What's new

[Chia sẻ] Xuyên Việt một mình xe máy Hà Nội - Hà Giang - Cà Mau 25/8-18/9 - 2013

Vietnamese

Phượt thủ
Hi mọi người. Cuối tháng 8 này là em làm chuyến xuyên Việt để về già còn có cái mà kể cho con cháu nghe là bà nó đã đi ngang dọc đất nước ra sao :D Hí hí. Em quyết định đi theo cung đường biển cho mát mẻ. Và cũng an toàn hơn là đi đường mòn HCM. Các cung đường em đã tra theo bản đồ giấy , bản đồ giao thông đường bộ và cả bản đồ điện tử nữa. Nói chung là lần đầu bao giờ cũng lên kế hoạch kỹ càng cho chắc.

Các bác thử xem qua và cho em ý kiến về hành lý , đồ đạc cần mang & những lộ trình em đặt đã hợp lý và đủ độ thong dong chưa với ạ. Em là em thích đi kiểu phởn phơ , chỗ nào cũng thích nhìn ngó qua , và trên hết chuyến đi này là một trong những ước mơ thuở bé của em nên em càng thích tìm kiểu kỹ những nơi mình đã đi qua. Mục đích chuyến đi là tìm hiểu văn hóa , con người kết hợp mục chụp ảnh ( sở thích của em ). Rất mong mọi người ở trên mọi tỉnh thành có nhã hứng hoặc rảnh thì giao lưu trên đường em đi qua :D Vừa để vui , lại còn tiếp sức tinh thần cho em đỡ cá đuối :)) Em xin cảm ơn ạ.

Lịch trình xuyên Việt 2013

25/8 - Ngày 1 : Hà Nội - Vĩnh Yên - QL2C Sơn Dương - Tuyên Quang - QL2 - Vĩnh Tuy - Việt Quang - Hà Giang - QL4C - Quản Bạ ( 330km )

26/8 - Ngày 2 : Quản Bạ - Yên Minh - Phố Cáo - Sủng Là - Phó Bảng - Đồng Văn - Lũng Cú - Ngủ tại Đồng Văn (100km )

27/8 - Ngày 3 : Đồng Văn - Mã Pí Lèng - Mèo Vạc - Sủng Máng - Lũng Phìn - Yên Minh - Hà Giang - Thành phố Tuyên Quang ( 315km )

28/8 - Ngày 4 : Tuyên Quang - Đoan Hùng - Thanh Ba - Phú Thọ - Việt Trì - Hòa Bình - Nho Quan - Thanh Liêm - Hà Nam ( 200km) Ngủ ở nhà mẹ

29/8 - Ngày 5 : Ninh Bình - Tam Điệp - Bỉm Sơn - Thanh Hóa - Tĩnh Gia - Cầu Giát - Diễn Châu - Quán Hành - Vinh - Xuân An - Hồng Lĩnh - Thi trấn Nghèn Can Lộc - Tp.Hà Tĩnh ( 250km )

30/8 - Ngày 6 : Tp.Hà Tĩnh - Cẩm Xuyên - Kỳ Anh - Ba Đồn - Đồng Hới - Quảng Bình - Kiến Giang - Hồ Xá - Gio Linh - Đông Hà - Thị xã Quảng Trị ( 260km )

31/8 - Ngày 7 : Thị xã Quảng Trị - Phong Điền - Huế - Hương Thủy - Phú Lộc - đèo Phú Gia - Lập An - Lăng Cô - Đèo Hải Vân - TP. Đà Nẵng ( 150km )

1/9 - Ngày 8 : Đà Nẵng - Non Nước Ngũ Hành Sơn - Điện Ngọc - Hà My Đông - Tân Thành - Hội An - Cù Lao Chàm - Hội An.

2/9 - Ngày 9 : Hội An - Hà Lam Thăng Bình - Tam Kỳ - Núi Thành - Châu Ổ Bình Sơn - Sơn Tịnh - Quảng Ngãi - La Hà - Sông Vệ - Mộ Đức - Đức Phổ - Tam Quang - Thạnh Xuân - Lộ Diêu - Phú Thứ - Phú Ninh Bình Dương

3/9 - Ngày 10 : Bình Dương - Chánh Giáo - Xuân Bình - Chánh An - Đức Phổ - Chánh Thiện - đèo Tân Thanh - Phương Phi - Tùng Giảng - Kỳ Sơn - Tuy Phước - Tháp Đôi Cầu Diêu Trì - đèo Quy Hòa - Vịnh Làng Mai - QL1D - Quy Nhơn - Sông Cầu - QL1D - Hòa Mỹ - đèo Nai - Lệ Uyên - Phú Mỹ - Phú Một - Phú Hải - Vịnh Xuân Đài - Phú Hải - Phú Mỹ - Lệ Uyên - Sông Cầu - QL1 - Chánh Nam Triều Sơn - Phú Hội - Gành Đá Đĩa - Chí Thạnh Tuy An - Phú Vang - Tp.Tuy Hòa ( 226km)

4/9 - Ngày 11 : Tp.Tuy Hòa - sân bay Đông Tác- Phú Hòa - Phước Tân - Mũi Đại Lãnh - Mũi Đôi - đèo Cả - Vũng Rô - đèo Cổ Mã - Tuần Lễ - đường mòn - xóm Cồn - mũi Gành - ngược lại - núi Xả - Lộc Thọ - Ninh Lâm - Tân Dân - Vạn Giã Vạn Ninh

5/9 - Ngày 12 : Vạn Giã - Ninh Hòa - Tân Thành - Lương Sơn - Lương Hòa - Thanh Hải - đèo Rù Rì - tháp Poonagar - Nha Trang - QL1C - Phước Lương - Khánh Vĩnh - đường 723 - Đà Lạt ( 242km)

6/9 - Ngày 12 : Nghỉ dưỡng sức Đà Lạt

7/9 - Ngày 13 : Đà Lạt - đường 20 - Đ’Ran - đường 27 - Trà Co - 27B - sông Sát - Bác Ái - Ma Ty - Ma Rớ - vịnh Cam Ranh

8/9 - Ngày 14 : vịnh Cam Ranh - đảo Bình Ba - vịnh Vĩnh Hy

9/9 - Ngày 15 : Vĩnh Hy - VQG Núi Chúa - 702 - Phan Rang Tháp Chàm - Đô Vinh - chùa Liên Hương - chùa Hang - vịnh Phan Rí - Mũi Né - Phan Thiết - Tiến Bình - Tiến Hòa - Tiến Phú - Thuận Minh - Văn Kê - Hòn Bà - Cây Găng - 712 - Hiệp Phước - Hiệp Lễ - Hiệp An -Tân Lý - Tân An - La Gi ( 260km )

10/9 - Ngày 14 : La Gi - đường 55 - Phước Bửu Xuyên Mộc - Đất Đỏ - Long Điền - Bà Rịa - đường 51 - Phú Mỹ Tân Thành - Mỹ Xuân - Phước Thái - Đất Mới - ấp 1 - đường 25B - TP.HCM ( 155km)

11/9 - Ngày 15 : TP.HCM - Tân An - Mỹ Tho - Bến Tre - Vĩnh Long - Cần Thơ - Chợ nổi Phụng Hiệp - Sóc Trăng - Bảo tàng Khmer - Mỹ Xuyên - Châu Thành - Vĩnh Châu - Sóc Trăng ( 255km)

12/9 - Ngày 16 : Vĩnh Châu - Sóc Trăng - QL91C - Sân chim Bạc Liêu - Công Điền - Bạc Liêu - Giá Rai - Hộ Phòng - QL1 - Cà Mau - Cái Nước - Năm Căn ( 152km)

13/9 - Ngày 17 : Năm Căn - VQG mũi Cà Mau - mũi Cà Mau - Năm Căn

14/9 - Ngày 18 : Năm Căn - Cái Nước - Tân Thành - Hưng Hiệp - Cái Đôi Vàm Phú Tân - Sông Đốc - Đường Ranh - Đá Bạc - VQG U Minh Hạ - Đất Mới - ấp 8 - Khánh Tiến - Kim Quy B - Mương Đào B - Thứ Mười Một An Minh - Kênh Xáng Xẻo Rộ - đường HCM - Thứ Ba An Biên - Minh Lương Châu Thành - QL61 - TP.Rạch Giá ( 185km)

15/9 - Ngày 19 : TP.Rạch Giá - QL80 - Sóc Sơn - Hòn Đất - Cây Me - Thuận Tiến - Kênh 4 - Kiên Lương - Kênh Ba Hàn - Ba Hòn - Hòn Heo - Rạch Núi - Hà Tiên - mũi Nai - Thạnh Động - Rạch Núi - Trà Pô - Trà Phọt - Đầm Tích - QLN1 - Tịnh Biên - Châu Đốc - Cái Dâu Châu Phú - An Giang - Long Xuyên - Sa Đéc - QL80 - QL1 - Cai Lậy - Rạch Gầm - Xoài Mút - Mỹ Tho - Tân An - QL50 - Gò Công ( 220km )

16/9 - Ngày 20 : TX.Gò Công - Nhà Bè - Tp.HCM

17/9 - Ngày 21 : Tp.HCM - Củ Chi - địa đạo Củ Chi - sông Sài Gòn - Thủ Dầu Một - Vĩnh An - Trảng Bom - Biên Hòa - Suối Tiên - Tp.HCM

18/9 - Ngày 25 : Chiều bay về Hà Nội (booked) , 4 ngày còn lại có thể xê dịch tùy theo cảnh đẹp hoặc sức khỏe.

Chi phí 500k/1 ngày x 25 ngày = 12tr500k ( chưa tính nhiều chi phí khác như đi đảo , biển , vé vào cửa tham quan , quà cáp lung tung , sửa xe thay dầu nếu cần ) = 15tr -17tr cho 25 ngày xuyên Việt.

25/8 Chủ Nhật đi - 18/9 Thứ Tư về.

Last edited:
Re: Xuyên Việt một mình xe máy Hà Nội - Hà Giang - Cà Mau 25/8-18/9 - 2013

Tôi ở hải phòng, cũng muốn join. Bạn cho biết ăn ngắm nghỉ như nào nhỉ?

Đến Cần Thơ gọi em 01665174289, em sẽ giúp chị một số thông tin về nơi đây.

Anh nghĩ là nhiều chỗ chưa hợp lí lắm, những điểm đẹp em lại phóng đi qua luôn, nhiều nơi không có gì đặc biệt thì lại nghỉ lại.
Phone rồi mờ coffee đi a chỉ từng li cho ;)

Khi nào sắp đi thì bạn pm cho mình nha, mình vừa đi xuyên việt về, muốn gửi ít quà cho cô chú Hai ở cực Đông.
Sđt của mình: 090 222 4690
Fb: https://www.facebook.com/QDC.Xmen
Chúc chuyến đi sắp tới của bạn thành công nha.

Tôi ở hải phòng, cũng muốn join. Bạn cho biết ăn ngắm nghỉ như nào nhỉ?

Em đi độc hành mà bác. :D Nếu bác cũng đi xuyên Việt thì có gì anh em giao lưu thui ạ. Tính em hơi lơ tơ ngơ , thích đi thong dong nên khó có đồng đội lắm. Ăn ngắm nghỉ thì e cũng đang cố làm cái list tham khảo trên phượt từng chỗ ạ.

Khi nào sắp đi thì bạn pm cho mình nha, mình vừa đi xuyên việt về, muốn gửi ít quà cho cô chú Hai ở cực Đông.
Sđt của mình: 090 222 4690
Fb: https://www.facebook.com/QDC.Xmen
Chúc chuyến đi sắp tới của bạn thành công nha.

Nhưng tớ có đi cực Đông đâu bạn ui. Chỉ đi qua thui , vì ko có sức trek cực Đông. Cô chú ý ở đoạn nào , nếu là mũi Đôi thì tớ chịu.

Anh nghĩ là nhiều chỗ chưa hợp lí lắm, những điểm đẹp em lại phóng đi qua luôn, nhiều nơi không có gì đặc biệt thì lại nghỉ lại.
Phone rồi mờ coffee đi a chỉ từng li cho ;)

Mấy hum nữa cafe a nhá! Những điểm đẹp em cũng thấy rồi , vì thế em mới để 5 ngày dư ra cho dễ xê dịch. Những chỗ em nghỉ lại thì em muốn ở chỗ nào ko quá hẻo lánh để yên tâm về an ninh hơn.

Tương đối nhiều chỗ đẹp bạn bỏ qua (hoặc có thể bạn đã đi rồi, không muốn đi nữa). Một số lộ trình chưa hợp lý lắm.
Ví dụ, ngày 1, liệu có đi được 300km đường Tây Bắc? Lộ trình từng ngày là tương đối quan trọng, bởi nó liên quan đến nơi nghỉ ngơi, thăm thú...
Bạn bỏ qua biển Thiên Cầm (cách Tp Hà Tĩnh khoảng 25km về phía Nam, trong khi Tp Hà Tĩnh thì chả có cái gì để thăm, chụp - là ý mình).
Huế cũng là một nơi nhiều cảnh đẹp, đáng để dừng chân thăm thú. Thị trấn Lăng Cô tuyệt đẹp nằm dưới chân đèo Hải Vân cũng là nơi nên nghỉ lại, để được cảm giác bình an, hòa vào thiên nhiên...
Khi bạn đã có lộ trình ra Cù Lao Chàm, nên ngắm bình minh ở đó 1 lần, sẽ không tiếc đâu.
Bỏ qua Quy Nhơn cũng là việc cần cân nhắc. Một thành phố biển rất xinh đẹp, có tháp chàm, trại phong Quy Hòa - nơi có một bãi biển cực đẹp + vắng ở trong trại phong, và nếu gặp may, bạn còn có thể 1 mình sở hữu 1 bãi tắm... Nếu vào trại phong, bạn gửi tặng các e bé bên trong đó 1 ít kẹo ngon ngon giúp mình, tụi trẻ rất dễ thương.
Trong lộ trình, không thấy bạn nghỉ lại Nha Trang. Biển Tp Nha Trang thì có thể chưa bằng nhiều nơi khác, nhưng biển ở Bãi Dài, Thác nước, Đảo Bình Ba, Cam Ranh đều rất đáng để đặt chân...
Bạn đi ven biển, thì nên qua Quy Nhơn, sau đó từ Quy Nhơn đi Nha Trang (theo QL1D), từ Nha Trang đi Đà Lạt...
Sơ qua một chút, để bạn tham khảo... Mình cũng thích đi lại một lần nữa, nhưng là sang năm cơ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back