What's new

[Chia sẻ] Xuyên việt ký - Một mình 1 ngựa - Lang thang vô định

Rời núi Thiên Ấn và cũng đồng thời chia tay thành phố Quảng Ngãi, 2ae đi theo hướng ql 21B về phía đông. Điểm đến tiếp theo là Khu chứng tích Mỹ Lai.

Khu chứng tích Sơn Mỹ (hay Khu chứng tích Mỹ Lai), nằm trên quốc lộ 24B thuộc địa phận thôn Tư Cung, xã Tịnh Khê, huyện Sơn Tịnh, tỉnh Quảng Ngãi, là nơi tưởng nhớ vụ thảm sát Sơn Mỹ (còn được biết đến là vụ thảm sát Mỹ Lai), thực hiện bởi một lực lượng của Quân đội Hoa Kỳ trong Chiến tranh Việt Nam.

Vào ngày 16 tháng 3 năm 1968 tại khu vực thôn Mỹ Lai thuộc làng Sơn Mỹ, các đơn vị lính Lục quân Hoa Kỳ đã thảm sát hàng loạt 504 dân thường không có vũ khí, trong đó phần lớn là phụ nữ và trẻ em. Trước khi bị sát hại, nhiều người trong số các nạn nhân còn bị cưỡng bức, quấy rối, tra tấn, đánh đập hoặc cắt xẻo các bộ phận trên cơ thể. Vụ việc đã bị che giấu cho tới cuối năm 1969 và ngoại trừ một chỉ huy cấp trung đội thì không có bất cứ sĩ quan hay binh lính Hoa Kỳ nào bị kết tội sau vụ thảm sát này.

Tại nhà Chứng tích Sơn Mỹ, danh sách 504 nạn nhân bị sát hại, cũng như các bằng chứng hình ảnh, phim tài liệu liên quan đến vụ thảm sát được trưng bày. Và nơi đây cũng là di tích thảm sát duy nhất tại Việt Nam còn giữ được những bức ảnh quan trọng thể hiện lại tội ác chiến tranh này.

"Binh lính bắt đầu nổi điên, họ xả súng vào đàn ông không mang vũ khí, đàn bà, trẻ em và cả trẻ sơ sinh. Những gia đình tụm lại ẩn nấp trong các căn lều hoặc hầm tạm bị giết không thương tiếc. Những người giơ cao hai tay đầu hàng cũng bị giết... Những nơi khác trong làng, nỗi bạo tàn [của lính Mỹ] mỗi lúc chồng chất. Phụ nữ bị cưỡng bức hàng loạt; những người quỳ lạy xin tha bị đánh đập và tra tấn bằng tay, bằng báng súng, bị đâm bằng lưỡi lê. Một số nạn nhân bị cắt xẻo với dấu "C Company" ("Đại đội C") trên ngực. Đến cuối buổi sáng thì tin tức của vụ thảm sát đến tai thượng cấp và lệnh ngừng bắn được đưa ra. Nhưng Mỹ Lai đã tan hoang, xác người la liệt khắp nơi."​

Danh sách 504 nạn nhân của vụ thảm sát:

Một góc trưng bày của khu chứng tích:

Khách tham quan chủ yếu là người nước ngoài, hầu như không có một người Việt nam nào ngoài chúng tôi.

Phía sau khu trưng bày hiện vật là một số ngôi nhà được phục dựng, nhằm tái tạo lại cảnh sinh hoạt đời thường của người dân nơi này trước khi vụ thảm sát sảy ra. Bên cạnh đó là 1 số nền nhà ít ỏi còn lại được giữ nguyên. Nên nhớ rằng, sau khi vụ thảm sát sảy ra, Mỹ đã "vô tình" rất nhiều lần rải thảm B52 ở khu làng này nhằm phá hủy mọi chứng tính cũng như bất kì cái gì còn sót lại của trận càn ngày 16/03/1968.

Đến tận nay, dù đã gần 50 năm trôi qua. Khu vực này đã đc bom đạn san bằng bao nhiều lần và làm lại. Nhưng nơi đây vẫn còn cái gì đó trầm lặng, u uất của quá khứ

Last edited:
Mải lang thang tôi cũng quên mất mùa xuân đã đến tự bao giờ. Mai vàng đã nở vàng tươi tắn trong các khu vườn nhỏ:

Sau khi thăm quan và dạo một vòng các các thôn xóm ở Mỹ Lai tôi tiếp tục hành trình hướng về Bình Sơn - Nơi tôi có hẹn dùng cơm và tá túc ở nhà thằng cu em.

Tới nơi thì trời đã tối mịt và người cũng ướt sũng dù mặc mặc áo mưa khá kĩ. Cả gia đình thằng em ra đón ngoài cổng, ngừoi cất đồ, người lấy khăn, ngừoi đi chuẩn bị nước nóng cho tôi tắm. Thực sự là rất cảm động. Cái đêm đông mưa gió ở vùng quê đất Quảng Ngãi nghèo này dù trời rất lạnh nhưng tình cảm con ngừoi khiến tôi ấm lòng lên rất nhiều.
Ù cái tắm xong thì đã kịp thấy mâm cơm đề huề đã bày ra trong bếp. Bác trai lôi ngay 1 keg Ken ra để bên mâm: Cái này bác mua để dành ăn tết, hôm nay nhà có khách quý bác cháu mình thoải mái đi. :D

Món chả ram, một món đặc trưng của đồng bào miền Trung

Ngồi cà kê bên bếp lửa, mồi đã hết mà bia thì còn. 2 anh em ra vật con cá vào cho lên bếp nướng luôn:

Còn một câu chuyện nữa khiến tôi cũng rất cảm động, đó cũng là một trong những chuyện tôi khó quên nhất: Chuyện về chiếc áo len.

Số là lúc đi từ Sài Gòn tôi cũng đã chuẩn bị khá kĩ đồ đạc, nhưng 1 phần do cũng xa đất bắc lâu và chủ quan nên tôi không chuẩn bị bất kì cái áo len dày nào cả. Ngày tôi đến Quảng Ngãi cũng là ngày áp thấp về, gió mùa cũng thổi khiến trời càng thêm lạnh giá. Trong bữa cơm tôi chỉ buột miệng hỏi thằng em gần đây có chợ không để sang mai tôi ra mua cái áo. 2 anh em nói chuyện 1 lát cũng quên khuấy đi. Sáng hôm sau dậy thấy thì 2 bác trong nhà đã đi làm cả, tôi thấy 1 cái áo len đặt trên đống hành lý của mình. Hỏi thằng cu em thì nó bảo: "Chợ ở đây thì xa, Áo len này mẹ e mua cho bố, nhưng bố em cũng chưa kịp mặc. Mẹ em dặn đưa anh dùng kho khỏi lạnh, rồi mua cho bố cái khác sau cũng được."
Tôi bảo nó cho tôi gửi tiền để mua cái khác cho bác trai nhưng nó từ chối bảo đây là quà. Quả thực lúc đó tôi rất vui, Nhưng giờ nghĩ lại còn cảm động gấp bội. Đó là chiếc áo giữ ấm cho tôi suốt phần hành trình còn lại, mặc dù kiểu giáng cũng hơi già so với tuổi của tôi nhưng bây giờ mỗi lần rét đậm tôi vẫn lôi ra để mặc. Chỉ tiếc là sáng đó tôi đã phải lên đường luôn, không có dịp chào tạm biệt và nói lời cảm ơn với hai bác.

đẹp quá, đợt hồi lâu cũng phượt lên Đà Lạt nhưng chưa dám đi cung đường 27, hix. Đúng là bác gan thật, đi 1 mình nữa cơ chứ @@

Em đang mơ đi xuyên Việt bằng xe máy, nhưng những nơi nào đã đi thì bỏ qua, lê lết ra tới Hà Nội thì đi tàu lên Tây Bắc. Cảm ơn bài viết của bác nhiều. Hi vọng bác up hết cả hành trình lên cho mọi người coi cho đỡ ghiền :D.

bạn ơi, bạn viết và chụp hình rất ấn tượng, bạn có thể cho mình hỏi bạn xài lens gì để chụp vậy. thấy khá wide mà ko chắc lens nào

Và... vẫn nhớ em, từng phút từng giây trong suốt cuộc hành trình. Rồi sẽ qua thôi, phải không?

Ngồi đọc tỉ mỉ hành trình của bác, rút được câu này tự nhiên em lại chạnh lòng tí :)
Hóng tiếp vậy ^^

Tổng thiệt hại bao nhiêu anh ơi :)) nhìn mê quá nhưng thời gian và $$$ cũng phải suy nghĩ nhiều :) xe cộ nữa, đi tay ga quen rồi giờ đi 1 chuyến thế này thì vứt xe mất.

Tổng thiệt hại bao nhiêu anh ơi :)) nhìn mê quá nhưng thời gian và $$$ cũng phải suy nghĩ nhiều :) xe cộ nữa, đi tay ga quen rồi giờ đi 1 chuyến thế này thì vứt xe mất.
Tất tật cả ăn uống, xe pháo, du lịch, nghỉ ngơi... tầm 15 củ bác ạ. Quà cáp và ăn chơi sa đọa ở 1 số nơi thì e k tính! :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,645
190,155
Latest member
ncvinh123
Back