bớt đi phần nào..đã test trên 4tiếng30'=200km chạy xe
-Xe RSX chạy rất ổn định
-Chạy 600km thay nhớt 1lần sẽ rất tốt cho xe...
-Nếu thắng gấp thì 100% cố gắn thắng cho hết thắng sau(đạp hết) rồi mới qua thắng trước...bị sàn 1 tí nhưng ko té+thắng hiệu quả !
Nếu có mượn được...thì nên chạy Exciter vì có két nước chạy xa đỡ lo hơn.Và cứ theo nguyên tắc 600km/1bình nhớt
Quan trọng:nên đi vỏ xe không ruột...vì khi cán đinh có thể chạy được để đến nơi vá xe !

Có bác nào hay đi giải đáp giúp e mấy điều với

Em đang định thế này làm 1 chuyến từ HN-SG bằng xe máy,chinh phục kỳ quan thì thật lòng e cũng k có tâm trạng để ngắm.
Em đang có ý định dùng thành ý của mình để mang người yêu em quay về bên em
Điều em lăn tăn là
-Xăng xe nếu đi QL1 vào đến HCM tầm bao nhiêu???Có trên dưới 1 triệu k ạ???
-Độ khoảng mấy ngày, có đến 6-7 ngày k các bác
Chi phí sinh hoạt thì khó lắm tại cách tiêu của từng người nên e k dám hỏi
Mong được các bác giải đáp và giúp đỡ vì e cũng k có nhiều tiền

Last edited:
Re: Có bác nào hay đi giải đáp giúp e mấy điều với

Ha ha....1 chú Crazy nhưng khá cá tính. Vậy khuyên chú (NT) đã quyết tâm thì phải làm cho kỳ được.
Xăng xe đi QL1 hay đường HCM chênh nhau 200k. trừ khi chú đi xe 250cc trở lên thì khác .
Vừa đi vừa nt hoặc điện thoại cho cô nàng là anh đang ở đoạn nghĩa trang này nọ =)), cấm nói là đang ở khu vực ăn chơi hay nghỉ dưỡng nhé.
Từ HN đi theo tốc độ vừa đi vừa ngẫm đến tình yêu thì khoảng 3 ngày 3 đêm là tới SG.
Chúc có mối hàn tốt đẹp như Vina shin (c)

Re: Có bác nào hay đi giải đáp giúp e mấy điều với

Mục đích chuyến đi của bạn lãng mạn thật. Chúc bạn hàn gắn được tình cảm của mình nhờ chuyến đi này.:)

Về việc tốn bao nhiêu xăng cho cung đường này, bạn cứ test thử xe bạn 1 lít xăng đi được bao nhiêu km. Xong lấy quãng đường từ HN- SG chia ra là xong mà, chứ biết bạn đi bằng xe gì mà tư vấn? Vì có xe thì 100km chỉ tốn không tới 2l, nhưng cũng có xe 100km nó ngốn tới hai chục lít.

Cộng thêm 1 đến 2 lần thay nhớt nữa. Còn thời gian thì chạy nhanh khoảng 3 đến 4 ngày là tới thôi.

@ Bác Sềnh: Sao bác nỡ chúc bạn ấy hàn gắn tình yêu theo kiểu vinashin thế bác?:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back