What's new

Xuyên Việt bằng xe máy từ Sài Gòn, tháng 03/2010

Status
Not open for further replies.
Đại gia đình Phượt thân mến

Sang năm tới em có khoảng thời gian rãnh rỗi (vì nghỉ việc), nên em quyết định làm một chuyến Xuyên Việt bằng xe gắn máy. Xuất phát từ Tp. Hồ Chí Minh đi theo đường Hồ Chí Minh, vòng lên Tây Bắc, lộn qua Đông Bắc, quay về miền Trung du rồi đánh tiếp Đồng bằng Sông Hồng cho trọn bộ.

Thời gian xuất phát sẽ là vào giữa tháng 03/2010 (có thể là ngày 16/03 khởi hành, em chưa chắc có gì sẽ thông báo sau). Sở dĩ em đi trong tháng 03 vì cũng còn trong mùa khô, ít mưa (em rất ngại đi phượt mà bị mưa). Từ tháng 04 trở đi ở miền Bắc lạnh và có mưa rào.

Mục tiêu đi chuyến này là chinh phực cực Tây Apachải và cực Bắc Lũng Cú. Cung đường em chọn cũng toàn là quốc lộ, tỉnh lộ chứ không dám đi vào các huyện lộ, xã lộ như các bậc tiền bối. Hy vọng là nó không quá khó đối với một cư dân quen lái xe ở đồng bằng như em. Em chưa lái xe ở vùng núi phía Bắc bao giờ.

Lịch trình chuyến đi là khoảng 33-35 ngày, do em hơi tham lam không chịu bỏ sót điểm nào. Nhưng không biết sức khỏe có cho phép em hoàn thành hết cung đường này hơi không, em ngồi nghiên cứu xong giờ đọc lại mà còn thấy rùng mình. Mong mấy anh chị em kinh nghiệm đầy mình trên diễn đàn vào tư vấn và chỉnh sửa lại cho hợp lý.

Lý do mà em post topic sớm như vậy là để rủ rê thêm bạn đồng hành cùng em trong chuyến này. Chứ đi 1 mình em cũng hơi ngán. Hiện tại thì ngoài em thì có 1 bạn cũng dự định đi cùng nhưng cũng chưa chắc lắm (chỉ khoảng 70%).

Nên nếu anh chị em nào thu xếp được công việc, thời gian và tiền bạc thì đi cùng em chuyến này nhé. Em biết là mình rất điên rồ vì làm 1 hành trình quá dài như thế sẽ khó tìm được ai đi cùng. Nhưng “khó” không có nghĩa là “không thể”, nếu ai không đi được nhiều thì đu theo từng đoạn cũng được. Em rất hoan nghênh chào đón…

Mọi người vào cho ý kiến và ném đá, ném gạch, quăng sỏi nhé, em xin nhặt hết ạh.

Em xin cập nhật thông tin đoạn Mộc Châu - A Pa Chải do một bạn mới đi cách đây 1 tháng (Nguồn TTVNOL). Bạn này cũng xin giấy thông hành đóng dấu Dugia :)

+ Mộc Châu - Điện Biên : 295km - đường 6 mới làm, đẹp.
+ Điện Biên - Mường Chà: 54km - đường 12, đẹp miễn chê
+ Mường Chà - Si Sa Phìn : 45km - đường đẹp
+ Si Sa Phìn - Chà Cang: 23km - đường mới làm xong, còn nhiều đá dăm nên rất dễ trơn trượt
+ Chà Cang - Mường Nhé : 80km - đường cũng như đoạn Si Sa Phìn - Chà Cang
+ Mường Nhé - đồn 317: 53km bao gồm:
++ Mường Nhé - ngã 3 Chung Chải : 18km - đường ngon
( từ ngã 3 này: rẽ trái, qua cầu là lên đồn 317, đi thẳng là đi Mường Tè)
++ Chung Chải - Leng Su Sìn : 12km - đường đất, to, nhẵn lì, không khó đi
++ Leng Su Sìn - Đoàn Kết : 4km- đường đất, to, nhẵn lì, không khó đi
++ Đoàn Kết - Ngã 3: 5km - đường đất, lổm nhổm
( từ ngã 3 này: rẽ trái là đi đồn 317, rẽ phải là đi Sen Thượng)
++ Ngã 3 - Tả Kho Khử : 9km - đường đất, lổm nhổm
++ Tả Kho Khử - 317 : 5km - đường đất, cũng lổm nhổm
++ Đồn 317 - Mốc số 0 : 7km, đi bộ và bò lổm ngổm. 7h sáng đi thì khoảng 4h chiều về

Vì chỉ có 4-5 ngày nên khả năng em sẽ phải đi trước mọi người chứ không theo lịch trình đã định sẵn của đoàn (nghỉ Sơn La, nghỉ Điện Biên...) trừ trường hợp mọi người cùng chạy luôn A Pa Chải.

Em sẽ đi trước cùng anh Nghi (đồn 317). Chắc tuần này anh Nghi xuống HN, em sẽ trao đổi trước về lộ trình của đoàn và nhờ anh ấy giúp đỡ.

Quà tặng cho các anh trên đó nên mua: Bóng chuyền + lưới, cờ tổ quốc, vợt bóng bàn + lưới + bóng, thuốc lá, bánh kẹo cho trẻ con... em sẽ hỏi kỹ hơn.

Ngày mai mọi người xuất phát rồi. Chúc đi đường may mắn và thuận lợi. Hẹn gặp tại Mộc Châu!!!

Em xin cập nhật thông tin đoạn Mộc Châu - A Pa Chải do một bạn mới đi cách đây 1 tháng (Nguồn TTVNOL). Bạn này cũng xin giấy thông hành đóng dấu Dugia :)

+ Mộc Châu - Điện Biên : 295km - đường 6 mới làm, đẹp.
+ Điện Biên - Mường Chà: 54km - đường 12, đẹp miễn chê
+ Mường Chà - Si Sa Phìn : 45km - đường đẹp
+ Si Sa Phìn - Chà Cang: 23km - đường mới làm xong, còn nhiều đá dăm nên rất dễ trơn trượt
+ Chà Cang - Mường Nhé : 80km - đường cũng như đoạn Si Sa Phìn - Chà Cang
+ Mường Nhé - đồn 317: 53km bao gồm:
++ Mường Nhé - ngã 3 Chung Chải : 18km - đường ngon
( từ ngã 3 này: rẽ trái, qua cầu là lên đồn 317, đi thẳng là đi Mường Tè)
++ Chung Chải - Leng Su Sìn : 12km - đường đất, to, nhẵn lì, không khó đi
++ Leng Su Sìn - Đoàn Kết : 4km- đường đất, to, nhẵn lì, không khó đi
++ Đoàn Kết - Ngã 3: 5km - đường đất, lổm nhổm
( từ ngã 3 này: rẽ trái là đi đồn 317, rẽ phải là đi Sen Thượng)
++ Ngã 3 - Tả Kho Khử : 9km - đường đất, lổm nhổm
++ Tả Kho Khử - 317 : 5km - đường đất, cũng lổm nhổm
++ Đồn 317 - Mốc số 0 : 7km, đi bộ và bò lổm ngổm. 7h sáng đi thì khoảng 4h chiều về

Vì chỉ có 4-5 ngày nên khả năng em sẽ phải đi trước mọi người chứ không theo lịch trình đã định sẵn của đoàn (nghỉ Sơn La, nghỉ Điện Biên...) trừ trường hợp mọi người cùng chạy luôn A Pa Chải.

Em sẽ đi trước cùng anh Nghi (đồn 317). Chắc tuần này anh Nghi xuống HN, em sẽ trao đổi trước về lộ trình của đoàn và nhờ anh ấy giúp đỡ.

Quà tặng cho các anh trên đó nên mua: Bóng chuyền + lưới, cờ tổ quốc, vợt bóng bàn + lưới + bóng, thuốc lá, bánh kẹo cho trẻ con... em sẽ hỏi kỹ hơn.

Ngày mai mọi người xuất phát rồi. Chúc đi đường may mắn và thuận lợi. Hẹn gặp tại Mộc Châu!!!
Be à có lẽ em cứ chạy trước vì thời gian của em có hạn.Anh sẽ ở lại chờ đón đoàn 2lua và chạy sau vậy.Quà cho các đồng chí biên phòng chú cứ để anh lo luôn.Nếu chú đi cùng bác Nghi thì chuẩn không phải chỉnh rồi,anh đành nhờ lão Dugia đóng cho cái dấu vào giấy giới thiệu của lão cho cả đoàn vậy.

Giờ G sắp đến rồi. Mọi người đã chuẩn bị sẵn sàng chưa.
Lên đường thôi, chuyến đi ý nghĩa nhất trong đời mình từ trước đến giờ sắp đến.

Last edited:
Dược sự ủy nhiệm của chủ Topic. L.K đưa vài thông tin về ngày khởi hành của đoàn Xuyên Việt.

2 trong 3 bông hoa của đoàn.

Đoàn xuyên Việt với 7 bạn chụp ảnh lưu niệm chung với các bạn P ra tiển đoàn( CBG, Konfuson).

Đúng 7g sáng hôm nay, tại trước Vương Cung Thánh Đường đoàn Xuyên Việt bắt đầu xuất phát chặng 1: SG-BMT dài 350km.
Chúc các bạn lên đường suôn sẻ và ảnh ọt các thắng cảnh quốc gia nhiều nhiều cho bà con xem với.

Mình khóa topic vì bạn 2lua đã lên đường, các bác muốn post ảnh về chuyến đi thì lập topic mới nhé.
HP2.

Last edited by a moderator:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,598
190,146
Latest member
sportifiles
Back