What's new

[Chia sẻ] Xuyên việt ký - Một mình 1 ngựa - Lang thang vô định

Ngày thứ 10: Tây Sơn - Tp Quảng Ngãi

Một ngày mưa gió.

Phải nói từ đầu là hôm nay phá lệ mọi hôm anh chả chụp đc cái ảnh nào ra hồn. Trời mưa từ lúc anh rời Tây Sơn cho tới khi đặt chân vào nhà nghỉ.

Tây Sơn là 1 thị trấn nhỏ, có được 1 cụm dân sống bám vào quốc lộ 19 - Con đường huyết mạch nối Quy Nhơn và Pleiku. Do vậy nên ngày đêm thị trấn này luôn ầm ì tiếng xe tải và kèm đó là bụi bặm. Chẳng có chút gì nên thơ nên ảnh ở cái thị trấn này cả. Động lực lớn nhất của anh khi đến với noi này chính là bảo tàng Quang Trung - Vị vua chưa từng nếm mùi thất bại trên chiến trường đồng thời là thần tượng 1 thời của anh. Ngoài ra là thắng cảnh Hầm Hô - một nơi tuyệt đẹp và là căn cứ của nghĩa quân Tây sơn xưa kia.

Đúng như kế hoạch sáng điểm anh lựa chọn đầu tiên là bảo tàng Quang Trung.

Đường vào bảo tàng Quang Trung ở Tây Sơn - Bình Định

Tượng đồng Quang Trung ở giữa sân chính

Điện thờ Tây Sơn Tam Kiệt

Cả bảo tàng rộng thênh thang chỉ có 2 nhóm người tham quan. Nhóm 1 là anh, còn nhóm kia có 4 vị và 1 anh lái xe béo ị. Vừa nhìn thấy mình lơ ngơ như bò đội nón anh lái xe đã chủ động bắt chuyện và xúi mình đi ké đoàn kia để đc nghe hướng dẫn viên. Quả thực mình gặp nhiều ng béo rồi và thấy phần đa rất dễ thương. Còn chần chừ gì nữa, hóng thôi!

Càng nghe về lịch sử của Quang Trung càng thấy khâm phục “idol” của mềnh.

Có một điều có thể nhiều người chưa biết: Quang trung - Nguyễn Huệ có gốc gác họ Hồ, và có quan hệ họ hàng với Hồ Quý Ly và nữ sỹ Hồ Quỳnh Hương sau này. Vốn dĩ 3 anh em nhà Nguyễn lại mang cái họ này là do sau khi nhà Hồ bị nhà Nguyễn hạ bệ, để tránh bị quan binh truy sát nên đã đổi họ sang tên và lưu lạc vào miền trung - khu Gia Lai, Bình Định bây giờ lập nghiệp. Cũng có 1 tích khách là 3 anh em mang tên của mẹ là Nguyễn Thị Đồng, nhưng cá nhân mình thấy giả thiết một hợp lý hơn.

Sơ đồ phả hệ nhà họ Hồ

Tương truyền thì nhà Nguyễn Huệ sống bằng nghề buôn Trầu ở ấp Tây Sơn. Nhờ làm ăn phát đạt nên 3 anh em nhà họ Nguyễn mới có điều kiện được ăn học đầy đủ và thành danh sau này.

(Lịch sử sâu hơn về Quang Trung và Tây Sơn Tam Kiệt các bác cứ Gúc nhé)

Ngoài việc thăm quan bảo tàng hiểu thêm về cuộc đời QT và nghĩa quân Tây sơn, ở bảo tàng QT còn có một tiết mục tuyệt hay nữa là biểu diễn võ Bình Định. Để xem tiết mục này lẽ ra anh phải xì túi ra 300 khìn, nhưng nhờ có anh béo dễ thương môi giới và mấy cái ảnh anh tác nghiệp giùm nhóm kia mà anh đc mời xem cùng miễn phí! (hehe). Nếu cụ nào có dịp ghé Bình Định thì nơi đây là nơi đáng đến và tiết mục này thì cực kì không nên bỏ qua nhé.

Rời bảo tàng cũng đã 11h trưa, anh lượn xe qua khu dl Hầm Hô. Một điều không may cho anh là trời bắt đầu đổ mưa. Muốn du ngoạn Hầm hô thì phải đi thuyền lòng vòng qua suối qua hồ, mà trời mưa thì Kdl đóng cửa im ỉm luôn. Thế là tan tành mộng du hí. Anh lếch thếch trùm túi bóng cho người và xe rồi quay đít đi tìm tháp Dương Long.

Bonus cái ảnh cho ai chưa biết Quang Trung trông thế nào:

Re: Ngày thứ 10: Tây Sơn - Tp Quảng Ngãi

Tháp Dương Long là 1 trong 3 cụm tháp còn tương đối nguyên vẹn và giữ đc vẻ uy nghi ở Bình Định. (2 tháp còn lại là Bánh Ít và Tháp Đôi đã nói vào ngày hôm trước). Đây là tháp cao nhất, tuy nhiên khi đến thì thấy đang đóng cửa bằng rào thép, quanh tháp là giàn giáo, chắc là đang trùng tu. Tuy nhiên nhìn dấu tích thì thấy chắc đang trùng tu ma` hết kinh phí nên cũng bỏ hoang đc 1 thời gian rồi. Phí của thật. Rón rén bắc ống kính qua hàng rào làm tạm vài pô rồi chạy nhanh cho khỏi ướt máy. Quay đầu ra hướng QL1 mà đầu anh cứ nghĩ vẩn vương, cứ thế này liệu đôi chục năm nữa con cái mình có còn di tích nào mà xem k đây? :(

Địa điểm dừng chân tiếp theo là thành Đồ Bàn, hay còn gọi là Hoàng đế thành. Nơi đây nguyên là kinh đô Vijaya của Chiêm thành ngày xưa, sau đó được quân Tây Sơn xây dựng kiên cố lại và đổi tên thành Hoàng Đế thành. Sau khi Tây Sơn thất thủ nhà Nguyễn đã phá tan hoang, cộng thêm bom đạn chiến tranh nên thành này giờ chỉ còn lại đống đổ nát. Tuy nhiên ghé thăm thành này vẫn còn 3 di tích đáng để ngắm: Tháp cánh tiên nằm ở trung tâm, bên cạnh có tượng voi chiêm thành và chùa Thập tháp. Khi anh ghé vào tháp Cánh tiên thì trời đổ mưa lớn (lại mưa) thế là đành phải rút quân mà chưa chụp đc cái ảnh nào.

(Thông tin thêm về thành cổ Đồ Bàn các bác có thể xem ở đây: http://dulichgo.blogspot.com/2012/11/thanh-co-o-ban.html)

Hận đời anh vòng ra đi tìm quán Bê Thui. Nghe các cụ bảo là Bê thui + bàu đá ở khu này là nhất. Tấp vào 1 quán ăn tấp nập và nhiều biển số địa phương, anh đập bàn: Tiểu nhị, 1 cân bê thui và 1 cân bàu đá . Lúc này nói thật a thấy mình như hảo hán Lương sơn ngày xưa. Chả nhẽ gọi thêm cái bát uống rượu cho nó phải cách! Mặc kệ giang hồ soi mói, anh quất đc nửa xị bàu đá và sạch trơn chỗ bê thui. Phải nói bê thui ở đây có kiểu khá giống bê thui Cầu mống ngoài Đà nẵng: Miếng thịt thái tương đối dày, to bản và thớ thịt vẫn giữ đc màu hồng nhạt, ăn vào miệng thì ngọt và mềm cộng thêm mùi thơm và chút cay cay của chén bàu đá nữa thì như lạc vào chốn thiên đàng hạ giới. Tuy vẫn có thêm bánh tráng, rau sống và bún để cuốn theo kiểu Quy nhơn nhưng a k thèm dùng tới. hehe. Xử lý xong chỗ tồn đọng là mắt anh đã líu ríu rồi. Chạy qua quán cafe kế bên làm 1 giấc dưỡng sức cho chặng đường buổi chiều.

Chợp mắt đc nửa tiếng mà trời vẫn mưa. Cái kiểu mưa phùn dày hạt như mưa xuân ngoài bắc, nhỏ thôi nhưng dai dẳng. Cứ như kiểu trong mấy phim tình cảm sướt mướt ấy, não cả ruột. Chờ thêm nửa tiếng mà k xi nhê gì, thôi thì trời mưa thì mặc trời mưa. Đóng bỉm kĩ càng anh hành quân lên đường đi Quảng Ngãi.

Theo kế hoạch thì anh sẽ dừng chân ở Sa Huỳnh để tìm vào khu khảo cổ ở đây. Tuy nhiên lý do thời tiết nên khi qua đây anh chỉ dừng chân chụp đc nhõn cái ảnh bãi biển rồi zọt lẹ. Trên đường tới QN anh còn đi qua 2 khu tưởng niệm Đặng Thuỳ Châm và Phạm Văn Đồng. Một phần vì không ham mấy khu nhiều lịch sử ít thiên nhiên, phần vì ướt át và ngấm mưa lạnh nên anh dốc thẳng về Quảng Ngãi mà không đắn đo.

Biển Sa Huỳnh

Khi chỉ còn cách tp có 8km thì sự cố sảy ra vs đống hành lý của anh. Chả hiểu giàng buộc thế nào mà đang ngon trớn 60km/h thì em balo đằng sau rơi cái uỵch xuống giữa đường. Thế là xong, túi bóng rách, đồ ướt, trời thì đang mưa. Lếch thếch chằng chằng buộc buộc lại a lê nốt 8km tới thẳng tp mà trong đầu chả còn tí tâm trạng nào của người lữ hành nữa cả.

Tới QN mới 4h30 chiều mà trời cứ như 7h tối. Chọn bừa 1 cái khách sạn phi nguyên đai nguyên kiện cả áo mưa và đống đồ ướt lên phòng. Ngâm mình trong tắm nước nóng 15 phút anh thấy “trời” bắt đầu hửng nắng. Lại yêu đời! Gọi cho thằng bạn ở QN hẹn đi ăn và cafe. Cuộc đời vẫn đẹp sao nhỉ?

Vậy là 10 ngày đã qua, có lúc vui lúc buồn nhưng chung quy đó là cảm xúc nhất thời. Mọi chn vẫn tốt đẹp dù ảnh chả chụp được cái nào. Vẫn cười phớ lớ vì càng đi càng thấy cuộc sống còn nhiều niềm vui.
Và... vẫn nhớ em, từng phút từng giây trong suốt cuộc hành trình. Rồi sẽ qua thôi, phải không?

Ps: Ban tối thằng bạn qua đưa đi ăn cơm gà. Cơm gà ở QNg rất ngon, kiểu cơm gà xé như Hội An. Cơm có xối mỡ qua và có tẩm ướp gia vị vừa miệng. Gà luộc xe nhỏ trộn vs 1 ít hành tây và rau sống. Ăn kèm vs 1 chén xì dầu dầm ớt hiểm, vài múi tỏi cay nồng Lý sơn và 1 dĩa nhỏ dưa hành thái mỏng. Anh chén liền tù tì 2 đĩa cơm mà vẫn thấy thòm thèm. :D Cảm ơn đồng chí Nguyen Van Huan vì đã mời a 2 đĩa cơm gà nhé. :))

Cơm xong 2 thằng la cà phê pháo. Ở QN các quán cafe đều rất rộng rãi và bài trí tốt. Nói ngắn gọn là đẹp. Cafe đậm đà và ngon vs 1 bát đá để riêng rất đúng chất cafe nam trung bộ. 2 thằng chém gió hơn 1 tiếng thì cuốn xéo. Trời càng tối mưa càng dày, cái mưa cái lạnh lúc này lại hấp dẫn anh kì lạ. Xách xe chạy loanh quanh ra bờ sông Trà Khúc, làm điếu thuốc, ngắm cảnh ngẫm sự đời. Cụ Nguyễn Khuyến ngày xưa câu cá vịnh thơ cũng chỉ hứng thú đến dư này chứ mấy nhỉ? =))

Hehe chú em này ăn nói có duyên quá ... rất hóm hỉnh và dí dỏm ... hình chụp đẹp lắm ... kiều lày mai mốt đắt vợ lắm đê ....

Hihi có thích gọi em bằng bố không ???

Con gái em đới ....

Khâm phục đồng chí quá... đi thế này thì hơi mệt nhỉ ?

Tks bác, thực ra cũng k mệt lắm. Cứ lang thang tới đâu hay tới đó thôi ạ, mệt thì nghỉ. Đoạn cuối hành trình có ngày đuối sức em ngủ nguyên nửa ngày cho hồi rồi mới đi tiếp đấy.

Hehe chú em này ăn nói có duyên quá ... rất hóm hỉnh và dí dỏm ... hình chụp đẹp lắm ... kiều lày mai mốt đắt vợ lắm đê ....

Hihi có thích gọi em bằng bố không ???

Con gái em đới ....

Bác quá khen ạ, Em còn đang lo sốt vó kiếm vợ đấy. Con gái bác dễ thương ghê, bác ở HN cho em mời ly cà phê gấp nhé. :D

Tks bác, thực ra cũng k mệt lắm. Cứ lang thang tới đâu hay tới đó thôi ạ, mệt thì nghỉ. Đoạn cuối hành trình có ngày đuối sức em ngủ nguyên nửa ngày cho hồi rồi mới đi tiếp đấy.

Bác quá khen ạ, Em còn đang lo sốt vó kiếm vợ đấy. Con gái bác dễ thương ghê, bác ở HN cho em mời ly cà phê gấp nhé. :D

Hehe nhà em ở SG vậy bữa nào em lượn vào Hà nội mời cũng không muộn ...

Con gái bác dễ thương quá bác Tuancoi oi ??!!khi nào có dịp lên saigon mời bác ly cafe mới được ?!!kiki !Chúc bác năm mới vạn sự như ý nhé !!

Bác còn đứa con gái nào cở 3 tuồi không ,em với bác làm xui đi ?!!Thằng nhóc trong avatar cùa em la boy em đó !!haha

Last edited:
Ngày thứ 11: Tp.Quảng Nghãi - Mỹ Lai - Bình Sơn

Sáng ngày 11, dậy sớm mở ti vi theo dõi tình hình thời tiết với tâm trạng đầy hi vọng vào 1 ngày tạnh ráo. Tuy nhiên ông trời lại lần nữa phụ lòng anh. Có thể nói hôm nay là 1 ngày thời tiết xấu hoàn hỏa. Trời mưa từ sáng tới chiều, từ chiều tới tối. Hít một hơi căng lồng ngực cái mà anh gọi là "mùi đất Quảng", anh tự nhủ: dân chơi sợ gì mưa rơi. :D

Cũng do thời tiết không ủng hộ nên lịch trình ngày hôm nay chỉ vỏn vẹn 2 đích đến: Làng Mỹ Lai (Di tích lịch sử gắn với vụ thảm sát Mỹ Lai) và Bình Sơn (Nhà thằng cu em đã hẹn qua chơi)

Lịch trình ngày 11

8h sáng, trả phòng xong đã thấy thằng cu em đợi sẵn dưới nhà. Hai anh em khởi hành sau khi ních đầy 1 bụng mì quảng. Nói thực là bản thân anh k thích mỳ Quảng lắm, ở SG gần 2 năm mà mới ăn có 1 lần. Tuy nhiên khi ăn mỳ Quảng ở QN, Quảng nam hay Đà Nẵng thì quan điểm của anh đã thay đổi hoàn toàn.

“Bao giờ Thiên Ấn hết tranh
Sông Trà hết nước anh đành xa em”

Vượt sông Trà Khúc theo hướng bắc qua cây cầu Trà Khúc 2, rẽ phải men theo ql 24b 1 vài trăm mét là thấy núi Ấn "sừng sững" trước mặt. Lý do phải để cái nháy nháy đó là vì độ cao của ngọn núi này những...100m. Chắc trông núi lùn lùn giống cái ấn nên được đặt tên là núi Thiên Ấn. (anh thì thấy giống cái đồi hơn).

Nói đi cũng phải nói lại, do Quảng Ngãi không được trời phú cho phong cảnh thiên nhiên hùng vĩ như nhiều tỉnh khác, nên núi Ấn, Sông Trà ngoài ý nghĩa về văn hóa, lịch sử hay tín ngưỡng thì cũng là điểm nhấn nhất định về cảnh quan của cả khu đất bằng phẳng này.

Núi Thiên Ấn là núi thiêng của người Quảng Ngãi, trên núi có mộ cụ Huỳnh Thúc Kháng và một ngôi chùa cổ có tên là Thiên Ấn Tự.

Đường lên núi Thiên Ấn

Đường lên núi khá đẹp, đường vòng theo hình xoắn ốc nhưng rộng dãi, có barie chắn đàng hoàng nên dễ đi. Trên đường đi nhìn xuống phía bên kia là thành phố Quảng Ngãi, sông Trà Khúc, cầu Trà Khúc 1 và 2

Thiên Ấn Cổ Tự

Chùa Thiên Ấn được khởi công xây dựng vào năm 1694 và hoàn thành vào cuối năm 1695 ( năm Chính Hòa thứ 15 ), đời Lê Huy Tông ( chúa Nguyễn Phúc Chu đàng trong ). Tổ khai sơn chùa là Thiền sư Pháp Hóa ( 1670 - 1754 ), tục danh Lê Diệt, hiệu Minh Hải Phật Bảo, gốc người tỉnh Phúc Kiến, Trung Hoa, trụ trì tại tổ đình 41 năm, viên tịch giờ ngọ ngày 17 tháng 01 năm Giáp Tuất, thọ 84 tuổi, thuộc dòng thiên Lâm Tế. Lúc đầu chùa chỉ là một thảo am tĩnh mịch, sau được dần trùng tu mở rộng thu hút được nhiều tăng ni phật tử và trở nên nổi tiếng.

Khuôn viên phía trong chùa và tượng phật đứng

Có lẽ lên núi Ấn vào 1 ngày đẹp trời thì sẽ có được cái view và những bức ảnh "phê" hơn. Tuy nhiên hôm nay là 1 ngày mù sương và mưa dày hạt nên anh cũng đành an phận vậy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,645
190,155
Latest member
ncvinh123
Back