What's new

Y Tý - Than Uyên - Mù Cang Chải 24-27/ 06/2010: Khởi đầu của " qp"

Y Tý - Than Uyên - Mù Cang Chải 24-27/ 06/2010: Khởi đầu của " qp"

Sau gần hai tháng ấp ủ, để được đi, để được đến nơi con sông Hồng chảy vào đất Việt, để được thấy tận mắt, được cảm nhận những gì mới chỉ xem qua ảnh .... Chuyến đi 3 đêm 3 ngày đã gắn kết những con người xa lạ bỗng trở nên gần gũi hơn, những sự cố liên tiếp làm cho người ta cảm thấy tự tin hơn, chia sẻ và đồng cảm hơn.

Cảm ơn tất cả mọi người vì sự chu đáo, và ý thức tập thể của mọi người đã tạo nên một chuyến đi an toàn, thú vị, và vô cùng hấp dẫn.

Quá nhiều, quá nhiều điều để nhớ, để bay bổng ......​

Hic hic hic, đi làm mà đầu óc cứ lang thang trên Y Tý. Điệu này chắc phải năn nỉ bác Ollo làm tiếp chuyến nữa cho anh em phê luôn.

Những người bạn đường của tôi cùng háo hức chờ đợi, cùng nhau chuẩn bị cho chuyến đi của mình. Có người là lần đầu tiên, có nguời là lần thứ n…nhưng tất cả cùng tâm trạng hồi hộp và chờ đợi giờ khởi hành.
Tôi tin chắc những người lần đầu tiên còn mất ngủ mấy tối trước, vì chính tôi cũng vậy khi lần đầu tiên ….
Chuyến tàu LC1 đêm thứ 5 đưa 15 người chúng tôi và 8 chiếc xe máy từ Hà nội lên Lào Cai. Hà nội nóng bức chật chội được đem lên cả toa tàu, mọi người gà gật trong mọi tư thế, rồi em gái zozo nhanh chân đã tìm được một chỗ ngủ cho cả đòan thay nhau ghé lưng, chỉ đủ 3 người úp thìa một lúc. Cũng có tí chút kinh nghiệm chạy xe máy đường xa , tôi hiểu rằng ai cũng cần phải ngủ được chút, nhất là các xế.
Trời sáng dần, thấp thoáng thấy núi trong sương, trời mưa nhè nhẹ ,có thể cảm thấy hơi lạnh của núi rừng đang lan tỏa luồn vào toa tàu, nằm co ro trong khoang nhỏ nhìn trời, cố gắng tận hưởng giây phút ít ỏi lại trước khi xuống ga Lào Cai.
8h sáng chúng tôi có mặt tại Lào Cai, những người bạn cùng đòan đi xe máy từ Hà nội đêm qua đã đứng chờ tại cổng ga từ bao giờ. Vậy là đã đủ 20 người và 10 xe, tất cả người và xe phải nạp đủ năng lượng trước khi lên đường.
Lại cờ, lại đèn pha bật sáng, cầu Cốc Lếu thẳng tiến ....
Hành trình của sáng ngày đầu tiên là chúng tôi tìm về nơi bắt nguồn của con sông Hồng chảy vào đất Mẹ: Lào Cai – Bát Xát – Lũng Pô

Last edited:
Con đường từ Lào Cai lên Lũng Pô khá gập gềnh, từng đoạn đường dốc ngắn pha trộn với bùn, với sỏi đá và cái hoang dã còn rất riêng của Lũng Pô.
Dọc theo sườn của con đường là con sông Hồng đang hiền hòa chảy vào Việt Nam. Từ bên này đường ta có thể nhìn sang bờ kia Trung Quốc với đường cao tốc thẳng như đường kẻ, điều đó lại làm tăng thêm cái đơn sơ của vùng đất biên giới xa xôi này.
Trạm biên phòng Lũng Pô khá nhỏ, có thể gọi là một căn nhà cấp bốn đơn sơ dành cho đồng chí vùng biên. Qua câu chuyện chúng tôi xin được phép đi đến Ngã ba sông Hồng, nơi đầu nguồn của dòng sông lớn
. Ngay tại nhánh sông này, điểm kết thúc của Trung Quốc cũng là điểm bắt đầu của Việt Nam.
Màu xanh của suối Lũng Pô hòa trộn cùng đoạn kết của dòng sông Trung Quốc tạo sự khởi nguồn của sông Hồng. Rời Lũng Pô, cuộc hành trình của chúng tôi lại bắt đầu lên Y Tý....

Last edited:
Hành trình của chúng tôi bắt đầu thực sự từ ga Lào cai, chúng tôi đến ga vào 1 buổi sáng mưa phùn lất phất, sau 1 đêm ngồi tàu (ghế cứng) ê hết cả 1 số thứ như bị:T
Ai cũng muốn thử sức mình với đêm trên tàu đó, nhưng...ko chịu nổi:(.Chúng tôi ngồi làm 2 toa 4 và 10,chính xác là 3 toa vì có 1 đồng chí đội mũ đỏ này ngồi toa 9

nhưng sau 1 hồi thương thuyết với 1 bác đi 1 mình đồng ý đổi vé, nhóm toa 10 chúng tôi được ngồi với nhau.đồng chí này còn tình nguyện xách đồ cho bác,tiễn bác lên toa 9.=))
Sau khi nói chuyện làm quen,cắt móng tay cho nhau, đánh bài ăn sữa chua(chưa thấy sữa đâu cả,bác Đài và chị Hằng xem thanh toán thế nào nhé,để lâu sinh lãi đấy) chúng tôi mỗi người chọn 1 tư thế thoải mái nhất để dành sức cho chuyến đi ngày hôm sau, người thì lấy áo mưa trải ra sàn tàu ngủ thi thoảng bị cái dép của ai đó quăng vào mặt(DUMUC)

người thì lấy cờ tổ quốc quấn vào đầu ngủ để cho mọi người thấy mình yêu quê hương đất nước như thế nào(Đài đại ca)

người thì chọn tư thế quạt cho xế yêu ngủ (HOA mất mùa)(ảnh yentho)(NT)và còn rủ nhau lên kiếm tiền trên toa 4...nhiều quá ko kể xiết được đêm hôm đấy chúng tôi thế nào.Chỉ biết rằng,khi mở mắt ra tôi đã thấy trời sáng, không khí trong lành của vùng cao cùng với cơn mưa mát mẻ đã làm cho tình thần cả đoàn chúng tôi thêm sảng khoái,sẵn sàng tiến bước vào cung đường mà sau này mới biết là cung đường vất vả hay nói cách khác là Khủng.
Xin mời nhóm trên toa 4 và nhóm đi xe máy lên trước kể hành trình ngày&đêm đầu tiên của mình trên đường ạ!

Thêm ảnh tàu đi các bác, nhìn coi bộ trên tàu cũng có nhiều vụ xì căng đan ngủ mà mọi người giấu. Thế còn vụ ảnh chỉ Nhàn trúng đậm trên sòng bài đâu? Hay máu bài nên quên chụp òy?:))

Em đang giữ video hôm hát karaoke rất hot. Cơ mà ko biết R1N có đồng ý cho post lên ko? Để lâu sợ nó cool mất. Mà nhật ký hành trình mới chỉ tới đoạn lên tàu. Ai vote cho em được post kái

Vụ đánh bài trên toa 4 chắc do hăng say quá nên em nhớ mang máng hình như không có ai chụp kiểu ảnh nào cả ( máy ảnh cất hết vào balo )
Vừa lên tàu ngồi chưa ấm chỗ chị zozo ko biết đâu đã nhẩy được 2 bộ bài mới cứng. -- Thế là 4 con bạc khát nước bắt đầu vào cuộc sát phạt ko thương tiếc, như một quy luật cuộc chiến nào cũng có hồi kết: em và chị zozo bị chém không thương tiếc:D ( anh ollo và chị Nhàn đều là dân Hp chính hiệu ) __ huhu đến giờ vẫn còn đau!!!!

chết quên em đính chính lại chút anh ollo chỉ đóng vai trò thế thân - ôm của em Tuấn ( tự nhiên em quên mất nic chị này sr ) do tuổi già sức yếu đã ko chịu được nhiệt nên phải làm khán giả khi cuộc chơi mới chỉ khởi động:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back