What's new

[Đã đi] Xuyên việt HCM->Hà Nội (+/-Hà Giang) xe máy. Khởi hành 02/09/2011

Chào các bạn (già trẻ lớn bé phang ngang nha, tạ lỗi)
Thực sự chưa bao giờ đi du lịch bụi, nhưng phải đi bụi thì nhiều lần, bò lê ra Phú Quốc, sóng dạt Hòn nghệ, neo tại Hòn tre, bấp bệnh đủ cả, tuy vậy kinh nghiệm thấy nó vẫn cứ thiếu, cho nên...nhiều năm trôi qua và không biến động, muốn "phượt" thử sức xem sao.
Mình tham khảo một số bài trên diễn đàn này và thấy bài của bạn ngôisao1005 khá phù hợp với ý định, cho nên mình bám theo lịch trình này.

Mình lên kế hoạch cho chuyến hành trình xuyên Việt vào đầu tháng 09/2011. Có xem một chương trình vòng quanh việt nam do hải ngoại làm từ Bắc vô Nam (down trên hdvnbits, đã có kế hoạch từ trước nhưng sau khi xem thì nó ...bừng bừng), khá nóng lòng. Mình đã đọc rất nhiều bài viết của các anh chị trong diễn đàn để chuẩn bị cho chuyến đi sắp tới. Và đây là kế hoạch, lịch trình tạm thời về chuyến đi của mình:

_Ngày 02/9 khởi hành từ TPHCM đi Phan Thiết (191km)
_Ngày 03/9 từ Phan Thiết đi Nha Trang(246 km)
_Ngày 04/9 từ Nha Trang đi Quy Nhơn(218.1km)
_Ngày 05/9 &6/9 từ Quy Nhơn đi Hội An , đi Đà Nẵng (300km) (leo đèo Hải Vân, chơi ở Hội An+Đà Nẵng)
_Ngày 07/9 từ Đà Nẵng đi Huế(110km)
_Ngày 08/9 Huế đi Đồng Hới(165km)
_Ngày 09/9 Đồng Hới đi Vinh (200km)
_Ngày 10/9 Vinh đi Thanh Hóa(140km)
_Ngày 11/9 Thanh Hóa đi Hà Nội(151km)

(Theo vietbando.com)

Về: Vietnam Airlines cho người và SE cho xe.
Đoạn Hà Giang, mình thấy có một số topic khá hay, ước lượng khoảng 4ngày đi và về từ Hà Nội, cập nhập sau ha!
Ước lượng cho chuyến đi là 15 ngày (more less)

Tranh thủ lớp master mình sẽ được nghỉ hè một khoảng vào tháng 9, và lúc đó các project công ty chắc cũng tạm ổn (ổn hay không gì thì cũng đi :D ), mặt khác lấy ngày khởi hành là 2/9 thì tiết kiệm được một ngày nghỉ (cho những ai đi làm công ăn lương như mình) và nó dễ gợi nhớ sau này.
Mục tiêu của mình là "chinh phục" Hà nội và "khám phá" Hà Giang (nghe kỳ ko nhỉ), đoạn Hà Nội->Hà Giang thì tùy chọn, nếu có sức thì đi tiếp, tinh thần là phải sống mái cho tới HN và đi sao tới nơi là được (cho nó quyết tâm) còn đi HG thì chắc có thể đi với con mắt nhẹ nhàng hơn, thoải mái hơn.

PS: Kế hoạch ngắn hạn hơn là trong tháng tới làm một con exciter đời cuối thay cho cho con Sirius đời đầu. hihi, vậy cho khỏe.

Ai muốn tham gia đồng hành cùng với mình xin đập gạch mạnh mạnh nha, chỉ cần >18t không phân biệt giới tính(mình 27, male).
Và cũng mong những bạn có kinh nghiệm đóng góp ý kiến xem cung đường đi ok không, và cho những lời khuyên nha.

12/09: Hà nội- Tuyên quang
13/09: Tuyên quang - Hà giang
14/09: Hà giang đi Bắc Kạn
15/09: Bắc Kạn về Hà nội

16/09: Gửi xe và GOING HOME. Kết thúc chuyến đi
Tổng thời gian: 15 ngày ~ 2 tuần

Mình tính sơ vầy:
-Nhớt + xăng + ruột+ lem nhem dọc đường + khách sạn bình dân= xấp xỉ 6-7 chai (dựa trên kinh nghiệm một số người đi trước), nếu đi đông chắc là rẻ hơn.
-Vé máy bay Hà Nội: 1400.000 (đặt sớm biết đâu lại rẻ hơn được chút)(chắc cú hỏi lại ông anh chút, ổng cũng đi suốt, mà chênh thì chắc ko bao nhiêu)
-Gửi xe từ Hà nội về SG: 800K (https://www.phuot.vn/threads/19711-T...BFn-về.)

TOTAL = 7+1.4+0.8 = 9.2 < 10 chai.
10M là thoải mái quá luôn, số tiền này là hơi lo xa, căn đo đếm chút chắc cỡ 7-8M là ổn.

Cám ơn các bạn rất nhiều.

Đường đi:
http://www.vietbando.com/Maps/Print...hố Thanh Hóa, Tỉnh Thanh Hóa~Thành Phố Hà Nội

Update thông tin đi HG:
Mấy ngày nay lu bu dự án, đi học tối mịt mới về, hôm nay tiếp tục update kiếm recommend và bạn đồng hành.
Cung đường mình dự tính sẽ đi là : HN-tuyên quang-HG-BK và về lại Hà nội.
Thật ra cung đường này mình không chắc chắn lắm, nghe đâu vào thời gian đó là mùa lúa chín, ai có "kế sách" nào để đi cung nào cho đẹp nhất không.
Sơ bộ là vầy:
http://www.vietbando.com/Maps/Print...Thị Xã Bắc Kạn, Tỉnh Bắc Kạn~Thành Phố Hà Nội

Thanks in advance.

Last edited by a moderator:
Re: Xuyên việt HCM-&gt;Hà Nội (+/-Hà Giang) bằng xe gắn máy. Khởi hành 02/09/2011

Cập nhập:
Xe cộ đã chuẩn bị xong, mới dắt về được 2 hôm, kế hoạch ngắn hạn xong (c) .

Đang tính kiếm chỗ học sửa vá xe, phòng khi bất trắc xui xẻo, có chỗ nào chỉ ba cái này không ta :help :wheelchair::wheelchair:?

@allthingnormal, @noopita: các bạn có số điện thoại để lại mình liên lạc hôm nào cafe, của mình:
(098 423 8021)

Re: Xuyên việt HCM-&gt;Hà Nội (+/-Hà Giang) bằng xe gắn máy. Khởi hành 02/09/2011

Mua xe mới đi xuyên viêt luôn hả bạn. Thời gian này mình có thể tham gia được, nhưng đi xe dream cũ mua năm 95 không biết theo hết được không, lỡ hư dọc đường thì sao ta. Ah mà mình đi 2 người tổng kinh phí là 10-12m được không.

Hi, mình ở HN, mình muốn join với các bạn vụ nàyđược không? Nhưng mình sẽ chỉ tham gia được cung đường HN- Hà Giang. Nếu được cho mình đặt 2 chân ôm cho nữ nhé. Cảm ơn :D

hi, Vô dập dòm cái vỉ từ lâu đã muốn đi xuyên Việt rùi!

Trước hết thanks mod đã edit bài nhìn cho liền mạch và đủ thông tin hơn. (beer)

@ban chuabietgi: mình nghĩ là ổn thôi, xe dream hồi đó chạy đâu có gì mà phải lo, có cái là mình đi học sửa xe chắc phải học sửa ruột đặc và có săm luôn :D càng tốt.
10-12M mình nghĩ là quá tốt rồi, như mình tính sơ max chỉ khoảng 10m (tính cận trên không à) thôi, trường hợp đen đủi thì có chủ nợ cho vay, lấy lãi :Dam

@ban ptduong81: qua tot roi ban, về khả năng mình cung cấp 1 ôm thôi, hy vọng có mem khác phụ thêm 1 ôm nữa, tới HN contact bạn nha, có gì nhờ bạn dắt đi thăm thú HN được không? :) :)

@ban tonychung: còn lăn tăn gì hả bạn mà chưa đi?

Cheer!

@Supersuper: Hì, mở mắt 1 sáng chủ nhật đã thấy dấu hiệu vui, lại thấy mình sắp được tung tăng trên những chặng đường mới lạ. uki nhá, có gì cần cứ liên lạc v mình. Nik này: [email protected] :)

@ban ptduong81: nice to see you in HaNoi :)
Hy vọng có một chuyến đi thành công và suôn sẻ, có 1 người đã đồng ý dạy vá xe, để tuần sau ghé coi sao.
Mình mới làm một chuyến vũng tàu về bằng xe gắn máy, đường xấu thuộc loại kinh khủng khiếp, rodai cho chuyến đi (wait)

Vụ vá xe này coi bộ có giải pháp khác dễ ăn hơn
http://www.keotuva.org/keo-tu-va-cho-xe-tay-ga.html
http://business.tiepthi24h.vn/CompanyDetail.aspx?catId=27&itemId=75
Trước ngày xuất phát chừng vài 3 ngày dắt xe ra ra đổ keo vô, mua thêm cái bơm, vậy chắc ok nhỉ? mà không biết làm vậy có ổn không?

@chuabietgi: hôm nào rảnh cafe chơi nha bạn, 0984238021, nếu dc bạn để lại sdt cho tiện contact (beer).

Cập nhập thêm tình hình:
Tới Nha Trang sẽ ghé nhà hàng của ba mẹ một người bạn (chung công ty-có thể him không đi chung cùng chúng ta, nhưng ít nhất ba mẹ họ sẽ đón).
Tới Đà Nẵng có bạn mình ở đó bao ăn, bao chơi, bao ngủ (gần sông Hàn).
Hà nội có một anh bạn lúc trước làm chung công ty và bạn ptduong81 là "chủ nhà".

Không lo chết đói. (beer):D

Hjc mơ ước xuyên Việt từ lâu chưa thành, vì thế mình muốn đặt cục gạch. Nhưng thấy toàn men ko àh, có bạn nữ nào tham gia nữa ko??? Chủ thớt ơi đã có mấy cục gạch rùi vậy?

Có vài cục gạch rồi bạn, nếu gọi là gạch non thì 5 gạch, nhưng đang ở hiện trạng lồng trong "nếu....thì...", chỉ có mình là chắc chắn thôi X(.

@Pexiu: hay là bạn đặt một gạch trước đi, theo đó cho người khác theo (wait).

Mình dự định chỉ nên có từ 4-6 mem là tốt nhất, cố gắng sắp xếp gặp mặt mọi người trong thời gian tới, ít nhất là trước chuyến đi 1 tháng, mình đang lên kế hoạch trong tuần tới, thứ 7 và chủ nhật tới này vẫn đang vật lộn với học hành, nên chắc buổi tối là hay nhất, bạn nào đặt gạch để lại sdt mình sẽ call cafe bàn thêm.

Update thêm thông tin về giá máy bay, hy vọng có thể đặt sớm để có giá tốt.

Qua email, mình nhận được một số message nhưng vô forum thì không thấy, chắc mod thấy có dấu hiệu "air blade" nên del rồi hử, anyway, cám ơn các bạn đã ghé qua.
@khongbietgi và @pexiu and @others: đặt gạch xin để lại số điện thoại, call sớm để chốt nha bạn.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,617
190,148
Latest member
thuocphathai
Back